General Category > ยินดีต้อนรับสู่บอร์ดใหม่

สอบถามเรื่อง spin บทความแปะ Adsense ครับ

(1/4) > >>

Jack Sparrow:
หลังจากทบทวน E-Book ของอาจารย์เกี่ยวกับการทำ Blog เพื่อหารายได้จาก Adsense อยากถามครับว่า ถ้าเรา spin บทความแบบเมื่อ 10 ปีก่อน แล้วเอามาลงแปะ Adsense แล้วจะโดนแบนไหมครับ ถ้าผิดไวยกรณ์นิดหน่อย ถือว่าฝึกภาษาอังกฤษไปในตัวด้วยครับ

supersonics:

--- อ้างจาก: Jack Sparrow ที่ กรกฎาคม 10, 2019, 09:09:39 AM ---หลังจากทบทวน E-Book ของอาจารย์เกี่ยวกับการทำ Blog เพื่อหารายได้จาก Adsense อยากถามครับว่า ถ้าเรา spin บทความแบบเมื่อ 10 ปีก่อน แล้วเอามาลงแปะ Adsense แล้วจะโดนแบนไหมครับ ถ้าผิดไวยกรณ์นิดหน่อย ถือว่าฝึกภาษาอังกฤษไปในตัวด้วยครับ

--- End quote ---

Article Spinning เป็นเรื่องย้อนยุคที่เราเคยทำกันเมื่อสิบปีก่อน
ถ้าอยากกลับไปทำอีก ยังทำได้ครับ หาก spin แล้ว เว็บที่ใช้ตรวจสอบ duplicate content เช่น plagium มันให้ผ่าน
แต่เดี๋ยวนี้มาตรฐานจะสูงกว่าเดิม นอกจากจะไม่เป็น duplicate content แล้ว ต้องใช้ภาษาถูกต้องด้วย
spin แบบมั่วๆเหมือนที่ทำกันสมัยโน้น ทำเสร็จแล้วอ่านไม่ค่อยรู้เรื่อง Adsense มันไม่ยอมอีกแล้ว
อาจแปะได้สองสามวันแล้วมันจะถอน ads ออก เดี๋ยวนี้ bot ของ google มันฉลาดกว่าเดิม
เมื่อก่อนคนไทยชอบ spin กัน ทำอย่างรวดเร็ว แต่ว่าอ่านไม่รู้เรื่องเลย มันก็ให้ผ่าน เดี๋ยวนี้ไม่มีทางครับ

ถ้าไวยากรณ์ไม่แข็งแรง แนะนำให้ใช้ www.grammarly.com
อันนี้เป็นของฟรี มันช่วยเราได้มาก แทบจะแก้ไขให้เราเองเลย ไปลองใช้ดูครับ แล้วจะติดใจ

นอกจากจะไปเอาบทความเก่ามา spin แล้ว
เมื่อปีกว่าๆมาแล้ว ผมยังเคยแนะนำให้ใช้ Speech  to Text แปลงเสียงจากคลิปใน youtube ให้เป็นบทความ
ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจไม่แนะนำแล้วครับ เพราะเพิ่งไปเจอวิธีที่ง่ายกว่า ลองคลิกไปคลิกมา ไปเจอ text ที่เขา auto-generated ไว้ให้แล้ว
ก๊อปปี้ตรงนี้มา edit นิดหน่อย ก็ใช้ได้เลย เอาไปตรวจ duplicate content อันไหนไม่ผ่านก็ทิ้งไป ไปเก็บเอาอันใหม่มา
แต่ส่วนมากจะใช้ได้ครับ ผมเอาไปใช้ได้ทั้ง adsense และ clickbank ตอนนี้ยังทำอยู่
ตอนนี้แนวอื่นๆผมไม่ค่อยได้ทำแล้ว เหลือแต่ทำบล็อกเพื่อ clickbank กับ youtube เท่านั้น

คิดว่าการมีบล็อกของเราเองมั่นคงที่สุด เขาไม่ให้ใช้ adsense ก็ยังหากินกับ clickbank ได้
รองลงมาคือ youtube เพราะการเปลี่ยแแปลงทางเทคนิคมีน้อย ไม่ต้องปรับตัวกันตลอดเวลาเหมือน apps

เห็นพวกเราบางคนย้อนยุคกลับไปหาแนวเก่าๆ เพราะแนวใหม่มันเปลี่ยนแปลงอยู่เรื่อย ตามมันไม่ทัน
กลับไปทางสายเก่าก็ดีครับ ผมก็กำลังทำอยู่เหมือนกัน  ยังเชื่อมั่นว่าบล็อกของตัวเองแน่นอนที่สุด

คลิกที่จุด 3 จุด > Open Transcript เพื่อเก็บสคริปท์จาก Youtube

แล้วอย่าลืมตรวจสอบ duplicate content ก่อนโพสท์
ขอให้ Jack Sparrow กลับมารุ่งอีกครั้งครับ

Jack Sparrow:
ขอบคุณมากครับ อาจารย์ แต่สุดท้ายถ้ามีค่าขนมเพิ่มคงลงทุนจ้างเขาเขียนบทความดีๆครับ ช่วงนี้เพิ่งลงเรียนภาษาเลยอยากลองวิชาครับ

newcome:

--- อ้างจาก: supersonics ที่ กรกฎาคม 10, 2019, 10:46:08 AM ---นอกจากจะไปเอาบทความเก่ามา spin แล้ว
เมื่อปีกว่าๆมาแล้ว ผมยังเคยแนะนำให้ใช้ Speech  to Text แปลงเสียงจากคลิปใน youtube ให้เป็นบทความ
ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจไม่แนะนำแล้วครับ เพราะเพิ่งไปเจอวิธีที่ง่ายกว่า ลองคลิกไปคลิกมา ไปเจอ text ที่เขา auto-generated ไว้ให้แล้ว
ก๊อปปี้ตรงนี้มา edit นิดหน่อย ก็ใช้ได้เลย เอาไปตรวจ duplicate content อันไหนไม่ผ่านก็ทิ้งไป ไปเก็บเอาอันใหม่มา
แต่ส่วนมากจะใช้ได้ครับ ผมเอาไปใช้ได้ทั้ง adsense และ clickbank ตอนนี้ยังทำอยู่
ตอนนี้แนวอื่นๆผมไม่ค่อยได้ทำแล้ว เหลือแต่ทำบล็อกเพื่อ clickbank กับ youtube เท่านั้น

คิดว่าการมีบล็อกของเราเองมั่นคงที่สุด เขาไม่ให้ใช้ adsense ก็ยังหากินกับ clickbank ได้
รองลงมาคือ youtube เพราะการเปลี่ยแแปลงทางเทคนิคมีน้อย ไม่ต้องปรับตัวกันตลอดเวลาเหมือน apps

ขอบคุณ  คุณ Jack Sparrow มากครับ ที่เอาประเด็นมาถามอาจารย์
และขอบคุณครับ อาจารย์ ที่มีวิธีการใหม่มาแนะนำอีก  อ่านดูแล้ว น่าจะง่ายกว่า Speech  to Text  แน่ๆ
ผมจะได้เพิ่ม บทความได้เร็วขึ้นอีกหน่อย
ขอบคุณอีกครั้งครับ

supersonics:

--- อ้างจาก: newcome ที่ กรกฎาคม 13, 2019, 01:39:34 PM ---
ขอบคุณ  คุณ Jack Sparrow มากครับ ที่เอาประเด็นมาถามอาจารย์
และขอบคุณครับ อาจารย์ ที่มีวิธีการใหม่มาแนะนำอีก  อ่านดูแล้ว น่าจะง่ายกว่า Speech  to Text  แน่ๆ
ผมจะได้เพิ่ม บทความได้เร็วขึ้นอีกหน่อย
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ผมก็เพิื่งรู้ครับ ถ้ารู้ก่อนหน้านี้สักสองปี ป่านนี้คงทำ content ได้เยอะแล้ว
น่าจะเป็น feature ใหม่เพิ่งมีไม่นาน หรือมีมานานแล้วแต่ผมไม่สังเกตก็ไม่รู้

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version