ผู้เขียน หัวข้อ: ขอภาษีจาก KDP ปี 2012 คืนกันเถอะ  (อ่าน 27478 ครั้ง)

พัฒน์ (ringo)

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
    • #redbubblesunsetdesign
Re: ขอภาษีจาก KDP ปี 2012 คืนกันเถอะ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 01:42:36 PM »
ผมไม่เอามันคืนแล้วครับ แบบว่าเห็นการเตรียมเอกสารต่างๆที่ต้องใช้แล้วถอดใจ อันที่จริงก็ร้อยกว่าดอลนิดหน่อยที่เขาหักไป ดูๆแล้วได้คืนมาก็ต้องเอาไปซื้อแอสไฟรินกินแก้ปวดหัวหมดพอดี

Mrs.Smith

• Full Member
  • *
Re: ขอภาษีจาก KDP ปี 2012 คืนกันเถอะ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 01:53:01 PM »
ผมไม่เอามันคืนแล้วครับ แบบว่าเห็นการเตรียมเอกสารต่างๆที่ต้องใช้แล้วถอดใจ อันที่จริงก็ร้อยกว่าดอลนิดหน่อยที่เขาหักไป ดูๆแล้วได้คืนมาก็ต้องเอาไปซื้อแอสไฟรินกินแก้ปวดหัวหมดพอดี
แหม....ร้อยกว่าเหรียญสำหรับเสี่ยริงโก้หาวันเดียวก็ได้แล้วนิ ;D น่าอิจฉาฝุดๆ

newcome

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 09:09:25 PM »
ผมก็คงขอสละสิทธิ์เหมือนกันครับ
แต่ว่าที่เคยส่งเอกสารขอภาษีคืนไปแล้ว ล่ะครับ จะต้องแจ้งยกเลิกไหมครับ หรือว่าทำไม่รู้ไม่่ชี้ครับ

Bigpapa

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 09:27:52 PM »
ของผมสามร้อยกว่าเหรียญ ปวดหัวตึ้บๆๆ เลย เสียดาย  เขาหมดระยะเวลาขอคืนภาษี ไปแล้วไม่ใช่หรือคุณ Mrs.Smith  เด๋วรอให้เขาตอบจม. ที่ผมส่งไปแจ้งเขาก่อนว่าเขาจะตอบอย่างไร ถ้าขอโน่นนี่อีก ก็ Byeๆๆ
ไม่อ้าว หล่ะ ลำคาน

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 03:19:04 PM »
เห็นว่าทำเรื่องแก้ไขนี่ได้ถึง3ปีเลยค่ะ
ก็ไม่เลวนะคะเสียเวลาบ้าง ถือว่าเป็นค่าขนม

ถ้าจะสละสิทธิ์นี่น่าจะได้นะคะคุณnewcome (ไม่แน่ใจ)
แต่ของตัวเองนี่ต้องส่งค่ะ เพราะเขาบอกว่าเป็นหนี้เขาเสียนี่
ถ้าปล่อยไว้เดี๋ยวเป็นblack list ห้ามเข้าประเทศแย่เลย
(โห..ยังกะยอดเยอะ จริงๆนิดเดียว หุ หุ)

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 05:29:30 PM »
แหม....ร้อยกว่าเหรียญสำหรับเสี่ยริงโก้หาวันเดียวก็ได้แล้วนิ ;D น่าอิจฉาฝุดๆ

อย่าอิจฉาผมเลยเจ๊ กว่าจะได้มาขนาดนี้เลือดตาแทบกระเด็นนะครับ... :D

newcome

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:00:30 PM »
เห็นว่าทำเรื่องแก้ไขนี่ได้ถึง3ปีเลยค่ะ
ก็ไม่เลวนะคะเสียเวลาบ้าง ถือว่าเป็นค่าขนม

ถ้าจะสละสิทธิ์นี่น่าจะได้นะคะคุณnewcome (ไม่แน่ใจ)
แต่ของตัวเองนี่ต้องส่งค่ะ เพราะเขาบอกว่าเป็นหนี้เขาเสียนี่
ถ้าปล่อยไว้เดี๋ยวเป็นblack list ห้ามเข้าประเทศแย่เลย
(โห..ยังกะยอดเยอะ จริงๆนิดเดียว หุ หุ)

นั่นน่ะสิครับ ส่งอะไรไปล่ะครับ เขาถึงว่าเป็นหนี้เขา
แล้วของผมเขาจะแจ้งมาว่าเป็นหนี้เขาไหมเนี่ย
(กลัวเขาไม่ให้เข้าประเทศเหมือนกัน 555)

Mandy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 11:48:57 PM »
ตอบกลับไปแล้วครับ  ส่งไปเมื่อวานก่อน

Dear Sir/Madam,

I applied for my EIN early this year. When I received my EIN from the IRS, I noticed an error made by office. My last name shown on the printed document was not spelled the way I filled in the application. I notified your office of this error immediately, and you agreed to correct the spelling error for me as shown in the attached document.
     A week after receiving the confirmation that I could use my correctly-spelled name in my future correspondence with the IRS, I applied for a refund of my previously withheld income using the correctly-spelled name.
     Instead of receiving the refund, I received a notice stating that my name is never on the IRS records.
     I strongly believe that this is again another clerical error on your part. Would you please check the records again?  These two letters from your office are conflicting each other.

Best Regards,
                                                                   ลงชื่อ
                                                                   ใส่ หมายเลข EIN

เครดิต : อาจารย์ซุป
ไม่ทราบว่าส่งจดหมายไปแล้วผลเป็นยังไงบ้างค่ะ เดี๋ยวจะลองส่งไปดูบ้าง ตอนนี้ได้รับจดหมายทวงหนี้ฉบับที่ 2 แล้วค่ะ

Bigpapa

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 05:34:50 AM »
ยังไม่ได้รับ จม.ตอบ ถ้าครบสองเดือนไม่ตอบจะส่งไปใหม่อีกครั้ง

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 10:10:48 AM »
ตั้งแต่ส่งไปก่อนกลางเดือนมิ.ย.ยังไม่ได้รับจม.แจ้งว่ามีปัญหาชื่อและหมายเลขใช่ไหมคะ
จริงๆน่าจะได้รับแล้วนะคะ ของเราได้ช่วงเกือบกลางเดือนกรกฎา คุณBigpapaโทรไปถามได้เลยนะคะ
01-267-941-1000

ส่วนเอกสารที่ส่งไปamendก็ยังไม่ได้รับแจ้งกลับใดๆค่ะ เขาน่าจะใช้เวลาพอสมควร
เพราะเกี่ยวกันหลายแผนก คิดว่าไม่เกินปลายเดือนหน้าน่าจะมีอะไรคืบหน้าบ้างค่ะ

Mandy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 12:30:21 PM »
ตั้งแต่ส่งไปก่อนกลางเดือนมิ.ย.ยังไม่ได้รับจม.แจ้งว่ามีปัญหาชื่อและหมายเลขใช่ไหมคะ
จริงๆน่าจะได้รับแล้วนะคะ ของเราได้ช่วงเกือบกลางเดือนกรกฎา คุณBigpapaโทรไปถามได้เลยนะคะ
01-267-941-1000

ส่วนเอกสารที่ส่งไปamendก็ยังไม่ได้รับแจ้งกลับใดๆค่ะ เขาน่าจะใช้เวลาพอสมควร
เพราะเกี่ยวกันหลายแผนก คิดว่าไม่เกินปลายเดือนหน้าน่าจะมีอะไรคืบหน้าบ้างค่ะ
Mrs.Smith รบกวนมีตัวอย่างการกรอกฟอร์ม 1040X ไหมค่ะต้องกรอกตรงใหนบ้าง ตอนแรกกะว่าคงไม่เป็นไร แค่ร้อยกว่าเหรียญเองขี้เกียจแก้ไข แต่ตอนนี้ มี Bill ทวงหนี้รอบที่ 3 แล้วมี charges เพื่มขึ้นเรื่อยๆ ด้วย คงต้องแก้ไขแล้วส่งไปใหม่ จะโทรไปถามก็กลัวคุยกันไม่รู้เรื่อง listening กับ speaking ไม่ค่อยแข็งแรงนะค่ะ :-[

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:23:43 PM »
ตัวอย่างการกรอก1040NR "Amended"ค่ะ

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:28:03 PM »
ตัวอย่างต่อนะคะ ส่งได้ทีละนิด55

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:29:16 PM »
รูปสุดท้ายค่ะ สำหรับแบบฟอร์มนี้

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:44:41 PM »
ตัวอย่างจดหมายที่ส่งไปอธิบายว่าเกิดอะไรขึ้นนะคะ

25th July 2013
Dear Sir/Madame,
In April this year, I applied Form 1040NR for refunding withholding tax. Afterwards, on 8th July, I received 2 letters from IRS (showing a seal on both envelopes that MISSENT TO TAIPEI). The 1st notice letter is about “Problem with Name and Identifying Number “and 2nd one is “Changes to your 2012 Form 1040NR” (Please see the attachments). This makes me very worry because I need only my refund back. However, after making the international calls to IRS, I found that I had completed the form wrongly with EIN not ITIN number and also filled in some details incorrectly. Please accept my apology for this matter.
Hence, I would like to apply for ITIN instead and will be very appreciated if you could manage all procedures for helping me getting my refund. Along with this letter please find these documents for your consideration:
1. W7
2. 1040NR "Amended"
3. 1042-S (Copy B)
4. Copies of 2 notice letters from IRS
5. My passport
6. Copy of IRS letter assigning an Employer Identification Number.
7. 1040X
Thank you very much for your kind assistance.
Best Regards,

Miss _____  ___________
THAILAND
EIN 98-xxxxxxx

จะเห็นว่ามีเอกสารที่ต้องส่งไปด้วยเยอะหน่อยนะคะ passportนั้นจะส่งตัวจริงไปก็ได้
หรือไปขอสำเนาให้กระทรวงตปท.แถวแจ้งวัฒนะตีตราประทับให้นะคะ ถ้าจำไม่ผิดค่าใช้จ่าย200บาท
แต่ตัวเองเลือกส่งเล่มจริงไปเลย แล้วส่งไปรษณีย์ลงทะเบียน น้ำหนักยังไงไม่เกินครึ่งกิโลอยู่แล้ว
เสียค่าส่ง600บาทค่ะ