ผู้เขียน หัวข้อ: ขอภาษีจาก KDP ปี 2012 คืนกันเถอะ  (อ่าน 27479 ครั้ง)

4Azlan

• Top Secrets
  • Full Member
  • *
ขอภาษีจาก KDP ปี 2012 คืนกันเถอะ
« เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 12:22:48 PM »

ใครโดนหัก 30 % อย่าลืมไปขอคืนกันนะครับ

ข้างล่างเป็น link download คู่มือ กับ แบบฟอร์ม ครับ

http://www.irs.gov/pub/irs-pdf/i1042s.pdf
http://www.irs.gov/pub/irs-pdf/f1042s.pdf

ใครมีประสบการณ์แล้ว รบกวนแชร์ด้วยนะครับ

ผมไปหาข้อมูลก่อน ไม่รู้ต้องกรอกอะไรบ้าง

patt

• Newbie
  • *
  • If tomorrow never comes..
Re: ขอภาษีจาก KDP ปี 2012 คืนกันเถอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 10:40:45 PM »
ปีก่อนนี้ เคยได้รับแบบฟอร์ม 1042s จากอเมซอนส่งมาให้ค่ะ
เค้าส่งมาให้เองตอนต้นๆปี ประมาณช่วงมีนารึไงเนี่ยค่ะ จำไม่ได้ (พอดีตอนนี้มาต่างจังหวัดเอกสารอยู่คนละบ้าน)
จดหมายแบบฟอร์ม 1042-S ที่ส่งมาแจ้งว่าหักภาษีของปีก่อนหน้านั้นไว้(ระบุจำนวนเงินมาให้)
ในจดหมายจะเป็นแบบพับๆมีรอยปรุ แบ่งเป็น3ส่วน สำหรับเก็บไว้เองและแนบส่งเพื่อขั้นตอนอื่นๆ)
แต่เราไม่คิดจะขอคืนเพราะมันน้อยมากน่ะค่ะ เพราะปีนี้ได้รับการลดหย่อนเรียบร้อยแล้ว

คือที่เค้าส่งมาให้ตอนต้นปีนั้น เรายังไม่ได้มีเลข EIN ก็เลยต้องมากรอกฟอร์ม SS4 แล้วส่งไปที่ IRS
ประมาณเกือบๆเดือนนึงก็ได้เลข EIN มาก็ใส่ลงแบบฟอร์ม W-8BEN ส่งไปให้อเมซอน สักสองอาทิตย์ก็ได้รับเมล์ตอบ
ว่าลดหย่อนอัตราภาษีเรียบร้อยแล้ว จบแค่นี้ก็เก็บเอกสารไว้ไม่ได้ทำอะไรต่อค่ะ

แต่ถ้าจะขอคืนของปีที่แล้วเราว่าก็รอจดหมายพร้อมแบบฟอร์มจาก อเมซอนก่อนก็ดีค่ะ คงส่งมาในเดือนสองเืดือนนี้
แล้วค่อยแนบส่วนสำหรับขอคืนภาษีส่งไป IRS พร้อมกรอกเลข EIN ลงไปด้วย
ส่วนรายละเอียดอื่นๆต่อจากนี้ ยังไม่เคยทำค่ะ ฝากคุณ 4Azlan หาข้อมูลมาแล้ว ช่วยเพิ่มเติมให้ด้วยนะคะ

4Azlan

• *
Re: ขอภาษีจาก KDP ปี 2012 คืนกันเถอะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 02:50:30 PM »
ขอบคุณครับ คุณ patt เดี๋ยวจะลองเมลไปถาม kdp ดู

MoonLord

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 11:46:07 AM »
ขอบคุณครับ คุณ patt เดี๋ยวจะลองเมลไปถาม kdp ดู

สอบถามคุณ 4Azlan มีความคืบหน้าอย่างไรบ้างครับ
สรุปแล้วเราต้องรอจดหมายจาก irs เลย หรือต้องไปกรอกแบบฟอร์มเพื่อยื่นเรื่องขอเองเลยครับ
Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?

พัฒน์ (ringo)

• Hero Member
  • *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 12:38:51 PM »

สอบถามคุณ 4Azlan มีความคืบหน้าอย่างไรบ้างครับ
สรุปแล้วเราต้องรอจดหมายจาก irs เลย หรือต้องไปกรอกแบบฟอร์มเพื่อยื่นเรื่องขอเองเลยครับ

ผมก็อยากรู้เรื่องนี้เหมือนกันครับว่าจะเอายังไงกันดี ของผมได้ลดหย่อนแล้วตอนนี้หักภาษีแค่ 5% แต่ที่ kdp เคยหักไป 30% ของปีที่แล้วนั้นก็หลายเงินอยู่ อยากขอคืนเหมือนกันครับ

Bigpapa

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 08:31:33 PM »
ผมยังไม่ได้ขอเลข EIN  เลย ยังหัก 30 %   อยู่ หลายตังเหมือนกัน   หลังจาก Kdp ส่งรายการหักภาษีมาให้แล้ว   ส่งไปขอ เลข EIN พร้อมกับขอคืนภาษีทีเดียวเลย  ได้ไหมอ่ะ

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:10:56 AM »
ผมยังไม่ได้ขอเลข EIN  เลย ยังหัก 30 %   อยู่ หลายตังเหมือนกัน   หลังจาก Kdp ส่งรายการหักภาษีมาให้แล้ว   ส่งไปขอ เลข EIN พร้อมกับขอคืนภาษีทีเดียวเลย  ได้ไหมอ่ะ
ไม่ต้องรอkdpค่ะ เอกสารคนละส่วนกัน การขอเลข EIN ให้กรอก SS-4 (พิมพ์ได้)ส่งไปรษณีย์ไปหรือแฟ๊กซ์แล้วโทรถามเลขEIN
จากนั้นนำเลขที่ได้มาไปกรอกW-8BEN (ด้วยลายมือ) ส่งไปรษณีย์ไปamazon รอประมาณ 1 เดือน เขาจะmailมาแจ้งว่าได้รับแล้ว
แต่ส่วนที่หักไปแล้ว เขาไม่โอนคืนนะคะ (เหมือนเขาส่งสรรพากรไปแล้ว เราต้องไปขอคืนเอง ซึ่งก็คือแบบฟอร์ม 1042s ที่ทางamazonจะส่งมาเดือนนี้นั่นเอง)

MoonLord

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 12:23:03 PM »
แต่ส่วนที่หักไปแล้ว เขาไม่โอนคืนนะคะ (เหมือนเขาส่งสรรพากรไปแล้ว เราต้องไปขอคืนเอง ซึ่งก็คือแบบฟอร์ม 1042s ที่ทางamazonจะส่งมาเดือนนี้นั่นเอง)

แบบฟอร์ม 1042s นี่คืออเมซอนจะส่งมาให้เราเองเหรอครับ หรือทาง irs เป็นผู้ส่งมาครับ สรุปว่าเราไม่ต้องทำอะไร แค่รอเอกสาร 1042s
พอได้รับแล้วก็กรอก ส่งกลับไปที่ irs แค่นี้ใช่ไหมครับผม ผมมีเลข EIN อยู่แล้ว ตอนนี้ก็แค่นอนรอเอกสารอย่างเดียวเลยหรือเปล่าครับ
Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:01:17 PM »

แบบฟอร์ม 1042s นี่คืออเมซอนจะส่งมาให้เราเองเหรอครับ หรือทาง irs เป็นผู้ส่งมาครับ สรุปว่าเราไม่ต้องทำอะไร แค่รอเอกสาร 1042s
พอได้รับแล้วก็กรอก ส่งกลับไปที่ irs แค่นี้ใช่ไหมครับผม ผมมีเลข EIN อยู่แล้ว ตอนนี้ก็แค่นอนรอเอกสารอย่างเดียวเลยหรือเปล่าครับ

ผมก็อยู่ในสภาพเดียวกับคุณMoonLord นี่ล่ะครับ มี เลข EIN แล้วเหมือนกัน จะต้องรอแบบฟอร์ม 1042s ที่ทาง amazon จะส่งมาให้อย่างเดียวหรือมีทางอื่นอีก

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:09:47 PM »
รอamazonส่งมาค่ะ น่าจะภายในเดือนสองเดือนนี้ จากนั้นก็ไปทำเรื่องขอคืนเงินจากIRSเอง ที่เคยได้รับmailมา เขาบอกอย่างนี้ค่ะ
"You may be eligible to claim a full, or partial refund from the United States IRS, so please consult a tax advisor for guidance on how this can be done."

คิดว่าไม่น่าจะมีวิธีอื่นอีกนะคะ (ไม่งั้นขอคืนไปนานแล้วจร้า) ;D

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:50:58 PM »
ขอบคุณครับคุณMrs.Smith ถ้าชัดเจนอย่างนี้ก็ต้องรอล่ะครับ

Bigpapa

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:15:30 AM »
ขอบคุณครับคุณMrs.Smith รอนานเลย ต้องหาคนพูด E โทรไปขอเลข EIN แล้วล่ะ

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 08:18:50 AM »
ได้ใบสรุปภาษีจากอะเมซอลแล้ว ทำไงต่อครับ

moddum

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 12:19:20 PM »
ได้ใบสรุปภาษีจากอะเมซอลแล้ว ทำไงต่อครับ
เพิ่งได้เหมือนกันครับ แต่ไปต่อไม่เป็น  ;D ;D

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 11:22:53 PM »
เพิ่งได้เหมือนกันครับ แต่ไปต่อไม่เป็น  ;D ;D

ได้เหมือนกันครับ มันคือจดหมายอะไรครับ
ไว้เตือนสติกันนะครับ