ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ  (อ่าน 47730 ครั้ง)

MoonLord

• Top Secrets
  • Full Member
  • *
Re: สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 12:14:55 PM »
เทคนิคอาจจะ basic แต่ผลงานที่ออกมาไม่ใช่ basic
แบบนี้ขึ้น stock photo sites ได้สบายๆแล้ว
ลองคลิกเข้าไปดูของคนอื่นเถอะครับ ผมว่าคุณ MoonLord ทำไ้ด้ดีกว่าในนั้นครึ่งหนึ่ง
ทำภาพแบบนี้ออกมาสักชุด แล้วไปปล่อยใ้ห้ทุกเว็บเลยก็ได้

ตอนนี้ก็กำลังหาข้อมูลด้านนี้อยู่เหมือนกันครับอาจารย์ แต่รู้สึกบางเว็บก่อนจะส่งรูปไปขายได้ต้องสอบวัดคุณภาพงานก่อน ซึ่งถ้าสอบครั้งแรกไม่ผ่าน ต้องรอประมาณ 1 เดือนถึงจะสอบใหม่ได้ และบางที่ก็ต้องใช้ passport ในการ verify ด้วย แต่ผมไม่มี แต่ก็มีอีกหลายเว็บที่ไม่ต้องสอบ สามารถส่งรูปได้เลย ผมก็ว่าจะเริ่มส่งภาพไปลองขายอยู่เหมือนกันครับ ขอทำตัวเป็นพลทหารเลวเบิกทางไปก่อน ได้ผลยังไงเดี๋ยวจะมาแชร์ให้ฟังครับ

มีเวปไหนไม่ต้องสอบบ้างครับ ไม่ต้อง verity ด้วย passport บ้างครับ
ขอชื่อเวปหน่อยครับ
บางเว็บใช้แค่บัตรประชาชนรุ่นใหม่สมัคร ก็ได้นะครับแต่ตอนนี้ไม่รู้เขาเปลี่ยนกฏหรือยังครับ

http://www.dreamstime.com
http://www.123rf.com
http://us.fotolia.com

อื่นๆ

microstockinsider.com/microstock_site_comparison?filter0=100

ตามที่คุณ ojogabonitoo ครับ มีคนแนะนำไว้ 3 ที่ คือ

Dreamstime
fotolia
และ 123rf

เมื่อวานผมสมัครที่ 123rf มีเมลล์แจ้งมาว่า "Please upload a minimum of 10 photographs for the initial review"
ส่วน Dreamstime, fotolia ยังไม่ได้สมัครครับ
Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?

kurng

• Hero Member
  • *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
Re: สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 09:23:11 AM »
ภาพที่ ใช้ส่ง ทำภาพขนาดเท่าไรครับ

suwatpo

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 01:46:28 PM »
Dreamstime, fotolia นี้น่าจะส่งได้เลยนะครับ

ถ้าจะให้ดีเตรียมงาน เจ๋งๆไว้ 10 อันไว้สอบ shutter stock ด้วยเลยครับ
Shutterstock นี้เป็น stock photo ที่คนส่วนมากขายได้ดีครับ

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 01:54:54 PM »
งั้นผมของถามในมุมลูกค้าหน่อยนะครับว่า

ที่ไหน น่าซื้อภาพมากที่สุด   :)

"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

suwatpo

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 02:46:48 PM »
ที่ Shutterstock ครับ เพราะว่าตัว shutterstock มีภาพหลายแนวมาก ซึ่งผู้สามารถเลือกไปใช้งานได้มาก
ตัว Shutterstock นั้นมีจำนวน royalty free image จำนวนมากที่สุดในบรรดเว็ปทั้งหมดด้วยครับ ประมาณ 22.8 ล้านภาพ

longtam

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 06:19:27 PM »

ผมจะรวมรูป 2 รูปเข้าด้วยกันอย่างไรครับ อยากจะวาดฉากแล้ว เอาภาพตัวละครมา

ใส่ครับ อย่างเอาหม้อมาวางในฉากที่เตรียมไว้

แต่ผมลองทำบ้างกลับทำไม่ได้ครับ วาดด้วย illustator เอามาซ้อนกันลากมาวางเป็นแบบนี้ครับ

อยากจะลดเวลาทำภาพลงสักหน่อยครับ

supersonics

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 07:03:55 PM »
การซ้อนภาพที่ photoshop
ถ้าจะซ้อนให้สะดวก ง่ายดาย ต้องเตรียมภาพที่ background โปร่งใส
หรือ Transparent

ถ้ามันเป็นสีอื่น เช่น สีขาว หลังจากซ้อนกัน ต้องลบสีแบกกราวด์ออกไปก่อน

1) เลือก layer ที่เราต้องการตัดแบกกราวด์ออก ต้องสังเกตว่าเราอยู่บน layer นั้น
ซึ่งจะแสดงเป็นสีน้ำเงิน

2) คลิกที่ไม้เท้าวิเศษ (Magic Wand)

3) คลิกที่พื้นที่สีขาว (เส้นคั่นระหว่างตัวการ์ตูนกับแบกกราวด์ต้องไม่มีรูโหว่ เส้นต้องปิิดสนิท
ไม่เช่นนั้นมันจะตัดล้ำเขาไปในตัวการ์ตูน)

4) คลิก edit > cut พื้นที่สีขาวจะหายไป

5) คลิก layer > flatten image เพื่อรวมภาพบนหลาย layers เป็นภาพเดียวกัน

run95

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 07:21:40 PM »
อันนี้เป็นแบบที่ผมทำนะครับ
ตอนวาดรูปเสร็จให้เซฟไว้อันนึงเป็น .png ครับ เพราะมันจะโปร่งแสง
ถ้าเราเซฟเป็น jpg มันจะมีพื้นที่สีขาวแบบตัวอย่างที่อาจารย์ทำมาให้ดูครับ
เราสามารถเอารูปที่เป็น png มาวางซ้อน ๆ กัน ในแบบที่คุณ longtum ต้องการได้เลยครับ
แต่ตอนวางรูปผมเอามาทำใน illus ครับ photoshop นี่ผมเข้าขั้นห่วยเลย

longtam

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 07:43:44 PM »

ขอบคุณอ.supersonics คุณrun95 มากครับ ที่ช่วยแนะนำครับ  ;D

ผมงงอยู่หลายวัน เปิดหาในเน็ทก็ไม่เจอคำตอบครับ 

คำตอบนี้จะช่วยทำให้ผมทำภาพประกอบได้ไวขึ้นอีกครับ  :)

supersonics

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 03:18:34 PM »

ขอบคุณอ.supersonics คุณrun95 มากครับ ที่ช่วยแนะนำครับ  ;D

ผมงงอยู่หลายวัน เปิดหาในเน็ทก็ไม่เจอคำตอบครับ 

คำตอบนี้จะช่วยทำให้ผมทำภาพประกอบได้ไวขึ้นอีกครับ  :)

ดูแล้ว คุณ longtam คงจะไปได้ดีกับหนังสือเด็กแน่ๆ
เล่มล่าสุดนี้ แม้จะตกจากอันดับ 1-3 แต่ยังติด 1-10 และ Rank 50,000 ก็ยังถือว่าดีอยู่
ยอดโหลดเล่มนี้เล่มเดียว น่าจะสัก 60 ครั้งแล้ว ในเวลาเพียง 3 สัปดาห์ ถือว่าดีเกินกว่าที่คุณ
ตั้งเป้าไว้คือเดือนละ 3 ครั้ง

แรกๆไม่ค่อยมีุทุนก็วาดเองไปก่อน ถ้าต่อไปขายดีขึ้น ก็เอารายรับมาหมุนต่อ
จ้างเขาวาดเป็นลายเส้น เรามาใส่ีสีเองก็ได้ ภาพละ 5 เหรียญ พอหาได้ครับ
แค่ใส่สีอย่างเดียว จะได้ไม่เสียเวลามาก จะได้ผลิตงานไ้ด้เร็วขึ้น
แต่ช่วงแรกๆก็ทำเองทั้งหมดไปก่อน

longtam

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 04:02:14 PM »

ขอบคุณอ.supersonics มากครับ อ่านข้อแนะนำตรงนี้แล้วผมใจชื้นเลย ดีใจ

แทบจะกระโดดเลยครับ ;D อย่างนี้ทำให้ผมมีแนวทางที่ชัดเจน แจ่มใสมากครับ

ในอนาคตผมจะเอาแนวทางนี้ไปใช้แน่นอนครับ จะได้ช่วยลดเวลาการทำงานได้อีกมากครับ

ขอบคุณอ.supersonics ที่มาชี้ทางสว่างให้มากครับ

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 06:12:51 PM »
ขอนอกเรื่องปรึกษาเรื่องเมาท์ ทีใช้ในการทำงานหน่อยได้ไหมครับ

ใครพอจะมีเมาท์ดีๆใช้แล้วไม่ปวดนิ้ว ปวดข้อมือบ้าง
ตอนนี้ผมใช้เมาท์ ตัว 250 บาท ขายตาม it ทั่วไปน่ะครับ  ปวดมือมาก  ทำงานนิดเดียวก็ขี้เกียจทำแล้ว

ใครพอจะมีเมาท์ดีๆแนะนำ   ขอรายละเอียดด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ ;)
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

bunsin

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 08:00:17 PM »
ขอนอกเรื่องปรึกษาเรื่องเมาท์ ทีใช้ในการทำงานหน่อยได้ไหมครับ

ใครพอจะมีเมาท์ดีๆใช้แล้วไม่ปวดนิ้ว ปวดข้อมือบ้าง
ตอนนี้ผมใช้เมาท์ ตัว 250 บาท ขายตาม it ทั่วไปน่ะครับ  ปวดมือมาก  ทำงานนิดเดียวก็ขี้เกียจทำแล้ว

ใครพอจะมีเมาท์ดีๆแนะนำ   ขอรายละเอียดด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ ;)
ผมใช้ magic trackpad ของ mac
ลักษณะการใช้งาน เป็นแผ่น ให้เราใช้นิ้วลาก เหมือนกับ touchpad บนเครื่อง notebook เพียงแต่จะมีลูกเล่นมากกว่า ไม่มีปุ่มกดซ้ายขวา....เอาปากกา tablet มาวาดได้ เหมือนกับ pen mouse ของ wacom bamboo
ผมก็มีอาการปวดข้อมือ จากการใช้เมาส์เหมือนกัน เกิดจากการใช้งานท่าทางเดียวตลอด แต่ลักษณะของ trackpad จะเป็นแผ่นแบนราบ ใช้นิ้วได้ทุกนิ้ว
เสียอย่างตรง ถ้าไม่มีเครื่อง mac ก็ใช้ magic trackpad ไม่ได้ แต่เครื่อง mac ที่ลง ms windows ใช้ได้
ตอนนี้ ตัวที่คล้ายๆ กัน ก็จะเป็น Logitech Wireless Touchpad T650 สำหรับ PC windows แต่ไม่รู้ว่าเข้ามาขายในไทยหรือยัง

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 08:11:15 PM »
ขอบคุณมากๆครับ คุณ bunsin  เดี๋ยวสัก กพ. จะจัด mini มาลองของสักตัว

ครั้งที่แล้วปรึกษาไปปรึกษามา  ไปลง ที่ msi เพราะไม่ถนัด ระบบปฏิบัติการของ apple กลัวทำงานไม่ต่อเนื่องครับ
แต่อย่างไรก็อยากลอง เป็นสาวกป๋าจ๊อป บ้าง เห็นเค้าบอกดีๆๆ ไม่เคยใช้กับเค้าสักที ;)

longtam

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 10:08:17 AM »
 ผมอยากทราบวิธีไล่สีครับ อย่างท้องฟ้าเห็นคนอื่นไล่ให้จางๆได้แต่ของผมเป็นสีเดียว

ผมต้องการจะลงสีให้สวยขึ้นครับ 

อย่างสีหญ้าก็เป็นสีเดียวกันหมดอยากให้ไล่สีได้ มีวิธีทำอย่างไรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2012, 10:10:15 AM โดย longtam »