ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องฟอร์ม W8Ben  (อ่าน 8592 ครั้ง)

ojogabonitoo

• Top Secrets
  • Sr. Member
  • *
เรื่องฟอร์ม W8Ben
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 01:09:43 PM »
ผมส่ง W8Ben ไปประมาณสองสามอาทิตย์แล้วครับ อยากทราบว่ามีวิธีตรวจสอบมั๊ยว่าทาง amazon ได้รับจดหมายผมแล้ว
เพราะว่าเดือนนี้ โดนหักอีกแล้วครับ เกือบร้อยเหรียญ เดือนที่แล้วอีกนิดหน่อย เสียดายมากเลยครับ  :'(

แล้วถ้าทาง amazon ได้รับ W8Ben ของเราเขาจะคืนภาษีให้เราในเดือนถัดไปไหมครับ ของทั้งเดือนนี้และเดือนที่แล้ว
หรือต้องขอคืนจาก IRS เลย

supersonics

• Hero Member
  • *
Re: เรื่องฟอร์ม W8Ben
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 06:02:57 PM »
ผมส่ง W8Ben ไปประมาณสองสามอาทิตย์แล้วครับ อยากทราบว่ามีวิธีตรวจสอบมั๊ยว่าทาง amazon ได้รับจดหมายผมแล้ว
เพราะว่าเดือนนี้ โดนหักอีกแล้วครับ เกือบร้อยเหรียญ เดือนที่แล้วอีกนิดหน่อย เสียดายมากเลยครับ  :'(

แล้วถ้าทาง amazon ได้รับ W8Ben ของเราเขาจะคืนภาษีให้เราในเดือนถัดไปไหมครับ ของทั้งเดือนนี้และเดือนที่แล้ว
หรือต้องขอคืนจาก IRS เลย

ปีที่แล้ว เขาจะคืนส่วนที่หักไว้ 30% ให้เรา เมื่อได้รับแบบฟอร์มขอเว้นภาษีแล้ว
ปัจจุบันนี้ ต้องขอรับส่วนที่โดนหักไปแล้วจาก IRS โดยตรง แต่เดือนต่อๆไปจะไม่โดนหักอีก

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 06:35:35 PM »

ต้องส่งจดหมายไปที่ IRS อีกทีเพื่อขอรับเงินคืนใช่มั๊ยครับ หรือ ส่งไปทางเมลล์ได้ครับ
ตามกระทู้นี้
http://decoway.com/kdpforum/index.php?topic=42.0
มีตัวอย่างการกรอกมั๊ยครับ

ผมลืมติ๊กช่อง individual ในฟอร์ม w8ben จะใช้ได้มั๊ยครับ

Mrs.Smith

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 02:45:57 PM »

ผมลืมติ๊กช่อง individual ในฟอร์ม w8ben จะใช้ได้มั๊ยครับ

ถ้าลืมติ๊ก เขาจะส่งเมลมาบอกค่ะว่าไม่สมบูรณ์ Question 3 was not completed
ต้องส่งไปใหม่ แล้วรออีก 3 สัปดาห์
(โดนมาแล้ว เลยตอบได้ :P)

ส่วนที่เขาหักไปแล้ว เขาให้เราไปขอคืนจากIRSเอง ทีนี้ดูเหมือนจะต้องรอถึงสิ้นปีนี้แล้วค่อยยื่นเรื่องต้นปี2513
ซึ่งเขาจะส่ง Form 1042S มาให้ที่บ้านค่ะ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 04:00:24 PM »
ขอบคุณมากเลยครับคุณ Mrs.Smith

เดือนหน้าโดนหักอีกแล้ว  :'(

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 12:36:45 AM »
ถามอีกครับ ผมจะส่ง w8ben ไปใหม่คราวนี้ไม่อยากให้พลาดครับ

ผมได้รับเลขประจำตัวผู้เสียภาษีมาแล้ว Employer Identification Number: 98-1041xxx

ในฟอร์ม w8ben ข้อ 3 ต้องติ๊กตรงช่องไหนครับ

ในข้อ 6 ต้องกรอกเลขประจำตัวผู้เสียภาษีเราแบบนี้ใช่มั๊ยครับ
EIN 98-1041xxx
แล้วก็ติ๊กตรงช่อง EIN

แล้วก็ติ๊กตรงช่อง 9b ที่เหลือก็เหมือนในตัวอย่างใช่มั๊ยครับผม

patt

• Newbie
  • *
  • If tomorrow never comes..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:01:10 AM »
ถามอีกครับ ผมจะส่ง w8ben ไปใหม่คราวนี้ไม่อยากให้พลาดครับ

ผมได้รับเลขประจำตัวผู้เสียภาษีมาแล้ว Employer Identification Number: 98-1041xxx

ในฟอร์ม w8ben ข้อ 3 ต้องติ๊กตรงช่องไหนครับ

ในข้อ 6 ต้องกรอกเลขประจำตัวผู้เสียภาษีเราแบบนี้ใช่มั๊ยครับ

แล้วก็ติ๊กตรงช่อง 9b ที่เหลือก็เหมือนในตัวอย่างใช่มั๊ยครับผม

พอดีเพิ่งเข้ามาเห็นค่ะ ไม่ทราบส่งไปรึยัง แต่เห็นคุณ bunsin ตอบไว้ที่นี่นะคะ ถ้ายังไงตามไปอ่านกระทู้นี้ได้เลยค่ะ

หมายเลขที่ต้องการอยู่ตรงหัวมุมขวาของแผ่นแรก ตรงข้อความ Employer Identification Number:
เอาหมายเลขนี้ กรอกในฟอร์ม W-8BEN ตรงข้อ 6  และ กากบาท ตรง EIN ครับ

ส่วนข้อ 9 เราจะติ๊กช่อง a ระบุประเทศไทยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 12:21:00 AM โดย patt »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:25:43 AM »

พอดีเพิ่งเข้ามาเห็นค่ะ ไม่ทราบส่งไปรึยัง แต่เห็นคุณ bunsin ตอบไว้ที่นี่นะคะ ถ้ายังไงตามไปอ่านกระทู้นี้ได้เลยค่ะ

หมายเลขที่ต้องการอยู่ตรงหัวมุมขวาของแผ่นแรก ตรงข้อความ Employer Identification Number:
เอาหมายเลขนี้ กรอกในฟอร์ม W-8BEN ตรงข้อ 6  และ กากบาท ตรง EIN ครับ

ส่วนข้อ 9 เราจะติ๊กช่อง a ระบุประเทศไทยค่ะ

ขอบคุณครับผมส่งไปแล้วครับ กำลังรอผลอยู่ ขอให้ผ่านเถอะครับ ไม่อยากโดนหักแล้ว

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 04:06:07 PM »
Hello,
amazon ส่งเมลล์มาแล้วครับ แบบนี้ผ่านแล้วใช่ไหมครับ  ;D

Thank you for submitting your W-8BEN. Your withholding rate is set to 5% and we are retaining the original form on our files. Please remember to submit a new form if your information changes. If you have any questions, please let us know.

Thank you,

Shaina
Accounts Payable-Tax
[email protected]

Doody

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 04:56:40 PM »
Hello,
amazon ส่งเมลล์มาแล้วครับ แบบนี้ผ่านแล้วใช่ไหมครับ  ;D

ผ่านแล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 05:58:50 PM »
ขอบคุณครับ คุณ Doody :)

a116

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 06:13:19 PM »
ยินดีด้วยครับ

ไม่ทราบว่าใช้วิธีไหนครับ โทร หรือ จ.ม.
ถ้าจะกรุณาทำ review ทุกขั้นตอนจนกระทั่งผ่าน พร้อมภาพประกอบ จะขอบคุณยิ่งเลยครับ  :o
จะได้เป็นวิทยาทานแก่คนที่ยังไม่ผ่านด้วยครับ
ขอบคุณครับ  ;D

lazongte

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:28:02 PM »

ไม่ทราบว่าใช้วิธีไหนครับ โทร หรือ จ.ม.
ถ้าจะกรุณาทำ review ทุกขั้นตอนจนกระทั่งผ่าน พร้อมภาพประกอบ จะขอบคุณยิ่งเลยครับ  :o
จะได้เป็นวิทยาทานแก่คนที่ยังไม่ผ่านด้วยครับ
ยินดีด้วยเหมือนกันครับ  ถ้าได้วิธีอย่างที่คุณ a ว่า คงจะดีครับ :D

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:43:52 PM »

ส่งจดหมายครับ ไปขอหมายเลขประจำตัวผู้เสียภาษีก่อนนครับ ผมรอประมาณเดือนกว่าๆ มั้งครับ
ทำตามลิ้งค์นี้เลยครับ คุณ February ทำไว้ให้ดูแล้วครับ http://decoway.com/kdpforum/index.php?topic=8.0

พอได้หมายเลขมาก็ มาเขียน w8ben อีกครั้งครับ
ตัวอย่างการกรอกแบบฟอร์มครับ
http://rx-ic.blogspot.com/2011/07/bidtraffic-fw8ben-field-guide-w8-form.html

แต่ต้องเพิ่มตรงข้อ 6 ใส่เลข Employer Identification Number แล้วติ๊กตรงช่อง EIN ด้วยครับถ้าได้เป็นแบบ EIN

ติ๊กตรงช่อง 9b ด้วยครับ

แล้วก็ข้อ 3 ติ๊ก Individual ตอนแรกผมไม่ได้ติ๊กอันนี้ครับ เลยต้องส่งใหม่ครับ

lazongte

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 09:01:41 PM »
ขอบคุณที่มาชี้แจงครับ ;D
ผมส่ง ss-4 วันที่ 1 มิ.ย. รอ จ.ม. กลับมาอยู่ จะได้ส่ง W8-Ben สักทีครับ
 :)