ผู้เขียน หัวข้อ: การกรอก form ss-4 เพื่อนำเลข TIN หรือ EIN ไปใส่ใน form W8Ben  (อ่าน 28099 ครั้ง)

gts

• Newbie
  • *
Re: การกรอก form ss-4 เพื่อนำเลข TIN หรือ EIN ไปใส
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 09:35:43 AM »
เอาเป็นว่าให้ยึดข้อมูลตามนี้นะครับ แบ่งเป็น 3 กรณี
- แฟกอย่างเดียวก็ได้ ข้อดีคือ ไม่ต้องคุย แต่ข้อเสียคือ ต้องใช้เวลารอเลข ein, tin นาน อาจจะหลายเดือน หรือ ไม่รู้ว่าจดหมายที่เราส่งไปถึงหรือป่าว
- โทรอย่างเดียว รอบหลังสุดที่ผมเพิ่งขอเมื่อเดือนที่แล้ว เจ้าหน้าที่จะถามข้อมูลเป็นข้อๆแล้วกรอกลงงคอมให้เราเลย ข้อดีคือ หลังจากกรอกข้อมูลเสร็จ เราก็จะได้เลขเลย แต่ข้อเสียคือ ท่านที่ติดขัดภาษาอังกฤษ อาจจะมีปัญหา เพราะคนรับโทรศัพท์ น่าจะเป็นคนสเปน เพราะสำเนียงเป็นพวก สเปนครัน ทำให้ข้อมูลที่เราให้ไป อาจจะทำให้เขากรอกข้อมูลลงคอมผิดพลาดได้
- แฟกด้วย โทรด้วย อันนี้ชัวร์สุด ได้เลขเลย และกันปัญหาสื่อสารได้ ยังไงถ้าเราไม่พลาดตอนเขียนฟอร์ม เขาก็คงไม่กรอกผิดครับ หลังจากกรอกเสร็จได้เลขมาเลย

สรุปคือ แล้วแต่ทุกท่านครับ ใครถนัดแบบไหนก็เชิญเลยครับ ใครยอดยังน้อยอาจจะรอได้ฃ แฟกอย่างเดียว ส่วนใครเร่งหน่อยก็อาจจะโทรไปด้วยครับ

อ้อ ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลย :)

capueira

• Newbie
  • *
Re: การกรอก form ss-4 เพื่อนำเลข TIN หรือ EIN ไปใส
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 11:46:27 AM »
:) :) :)
ขออนุญาติโพสที่บอร์ดนี้อีกทีครับ

อันนี้เป็นฟอร์ม SS-4 สำหรับขอหมายเลข TIN สำหรับคนที่โดน amazon ทักให้แจ้งไปด้วยในแบบ W-8BEN
ถ้าใครส่ง W-8BEN ไปแล้ว ไม่เจอให้แจ้ง TIN ก็ไม่ต้องเสียเวลาขอนะครับ

link download ครับ
โค๊ด: [Select]
http://www.irs.gov/pub/irs-pdf/fss4.pdf
เวลาก่อนจะส่งแฟกไปต้องโทรไปคุยกับเจ้าหน้าที่ว่าเรากำลังจะส่ง เพือยืนยันก่อนนะครับ
แล้วถ้า ok เคีาจะส่งจดหมายมาว่าเบอร์เราคืออะไร แต่ว่าเบอร์ TIN สามารถถามมาก่อนได้เลย ไม่ค้องรอจดหมาย

Taxpayers located outside the U.S. may also contact the IRS by mail at:

Internal Revenue Service
    International Accounts
    Philadelphia, PA 19255-0725

Or you may telephone or FAX the Philadelphia Service Center office at:

Tel: 267-941-1000 (not toll-free), (267) 941-1099
    Fax: 267-941-1055

พอดีผมจะส่งแฟกซ์ไปขอเลข TIN ครับ แต่ผมยังสงสัยขั้นตอนการส่งครับ ในส่วนที่ คุณ February บอกว่า

"เวลาก่อนจะส่งแฟกไปต้องโทรไปคุยกับเจ้าหน้าที่ว่าเรากำลังจะส่ง เพือยืนยันก่อนนะครับ
แล้วถ้า ok เค้าจะส่งจดหมายมาว่าเบอร์เราคืออะไร แต่ว่าเบอร์ TIN สามารถถามมาก่อนได้เลย ไม่ต้องรอจดหมาย"

คือสงสัยว่าคือถ้าเค้าออกเลขให้เราแล้ว เราต้องโทรไปหาเค้าอีกทีหรอครับ หรือว่าต้องนัดกับเค้าก่อนส่งแฟกซ์ว่าจะได้เลขวันไหน คือผมงงว่าสามารถถามก่อนโดยไม่ต้องรอจดหมายต้องถามตอนไหนครับ
แล้วถ้าส่งแฟกซ์ไปแล้วเค้าจะออกเลขให้เราภายในกี่วัน เราต้องโทรไปหาหรือต้องรอโทรศัพท์เค้าครับ
ถ้าจะให้ดีพอจะสรุปขั้นตอนการส่งแฟกซ์ไปหาเค้าเป็นข้อๆได้ไหมครับ เพราะผมมือใหม่เพิ่งหัดทำผู้รู้กรุณาช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

newcome

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 09:47:01 AM »
พอดีผมจะส่งแฟกซ์ไปขอเลข TIN ครับ แต่ผมยังสงสัยขั้นตอนการส่งครับ ในส่วนที่ คุณ February บอกว่า

"เวลาก่อนจะส่งแฟกไปต้องโทรไปคุยกับเจ้าหน้าที่ว่าเรากำลังจะส่ง เพือยืนยันก่อนนะครับ
แล้วถ้า ok เค้าจะส่งจดหมายมาว่าเบอร์เราคืออะไร แต่ว่าเบอร์ TIN สามารถถามมาก่อนได้เลย ไม่ต้องรอจดหมาย"

คือสงสัยว่าคือถ้าเค้าออกเลขให้เราแล้ว เราต้องโทรไปหาเค้าอีกทีหรอครับ หรือว่าต้องนัดกับเค้าก่อนส่งแฟกซ์ว่าจะได้เลขวันไหน คือผมงงว่าสามารถถามก่อนโดยไม่ต้องรอจดหมายต้องถามตอนไหนครับ
แล้วถ้าส่งแฟกซ์ไปแล้วเค้าจะออกเลขให้เราภายในกี่วัน เราต้องโทรไปหาหรือต้องรอโทรศัพท์เค้าครับ
ถ้าจะให้ดีพอจะสรุปขั้นตอนการส่งแฟกซ์ไปหาเค้าเป็นข้อๆได้ไหมครับ เพราะผมมือใหม่เพิ่งหัดทำผู้รู้กรุณาช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

ต้องโทรไปคุยกับเขาก่อนครับ ตามเบอร์โทรที่ คุณ February  ให้ไว้นั่นแหละครับ
คุยตามคำแนะนำข้างบน นั่นแหละครับ
พอโทรไปแล้ว เจ้าหน้าที่ทางโน้นเขาจะบอกเบอร์ แฟ็กมาให้เราส่ง เอกสารไป เขาจะรอรับ
จากนั้นเขาจะถามเรา  ก็ข้อมูลตามที่เราส่งแฟ็กไปนั่นแหละ  คล้าย ๆ เป็นการถามยืนยันกันผิดพลาด
จากนั้นเขาก็จะบอกว่า  EIN  เราเลขอะไร   จดแล้วทวนซ้ำอีกที่กันพลาด  จากนั้น เขาก็จะพูดแนะนำ
ก็ไม่ต้องสนใจถ้าฟังไม่ออก    พอเขาบอก  Have a nice day หรือ Have a good day   เรา ก็
Thank You,  เป็นอันเสร็จพิธี

ข้อแนะนำ:  ต้องใช้โทรศัพท์  2 เครื่อง   โทรไปด้วยมือถือ  และเตรียมโทรศัพท์ ที่มีเครื่องแฟ็กไว้ใกล้ ๆ อีกเครื่องหนึ่ง
              เมื่อเขาแจ้งเบอร์แฟ็กมาให้  ต้องโทรทันที   ถ้าโทรภายหลัง จะไม่เจอเจ้าหน้าที่คนที่ให้เบอร์แฟ็กเรามา
              ทั้งหมดใช้เวลา ประมาณ 15 นาที

ninjabadboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 07:42:53 PM »
https://server.iad.liveperson.net/hc/81804927/?cmd=file&file=visitorWantsToChat&site=81804927&byhref=1

หน้าสำหรับแชทกับ ทาง  IRS ครับ
: Monday through Friday, 8:00am - 8:00pm EST เปิด จันทร์-ศุกร์ 8โมงเช้า-2ทุ่ม เวลาบ้านเขาครับ
ลองดูนะครับ