ผู้เขียน หัวข้อ: การกรอก form ss-4 เพื่อนำเลข TIN หรือ EIN ไปใส่ใน form W8Ben  (อ่าน 28099 ครั้ง)

bunsin

• Top Secrets
  • Sr. Member
  • *
Re: การกรอก form ss-4 เพื่อนำเลข TIN หรือ EIN ไปใส
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 02:23:32 PM »
ตรงข้อ 3 ติ๊กที่ช่องไหนครับ

Individual หรือป่าวครับ ได้หมายเลขเป็นแบบ EIN
ถ้าหมายถึง form W-8BEN .....ใช่ครับ

ojogabonitoo

• *
Re: การกรอก form ss-4 เพื่อนำเลข TIN หรือ EIN ไปใส่ใน form W8Ben
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 01:14:55 AM »
ขอบคุณครับ คราวนี้ไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่า ส่งไปสองครั้งแล้วยังโดนหักเหมือนเดิม :'(

slowmind

• Newbie
  • *
Re: การกรอก form ss-4 เพื่อนำเลข TIN หรือ EIN ไปใส
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 10:22:46 AM »
ผมส่งไปตั้งแต่ปลายเดือนมกรา แต่ยังไม่มีเสียงตอบกลับเลยครับ (ไม่ได้แฟกส์ด้วย)
แบบนี้ถ้าจะส่งไปซ้ำอีกครั้งได้หรือไม่ครับ หรือว่าต้องรอคำตอบของฉบับเดิมไปเรื่อยๆ
ตอนนี้ kdp ส่งเมล์มาว่า W8Ben ที่ส่งไปไม่ถูกต้องครับ ต้องใส่เลขภาษีมาก่อน

ปล. มีใครในนี้บริการแฟกส์ให้บ้างครับ เดี๋ยวจะสแกนฟอร์ม ss-4 ส่งไปให้ (คิดค่าแรงมาเลย)  8)

มีปัญหาเดียวกันกับคุณ a116 เลยค่ะ ส่งไปตั้งแต่เดือน ม.ค. เงียบหายเลยค่ะ   :-[
ต้องส่งใหม่ใช่มั๊ยคะ 
แล้วใครมีบริการแฟกซ์ เสนอมาได้นะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ   ;)

a116

• Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 11:25:59 AM »
ผมส่งไปตั้งแต่ปลายเดือนมกรา แต่ยังไม่มีเสียงตอบกลับเลยครับ (ไม่ได้แฟกส์ด้วย)
แบบนี้ถ้าจะส่งไปซ้ำอีกครั้งได้หรือไม่ครับ หรือว่าต้องรอคำตอบของฉบับเดิมไปเรื่อยๆ
ตอนนี้ kdp ส่งเมล์มาว่า W8Ben ที่ส่งไปไม่ถูกต้องครับ ต้องใส่เลขภาษีมาก่อน

ปล. มีใครในนี้บริการแฟกส์ให้บ้างครับ เดี๋ยวจะสแกนฟอร์ม ss-4 ส่งไปให้ (คิดค่าแรงมาเลย)  8)

มีปัญหาเดียวกันกับคุณ a116 เลยค่ะ ส่งไปตั้งแต่เดือน ม.ค. เงียบหายเลยค่ะ   :-[
ต้องส่งใหม่ใช่มั๊ยคะ 
แล้วใครมีบริการแฟกซ์ เสนอมาได้นะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ   ;)
ตอนนี้ผมโดนแดงไปแล้ว ไม่ตอบกลับก็ไม่เป็นไรแระ
ตอนนี้ทำแอคเค้าน์ใหม่ เดี๋ยวค่อยส่งไปใหม่  ;D

artitpoo

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 12:02:09 PM »
เจอตัวอย่าง ยังงง
http://rx-ic.blogspot.com/2011/07/bidtraffic-fw8ben-field-guide-w8-form.html

ช่วยบอกเป็นข้อๆได้ครับว่าผมต้องกรอกอะไรบ้าง รบกวนด้วยครับ บางช่อง พิมเลยได้ไหม หรือต้องเขียนทั้งหมด
อาจจะก้าวช้าขอให้ได้ก้าว

supersonics

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 12:34:55 PM »
เจอตัวอย่าง ยังงง
http://rx-ic.blogspot.com/2011/07/bidtraffic-fw8ben-field-guide-w8-form.html

ช่วยบอกเป็นข้อๆได้ครับว่าผมต้องกรอกอะไรบ้าง รบกวนด้วยครับ บางช่อง พิมเลยได้ไหม หรือต้องเขียนทั้งหมด

รายละเอียดวิธีกรอก ดูเหมือนคุณ February เคยแสดงไว้ที่บอร์ดเก่า
จะไปค้นหามาแสดงใหม่อีกรอบ

ถึงแม้ว่าการขอคืนภาษี ตอนนี้เขาให้ไปขอคืนโดยตรงจาก IRS
แต่แบบฟอร์มนี้ยังจำเป็นต้องส่งให้ KDP  เพื่อของดเว้นภาษีในรอบต่อๆไป

จะพิมพ์หรือเขียนก็ได้ แต่ถ้าเขียนด้วยมือ ควรใช้ตัวพิมพ์ใหญ่ทั้งหมด คือ ABNGHH
นี่เป็นธรรมเนียมปฎิบัติในการกรอกแบบฟอร์มของฝรั่ง
เพราะการเขียนด้วยตัวเล็ก อ่านยากและเกิดการผิดพลาดง่าย

a116

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 07:41:16 PM »
ผมลอง Chat กับทางโน้นแล้วนะครับ
สามารถส่งแฟกซ์ไปได้นะครับ แนะนำให้แชทกับทางโน้่นก่อน ในลิงค์นี้https://www.amazon.com/gp/help/contact-us/general-questions.html?ie=UTF8&skip=true เลือกเป็น KINDLEนะครับ ปุ่มกลางบนๆอะครับ
ง่ายกว่าการโทรไป
ทางamazon แนะนำให้ผม เขียน ว่า "Attn:Amazon Tax Exempt" บนเอกสาร SS-4ของเราเลยครับ
แล้วส่งไปที่206 266-2005 (ใช่บริการแฟกซ์ฟรีก็ได้นะครับ ลองหาดู อย่าลืมกดคอนเฟริมการส่ง ที่อีเมลเราด้วยนะครับ)
หรือจะสแกนเอกสารแล้ว ทำเป้นไฟล์ PDF แล้วส่งไปที่ [email protected] ได้เลยนะครับ จากที่คุยกับทางโน้น ครับ
ลองดูนะครับ จะได้ไม่ต้องรอ การส่งพัสดุครับ
 ;D ;D
วิธีนี้สุดยอดเลยครับ ได้ผลยังไงแจ้งด้วยนะครับ
ตอนนี้แอ๊คเค้าน์ผมยังไม่เข้าที่เข้าทาง หนังสือก็ยังน้อย และช่วงนี้เวลาก็ไม่ค่อยจะมี เรื่องภาษีเลยต้องพักไว้ก่อน ไว้ยอดขายสม่ำเสมอเมื่อไหร่ จะลองดูครับ
ขอบคุณครับ 8)

lazongte

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 08:25:16 PM »
ผมรอส่ง W8Ben ไม่มียอดเลยยังไม่ได้ส่ง ฮ่าๆ

gts

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 06:26:51 AM »
ผมลอง Chat กับทางโน้นแล้วนะครับ
สามารถส่งแฟกซ์ไปได้นะครับ แนะนำให้แชทกับทางโน้่นก่อน ในลิงค์นี้https://www.amazon.com/gp/help/contact-us/general-questions.html?ie=UTF8&skip=true เลือกเป็น KINDLEนะครับ ปุ่มกลางบนๆอะครับ
ง่ายกว่าการโทรไป
ทางamazon แนะนำให้ผม เขียน ว่า "Attn:Amazon Tax Exempt" บนเอกสาร SS-4ของเราเลยครับ
แล้วส่งไปที่206 266-2005 (ใช่บริการแฟกซ์ฟรีก็ได้นะครับ ลองหาดู อย่าลืมกดคอนเฟริมการส่ง ที่อีเมลเราด้วยนะครับ)
หรือจะสแกนเอกสารแล้ว ทำเป้นไฟล์ PDF แล้วส่งไปที่ [email protected] ได้เลยนะครับ จากที่คุยกับทางโน้น ครับ
ลองดูนะครับ จะได้ไม่ต้องรอ การส่งพัสดุครับ
 ;D ;D

รบกวนช่วยบอกรายละเอียดด้วยครับเลือก Kindle แล้วทำยังไงต่อครับ แล้วบนเอกสารที่เขียนว่า "Attn:Amazon Tax Exempt" ให้เขียนบนจุดไหนของ SS-4 ครับ

ninjabadboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:19:48 AM »
Hello,

We received your Form SS-4, however cannot process it to lower your withholding rate. The Form SS-4 is used when applying for a US TIN from the IRS. Amazon does not issue United States tax IDs. Information on how to apply for a TIN with the IRS is available at the IRS website. For non-US persons, a TIN may be an EIN (for individuals and businesses) or an ITIN (for individuals only). An EIN may be obtained by filing IRS Form SS-4, Application for Employer Identification Number. The application may be completed over the telephone in one session by calling (267) 941-1099. The application may also be completed by fax in approximately 4 business days and by mail in approximately 4 weeks. More information about Form SS-4 is available on the IRS website at http://www.irs.gov/businesses/small/article/0,,id=97860,00.html.

Once you are assigned a US TIN, we ask that you complete the Form W-8BEN , and send the signed original to:

Amazon.com
C/O Vendor Maintenance
PO BOX 80683
Seattle, WA 98108-0683

Please consider the following when completing your W-8BEN:

•We accept the following types of signatories for legal entities on the W-8BEN: CEO, CFO, Treasurer, Company Secretary, President, Vice-President, Director (UK only), Managing Director, Executor, Member, Managing Member, Partner, Managing Partner, and Trustee.
•Per IRS W-BEN Instructions, “You must provide a U.S. TIN if you are…claiming benefits under an income tax treaty.”
• Review the W-8BEN Instructions carefully while completing Part II of the form.
• Do not use abbreviations.

Let us know if you have any questions.

Best regards,
 ;) ;) ;) ;)

ปล่อยไก่ตัวเบ้อเร่อเลย จขกท. ให้แฟกไปที่IRS ผมดันส่งไปที่อเมซอน >< ที่ทาง อเมซอนแนะนำมาเขาคงเข้าใจว่าผมขอยืนถาษี คืนจากสินค้าที่ขายในแต่ละOrderนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 08:25:34 AM โดย ninjabadboy »

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 09:03:48 AM »
ผมก็งงๆ อ่านกระทู้คุณมาหลายกระทู้แล้ว งงว่าทำไมถึงจะส่ง ss4 ไปที่amazon

gts

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:32:52 AM »
สรุปว่าวิธี chat ใช้ไม่ได้ใช่มั้ยครับ ต้องโทรไปคุยที่ IRS อย่างเดียวใช่มั้ยครับ

ninjabadboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 07:06:26 PM »
สรุปว่าวิธี chat ใช้ไม่ได้ใช่มั้ยครับ ต้องโทรไปคุยที่ IRS อย่างเดียวใช่มั้ยครับ
ครับผม

gts

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:54:02 PM »
Apply By FAX
Taxpayers can FAX the completed Form SS-4 (PDF) application to their state FAX number (see Where to File - Business Forms and Filing Addresses), after ensuring that the Form SS-4 contains all of the required information. If it is determined that the entity needs a new EIN, one will be assigned using the appropriate procedures for the entity type. If the taxpayer's fax number is provided, a fax will be sent back with the EIN within four (4) business days.

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ผมสามารถส่ง SS-4 ไปขอ EIN ได้ทาง FAX โดยไม่ต้องโทรไปได้เลยใช่มั้ยครับ หรือต้องโทรไปก่อนครับ

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 07:02:47 AM »
เอาเป็นว่าให้ยึดข้อมูลตามนี้นะครับ แบ่งเป็น 3 กรณี
- แฟกอย่างเดียวก็ได้ ข้อดีคือ ไม่ต้องคุย แต่ข้อเสียคือ ต้องใช้เวลารอเลข ein, tin นาน อาจจะหลายเดือน หรือ ไม่รู้ว่าจดหมายที่เราส่งไปถึงหรือป่าว
- โทรอย่างเดียว รอบหลังสุดที่ผมเพิ่งขอเมื่อเดือนที่แล้ว เจ้าหน้าที่จะถามข้อมูลเป็นข้อๆแล้วกรอกลงงคอมให้เราเลย ข้อดีคือ หลังจากกรอกข้อมูลเสร็จ เราก็จะได้เลขเลย แต่ข้อเสียคือ ท่านที่ติดขัดภาษาอังกฤษ อาจจะมีปัญหา เพราะคนรับโทรศัพท์ น่าจะเป็นคนสเปน เพราะสำเนียงเป็นพวก สเปนครัน ทำให้ข้อมูลที่เราให้ไป อาจจะทำให้เขากรอกข้อมูลลงคอมผิดพลาดได้
- แฟกด้วย โทรด้วย อันนี้ชัวร์สุด ได้เลขเลย และกันปัญหาสื่อสารได้ ยังไงถ้าเราไม่พลาดตอนเขียนฟอร์ม เขาก็คงไม่กรอกผิดครับ หลังจากกรอกเสร็จได้เลขมาเลย

สรุปคือ แล้วแต่ทุกท่านครับ ใครถนัดแบบไหนก็เชิญเลยครับ ใครยอดยังน้อยอาจจะรอได้ฃ แฟกอย่างเดียว ส่วนใครเร่งหน่อยก็อาจจะโทรไปด้วยครับ