ผู้เขียน หัวข้อ: Account โดนแบน จะขอเิงินที่โดนหัก 30% ได้หรือไม่  (อ่าน 2992 ครั้ง)

supersonics

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
มีผู้ถามมาว่า Account โดน Terminated ไปแล้ว จะขอเิงินที่โดนหัก 30% ได้หรือไม่

การแบนแอคเคาท์หรือ Terminated เขาระงับไม่ให้เราส่งหนังสือเพิ่มเท่านั้น
ตรงรายการ Bookshelf จะเข้าไม่ได้
ส่วนรายการอื่นๆ ไม่ว่าเข้าไปดูยอดเงิน เปลี่ยนวิธีการรับเงิน เปลี่ยนที่อยู่ ยังเข้าได้ตามปรกติ
และประการสำคัญ การขอเงินที่โดนหักไป 30% คืน ด้วยการส่งเลขที่ประจำตัวผู้่เสียภาษีหรือ EIN
ยังดำเนินการได้ต่อไป

มันเป็นเงินของเรา เราต้องเอามา บางคนโดนหักไปหลายร้อยเหรียญ จะปล่อยให้เขาเอาไปทำไม

ปิดแอคเคาท์ก็ปิดไป ปิดเฉพาะเรื่องการขายหนังสือ แต่เงินของเราก็ยังเป็นเงินของเรา เขายึดไปไม่ได้
แต่ถ้าเราไม่ขอคืน เงินก้อนนี้ก็จะต้องถูกส่งเข้าสรรพากรของอเมริกาอย่างถาวร

อเมริการวยพอแล้ว เรายังจนอยู่ จะเอาเนื้อหนูไปเจือเนื้อช้างทำไม

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
Re: Account โดนแบน จะขอเิงินที่โดนหัก 30% ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:02:48 PM »
ใช่ครับอาจารย์
ผมเองก็ส่ง w8 ไปแล้ว หลังจากได้เลขผู้เสียภาษีมา  อย่างน้อยก็ได้คืนหลายบาทเหมือนกัน
ปล.ได้เลขประจำตัวผู้เสียภาษีมาหลังจาก โดนแบนไปก่อนแล้ว ฮา

permanentrich

• Newbie
  • *
Re: Account โดนแบน จะขอเิงินที่โดนหัก 30% ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 09:02:11 AM »
ผมเองก็ส่ง w8 ไปแล้ว หลังจากได้เลขผู้เสียภาษีมา  อย่างน้อยก็ได้คืนหลายบาทเหมือนกัน
ปล.ได้เลขประจำตัวผู้เสียภาษีมาหลังจาก โดนแบนไปก่อนแล้ว ฮา

สวัสดีครับทุกท่าน .. สอบถามคุณ kurng ครับ.. ไม่ทราบว่า เราจะได้เลขประจำตัวผู้เสียภาษีมาเมื่อไหร่ อย่างไร .. ของผมส่ง w8 ไปทางไปรษณีย์ได้เดือนเศษแล้วครับ

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:46:26 AM »

สวัสดีครับทุกท่าน .. สอบถามคุณ kurng ครับ.. ไม่ทราบว่า เราจะได้เลขประจำตัวผู้เสียภาษีมาเมื่อไหร่ อย่างไร .. ของผมส่ง w8 ไปทางไปรษณีย์ได้เดือนเศษแล้วครับ

ต้องส่ง ss4 ไปขอเลขประจำตัวผู้เสียภาษี ที่สรรพกรของอเมริกาก่อนครับ
ขั้นตอนนี้ก็ต้องใช้เวลาไม่น้อยกว่า 2 เดือนแล้วครับ  ได้เลขมาแล้ว ถึงค่อยเอามากรอกใน w8 แล้วค่อยส่งไปที่อะเมซอลครับ