ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องขอค่าภาษีคืน  (อ่าน 7890 ครั้ง)

Doytao

• Top Secrets
  • Newbie
  • *
สงสัยเรื่องขอค่าภาษีคืน
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 02:11:02 AM »
ส่ง W-8BEN พร้อมกับเลขหมายภาษี ถึงมือ Amazon เรียบร้อย อ่านกระทู้ที่บอร์ดเก่าว่าจะส่งภาษีคืนให้ เลยสอบถามไปว่าจะได้รับเมื่อไหร่

เขาตอบกลับมาว่า

Hello,

We are unable to refund the tax previously withheld on payments. You may be eligible to obtain a refund from the IRS, so I recommend consulting a tax advisor for how this can be done. Please let me know if you have any questions.

Best regards,

XXXXXX

ตกลงว่าภาษีที่เสียไปก่อนหน้านี้ไม่ได้รับแล้วหรือครับ

ขอบคุณครับ

Doody

• Hero Member
  • *
Re: สงสัยเรื่องขอค่าภาษีคืน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 06:55:24 AM »
เท่าที่จำได้จากบอร์ดเก่า
จะคืนให้เฉพาะส่วนที่หักไว้ในปีเดียวกันเท่านั้น
ถ้าข้ามไปคนละปีจะคืืืนไม่ได้ เพราะส่งสรรพากรไปแล้ว

Doytao

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:03:51 AM »
อ๋อๆๆ น่าจะเป็นอย่างนั้น ขอบคุณมากครับ คุณ Doody

Mrs.Smith

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 10:29:48 AM »
เท่าที่จำได้จากบอร์ดเก่า
จะคืนให้เฉพาะส่วนที่หักไว้ในปีเดียวกันเท่านั้น
ถ้าข้ามไปคนละปีจะคืืืนไม่ได้ เพราะส่งสรรพากรไปแล้ว

คิดแบบนั้นเหมือนกัน แต่เพิ่งได้รับจม.มาแบบนี้
We are unable to refund the withheld amounts on your payments, however you may be eligible to claim a refund from the IRS. Please consult a tax advisor for guidance on how this may be done.

Thank you,

Shaina

Accounts Payable-Tax
Ap-1099แอทamazon.com

เราก็อ้าว... แล้วที่เคยถาม เขาตอบมาว่าปีที่แล้วขอคืนไม่ได้ ก็เข้าใจได้
แต่ของปีนี้ต้องติดต่อ irs แทนแล้ว สรุปเป็นยังไง ใครรู้ช่วยบอกด้วยค่ะ  ???

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 10:47:47 AM »
เค้านับเป็นปี (31 ธันวาคม)
หรือ ปีภาษีครับ
ไว้เตือนสติกันนะครับ

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 10:57:53 AM »
เห็นอ.เคยบอก ปีภาษีเขาสิ้นเดือนธันวา ถ้าอย่างนั้นของปีนี้เขาก็ยังไม่น่าจะยื่นงบ
หมายความว่าเรื่องทั้งหมดน่าจะอยู่ที่อเมซอนอยู่...มั๊ย

supersonics

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 02:51:21 PM »
เห็นอ.เคยบอก ปีภาษีเขาสิ้นเดือนธันวา ถ้าอย่างนั้นของปีนี้เขาก็ยังไม่น่าจะยื่นงบ
หมายความว่าเรื่องทั้งหมดน่าจะอยู่ที่อเมซอนอยู่...มั๊ย

ปีที่แล้วระบบมันเป็นอย่างนี้ ส่วนที่หักเอาไว้ 30% ในปีไหน
อเมซอนจะคืนให้เมื่อส่งเอกสารขอยกเว้นถูกต้องภายในปีนั้นๆ
ทุกคนที่ยื่นเอกสารทัน ก็จะได้ส่วนที่ถูกหักคืนมา

ปีนี้ไม่แน่ใจว่าเขามีการเปลี่ยนแปลงอะไรหรือเปล่า

ถ้าหักทุกเดือนแล้วส่งให้สรรพากรทุกเดือนเหมือนบ้านเรา
ก็ต้องทวงคืนจาก IRS โดยตรง
ต้องขอศึกษาดูข้อมูลของเขาก่อนว่ามีการเปลี่ยนแปลงอะไรหรือไม่

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 08:08:13 AM »
ขอบพระคุณอ.Supมากค่ะที่ช่วยเป็นธุระให้
ยังไงทางนี้จะสอบถามIRSดู มีความคืบหน้ายังไง จะแจ้งให้ทราบค่ะ

เอ..แล้วคุณringoเจอปัญหาเดียวกันรึเปล่าคะ (เห็นว่าส่งเอกสารไล่ๆกัน)

supersonics

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:03:50 AM »
ขอบพระคุณอ.Supมากค่ะที่ช่วยเป็นธุระให้
ยังไงทางนี้จะสอบถามIRSดู มีความคืบหน้ายังไง จะแจ้งให้ทราบค่ะ

เอ..แล้วคุณringoเจอปัญหาเดียวกันรึเปล่าคะ (เห็นว่าส่งเอกสารไล่ๆกัน)

ไปอ่านดูจากเว็บฝรั่ง
มีการเปลี่ยนแปลงกฎ กติกา เรื่องการหักภาษีแล้วจริงๆ
ตอนนี้ใครที่โดนหักไป 30% ต้องขอคืนจาก IRS โดยตรง

http://catherineryanhoward.com/2012/02/24/non-us-self-publisher-tax-issues-dont-need-to-be-taxing/

เมื่อก่อน KDP หักเอาไว้ก่อนแล้วรอส่งสรรพากรตอนสิ้นปี  ใครส่งเลขประจำตัวมาก่อนสิ้นปี เขาก็จะคืนให้
แต่ตอนนี้ต้องส่งเงินให้ IRS ภายในสิบห้าวันหลังจากหัก ณ ที่จา่่ย เลยคืนไม่ได้ ต้องไปตามทวงจากสรรพากรเอาเอง

MoonLord

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:28:07 AM »

ไปอ่านดูจากเว็บฝรั่ง
มีการเปลี่ยนแปลงกฎ กติกา เรื่องการหักภาษีแล้วจริงๆ
ตอนนี้ใครที่โดนหักไป 30% ต้องขอคืนจาก IRS โดยตรง

http://catherineryanhoward.com/2012/02/24/non-us-self-publisher-tax-issues-dont-need-to-be-taxing/

เมื่อก่อน KDP หักเอาไว้ก่อนแล้วรอส่งสรรพากรตอนสิ้นปี  ใครส่งเลขประจำตัวมาก่อนสิ้นปี เขาก็จะคืนให้
แต่ตอนนี้ต้องส่งเงินให้ IRS ภายในสิบห้าวันหลังจากหัก ณ ที่จา่่ย เลยคืนไม่ได้ ต้องไปตามทวงจากสรรพากรเอาเอง
ผมกำลังจะขอคืนภาษีของแอ็คเค้าเดิม ที่โดนแบนไปแล้ว เพราะเพิ่งจะได้รับเอกสารจาก IRS อย่างนี้ผมก็ไม่ต้องส่ง w8 ไปที่อเมซอนแล้วใช่ไหมครับอาจารย์ซุป เงินที่ถูกหักมาก่อนหน้านี้ทั้งหมดต้องไปขอคืนจาก IRS ใช่ไหมครับ แล้วมีขั้นตอนยังไงบ้างครับ
Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?

supersonics

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 01:13:31 PM »

ผมกำลังจะขอคืนภาษีของแอ็คเค้าเดิม ที่โดนแบนไปแล้ว เพราะเพิ่งจะได้รับเอกสารจาก IRS อย่างนี้ผมก็ไม่ต้องส่ง w8 ไปที่อเมซอนแล้วใช่ไหมครับอาจารย์ซุป เงินที่ถูกหักมาก่อนหน้านี้ทั้งหมดต้องไปขอคืนจาก IRS ใช่ไหมครับ แล้วมีขั้นตอนยังไงบ้างครับ

ต้องขอคืนจาก IRS โดยตรง
ใครที่ส่งเลขประจำตัวไปให้ KDP ไม่ทันภายในปีที่แล้ว และโดนหักไปจำนวนมาก
ก็ควรขอคืนเสียด้วย  เขาให้ดำเนินการขอคืนภายใน 3 ปี

artitpoo

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 11:48:43 AM »
ผมยังไม่ได้เคยส่ง W-8BEN ไปที่ amazon เลย แบบนี้ผมยังจะต้องส่ง W-8BEN ไปที่ amazon  อีกหรือไม่ครับ

อาจจะก้าวช้าขอให้ได้ก้าว

permanentrich

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:17:48 AM »
รบกวนสอบถามครับ

ผมส่ง W8-BEN ไปแล้ว และถึงมือ Amazon แล้ว (มีจดหมายตอบกลับมา หลังจากถามไป)

Hello,

We received your W-8BEN, and your withholding rate has been lowered to 5%. Please let us know if you have any questions.

Best regards,

คราวนี้ก็จะไม่โดนหัก 30% แล้ว.. อยากสอบถามอ.ซุปหรือเพื่อนๆ ครับว่า หากผมต้องการขอคืนส่วนที่เคยถูกหักไปตั้งแต่ต้นปีภาษี 2012 นี้ จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ (อ่านจากความเห็นด้านบน เข้าใจว่าต้องทวงจาก IRS เองโดยตรง ตามกฎใหม่ .. แต่ขั้นตอนต้องทำอย่างไร กรอกเอกสาร หรือโทร?) โดยรายได้ของผมงวดแรกเริ่มต้นจากเดือน ก.พ. 2012 นี้เองน่ะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

supersonics

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 02:03:54 PM »

คราวนี้ก็จะไม่โดนหัก 30% แล้ว.. อยากสอบถามอ.ซุปหรือเพื่อนๆ ครับว่า หากผมต้องการขอคืนส่วนที่เคยถูกหักไปตั้งแต่ต้นปีภาษี 2012 นี้ จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ (อ่านจากความเห็นด้านบน เข้าใจว่าต้องทวงจาก IRS เองโดยตรง ตามกฎใหม่ .. แต่ขั้นตอนต้องทำอย่างไร กรอกเอกสาร หรือโทร?) โดยรายได้ของผมงวดแรกเริ่มต้นจากเดือน ก.พ. 2012 นี้เองน่ะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

Mrs.Smith เคยโพสท์ไว้เรื่องการขอภาษีคืนจาก IRS ผมจำไม่ได้ว่าอยู่ในกระทู้ไหน
เขาจะให้แบบฟอร์มมาหนึ่งใบ ให้กรอกไว้ก่อน แต่ยังส่งไม่ได้จนกว่าจะสิ้นปีภาษีนั้นๆ
ถ้าโดนหักภายในปีนี้ ก็ต้องยืื่นหลังจาก 31 ธันวาคม ไปแล้ว ยื่นไปก่อนเขายังไม่รับ รู้สึกว่าประมาณนี้

ต้องดูรายละเอียดอีกที เพราะผมก็ไม่เคยขอคืนจาก IRS โดยตรง ตามระเบียบใหม่
ทุกแอคเคาท์เคลียร์กันไปก่อนที่ระเบียบนี้จะออกมา

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 03:27:40 PM »

Mrs.Smith เคยโพสท์ไว้เรื่องการขอภาษีคืนจาก IRS ผมจำไม่ได้ว่าอยู่ในกระทู้ไหน
เขาจะให้แบบฟอร์มมาหนึ่งใบ ให้กรอกไว้ก่อน แต่ยังส่งไม่ได้จนกว่าจะสิ้นปีภาษีนั้นๆ
ถ้าโดนหักภายในปีนี้ ก็ต้องยืื่นหลังจาก 31 ธันวาคม ไปแล้ว ยื่นไปก่อนเขายังไม่รับ รู้สึกว่าประมาณนี้

ต้องดูรายละเอียดอีกที เพราะผมก็ไม่เคยขอคืนจาก IRS โดยตรง ตามระเบียบใหม่
ทุกแอคเคาท์เคลียร์กันไปก่อนที่ระเบียบนี้จะออกมา

เราต้องรอจนต้นปีหน้าเลยค่ะ เขาจะส่ง1042-S มาให้ เขาตอบมาแบบนี้ค่ะ

We will issue the 1042-S for 2012 to you and the IRS in the beginning of 2013. Many non-US vendors choose to incur the 30% withholding on payments made throughout the year, then claim a refund after we issue the Form 1042S.

หลังจากนั้นเราค่อยส่งไป IRS เองปีหน้าค่ะ