ผู้เขียน หัวข้อ: ขอภาษีจาก KDP ปี 2012 คืนกันเถอะ  (อ่าน 27476 ครั้ง)

permanentrich

• Top Secrets
  • Newbie
  • *
Re: ขอภาษีจาก KDP ปี 2012 คืนกันเถอะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 02:29:22 PM »
กรรม.. นั่งกรอกๆ ไป รู้สึกว่าทำไมมันซ้ำๆ เลยนั่งดูให้ละเอียด ตอนนี้เลยเข้าใจว่า ไม่จำเป็นต้องกรอกน่ะครับ

คือเอกสาร 1042-S ที่ amazon ส่งมาให้นั้น เค้าได้ตัดส่วน Copy A และ Copy E เก็บไว้แล้ว ส่วนของเราจะเป็น Copy B, C และ D

เท่าที่อ่านหมายเหตุด้านหลัง ก็เหมือนกรณียื่นภาษีบ้านเรา คือหากต้องจ่ายเพิ่มจากส่วนที่ถูกหักไป ก็ต้องยื่นภาษีจ่ายเพิ่มเติม ส่วน nonresident อย่างเราถ้าไม่ต้องการขอคืนจากส่วนที่ถูกหักไว้แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องทำอะไร เหมือนปีภาษี 2012 ที่เพื่อนๆ บางคนไม่ได้ส่งไปขอคืน

ส่วนถ้าใครที่จะขอคืนจากยอดที่ถูกหักไว้ ก็ให้ส่ง คราวนี้ที่ยังหาคำตอบอยู่ก็คือ เราจะส่งชิ้นส่วนไหนไป และส่งไปที่ไหน

เข้าใจว่าที่ให้มาหลาย copy เพื่อกันพลาด อาจจะแค่ส่ง copy ใด copy หนึ่งไป (แล้วเกิดสูญหาย ยังมีกันเหนียวอีก 2  :'()

ไม่แน่ใจว่าให้ส่ง copy สักอันหนึ่งไปที่

Internal Revenue Service, 1201 N. Mitsubishi Motorway, Bloomington, IL 61705-6613 อันนี้หรือเปล่า เพื่อนๆ ช่วนกันดูหน่อยครับ  :o

permanentrich

• Newbie
  • *
Re: ขอภาษีจาก KDP ปี 2012 คืนกันเถอะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 03:58:22 PM »
ค้นไปค้นมาเจอกระทู้นี้ครับ

hxxp://topicstock.pantip.com/klaibann/topicstock/2008/02/H6327871/H6327871.html

ท่าทางจะต้องกรอกฟอร์ม

hxxp://www.irs.gov/pub/irs-pdf/f1040nre.pdf

และ (ฟอร์มนี้ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวข้องไหม กำลังงมอยู่)
hxxp://www.irs.gov/pub/irs-pdf/f8843.pdf

ดูแล้วไม่หมูเลยนะครับเนี่ย ต้องงมกรอกแบบฟอร์มกันพักใหญ่ ถึงว่าเห็นมีรับบริการ rufund tax กันเลยทีเดียว

มีใครมีวิธีที่ชัดเจนแล้วบ้างครับ  :-[

Mrs.Smith

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 07:50:23 PM »
เข้าใจว่าใช้แบบฟอร์ม 1040NR นะคะ
http://www.irs.gov/pub/irs-pdf/f1040nr.pdf

กรอกรายละเอียดโดยการพิมพ์ แล้วส่งไปที่
Department of the Treasury
Internal Revenue Service 
Austin, TX 73301-0215 
U.S.A.
ส่วนเอกสารที่แนบไปคือ 1042-sที่amazonส่งมา ใช้ส่วนcopy C

ตอนแรกว่าจะใช้บริการonlineของเขาเหมือนกัน เพราะว่าจะเร็วกว่าเยอะ
แต่ปรากฏว่าทั้งTurbo Tax และ TaxAct เขาไม่มีบริการส่วนนี้ให้ค่ะ

ยังไม่ได้ส่งไปหรอกค่ะ กำลังหาว่าต้องใส่ข้อมูลอะไรบ้าง
ถ้าได้แล้ว จะรีบแจ้งให้ทราบนะคะ

สำหรับข้อแนะนำการกรอก ดูจากที่นี่ค่ะ
http://www.irs.gov/pub/irs-pdf/i1040nr.pdf

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 08:55:57 AM »
มาแล้วค่ะ หลังจากรวบรวมปะติดปะต่อข้อมูลมาหลายวัน พบว่าแทบจะไม่มีข้อมูลที่คนไทยอย่างเราจะเอามาใช้ได้ตรงๆเลย
แบบบอกนี่นิดนั่นหน่อย ก็พอจะสรุปได้ดังนี้ค่ะ ถ้าผิดพลาดอย่างไรต้องขออภัยด้วยนะคะ

ช่องแรก กรอกชื่อที่อยู่ตากปกติ ช่องIdentifying numberกรอกเลข ที่เราได้ขอมาแล้ว ชื่อประเทศกับเมืองใช้ตัวพิมพ์ใหญ่นะคะ
Filing Status ติ๊กช่อง2
Exemptions  ติ๊ก7a หลังเครื่องหมายปีกกาBoxes checked on 7a and 7b พิมพ์ 1 บรรทัดสุดท้ายหลังAdd numbers on lines above พิมพ์ 1
ช่องที่21 พิมพ์ประเภทอาชีพ เช่นAuthor หรือ Publisher ต่อด้วย จำนวนเงินที่เป็นรายได้ทั้งหมด
ช่อง23 เอาเงินนั้นมาใส่อีกที
ช่อง53 ใส่จำนวนเงินที่ถูกหักภาษีไป
ช่อง71b,c,dหรือe ใส่ข้อมูลบัญชีธนาคาร
ช่องSign here เซ็นต์ชื่อ ลงวันที่ ส่วนoccupationก็เอาจากข้อ21มาใส่
หน้าสามปล่อยว่าง
หน้าสี่ ข้อ5 ใส่จำนวนเงินในช่อง%ของการหักภาษี เช่น แถว(c)30%
หน้าสี่ ข้อ15 ใส่จำนวนเงินภาษีที่ถูกหัก
หน้าห้า ปล่อยว่างไว้

ปรินท์เสร็จ เซ็นต์ชื่อ ลงวันที่ให้เรียบร้อย แล้วแนบใบ1042-s Copy C   Attach to any Federal tax return you file
ส่งเป็นจดหมายทางไปรษณีย์ ให้เขาได้รับก่อนวันที่ 17 มิถุนายน 2556

คิดว่าประเด็นสำคัญหลักๆคือ ชื่อ ที่อยู่เรา , บัญชีธนาคาร และ 1042-s Copy C
ขอให้ทุกท่านได้เงินคืนนะคะ เพราะถ้าไม่ขอคืน ทางObamaจะนำไปบริหารประเทศต่อไป ;D

tanin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 12:59:10 PM »
ขอบคุณ Mrs.Smith มากครับ ผมได้เอกสารรที่ amazon ส่งมาให้เป็นอาทิตย์แล้ว และก็งงมาเป็นอาทิตย์เหมือนกัน ขอทำตามนี้นะครับ

Bigpapa

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 12:40:20 AM »
ขอบคุณ Mrs.Smith มากครับ ที่สละเวลามาตอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 09:09:04 PM โดย Bigpapa »

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 02:19:01 PM »
ขออภัยพี่ๆน้องๆและเพื่อนๆทุกท่าน อันเนื่องมาจากความผิดพลาดของดิฉันเอง
ไม่ต้องการแก้ตัวใดๆนะคะ แต่จะรีบหาทางแก้ไขโดยเร็วและถูกต้องที่สุด
ดิฉันได้รับจม.2 ฉบับจากIRS ฉบับนึงเรื่อง ปํญหาเรื่องชื่อและหมายเลขประจำตัว
อีกอันเรื่อง คุณเป็นหนี้ $783.56 อุแม่เจ้า! จะขอภาษีหัก ณ ที่จ่ายคืน ไฉนกลับกลายเป็นติดหนี้เขาไปได้...

ได้พยายามโทรสอบถามเขานะคะ สรุปว่าดิฉันพลาดตั้งแต่ Identifying Numberแล้วค่ะ (ขออภัยอีกที)
เราต้องใช้เลขSSNหรือITINเท่านั้นค่ะ ใช้EINไม่ได้
SSNทำไม่ได้เพราะเราไม่ใช่คนของเขา จึงเหลือITIN ซึ่งต้องใช้ฟอร์มW7และต้องมีPassportประกอบไปด้วย
ระยะเวลาดำเนินการ 6-10สัปดาห์ (ตอนคุยกับเขาๆบอกให้ถ่ายเอกสารพาสปอร์ต แต่ในคู่มือบอกส่งตัวจริงไปเลย
จะคุยแล้วหาข้อมูลแน่ๆมาให้นะคะ)

ประการที่สอง กรอกรายละเอียดผิด (อันนี้ก็สมควรโดนตำหนิจากทุกท่านจริงๆ ขออภัยรอบสาม)
ทางแก้คือส่ง1040Xไปเพื่อแก้ไข แต่ต้องรอเลขITINก่อน ลองถามเขาว่าตอนนี้เรื่องholdแล้วใช่ไหม
เจ้าหน้าที่ก็โอนสายไปมาสี่รอบ ยังไม่สามารถมีใครเจอเรื่องของเราเลย คือไม่เห็นข้อมูลจดหมายที่เขาส่งมาเอง
จะโทรหาเขาตอนดึกๆ(เวลาเขา)อีกนะคะ มีปัญหาถามยุบยับไปหมดเลย

ตอนนี้เครียดมากที่ทำให้หลายคนในที่นี้วุ่นวายไปหมด ลำพังตัวเองไม่เป็นไรค่ะ แต่กระทบไปยังพี่ๆน้องๆนี่ เครียดเป็นร้อยเท่าเลย :'(
ขอโทษนะคะ ขอโทษจริงๆ

Mr.B

• Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 03:00:57 PM »
ผมไม่เคยขอคืนเลยครับ  กรณีเราไม่เคยขอคืน จะมีปัญหาไหมครับ

แล้วแบบนี้ถ้าคนโดนเรียกย้อนหลังถ้าไม่ เดินเรื่องจะเกิดอะไรขึ้นบ้างครับแบบนี้
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

4Azlan

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 04:48:38 PM »
ของผมส่งไปหลายเดือนแล้ว ทำตามที่ Mrs.Smith แนะนำเด๊ะ.. ;D

สงสัยจะไม่รอดเหมือนกัน...

ถ้าเรื่องมันเงียบไป ผมก็คงไม่ตามแล้วล่ะครับ ดูมันวุ่นวายเหมือนกัน
การขอ ITIN มันก็คงไม่ง่ายเท่าไหร่
เพราะที่ผมของ EIN ง่าย แค่โทรไปขอก็ได้เลขมาเลย

ส่วนเรื่องของคืนภาษี ผมเองก็ไปเองไม่เป็นเหมือนกัน ถ้าไม่ได้ Mrs.Smith แนะนำก็ไม่รู้จะได้ทำเรื่องขอคืนไปหรือยัง

ยังไงถ้าได้วิธีแก้ไขที่ถูกต้อง ก็รบกวนสละเวลามาบอกด้วยนะครับ

เอาใจช่วยครับ :)

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 06:18:16 PM »
ผมไม่เคยขอคืนเลยครับ  กรณีเราไม่เคยขอคืน จะมีปัญหาไหมครับ
แล้วแบบนี้ถ้าคนโดนเรียกย้อนหลังถ้าไม่ เดินเรื่องจะเกิดอะไรขึ้นบ้างครับแบบนี้
ไม่ขอคืน เขาก็ไม่รู้จักเราค่ะ ปกติการขอคืนจะจบในปีนั้นๆเลย
ดังนั้น ไม่มีปัญหา สบายใจได้ค่ะ

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 06:27:01 PM »
ของผมส่งไปหลายเดือนแล้ว ทำตามที่ Mrs.Smith แนะนำเด๊ะ.. ;D

สงสัยจะไม่รอดเหมือนกัน...

ถ้าเรื่องมันเงียบไป ผมก็คงไม่ตามแล้วล่ะครับ ดูมันวุ่นวายเหมือนกัน
การขอ ITIN มันก็คงไม่ง่ายเท่าไหร่
เพราะที่ผมของ EIN ง่าย แค่โทรไปขอก็ได้เลขมาเลย

ส่วนเรื่องของคืนภาษี ผมเองก็ไปเองไม่เป็นเหมือนกัน ถ้าไม่ได้ Mrs.Smith แนะนำก็ไม่รู้จะได้ทำเรื่องขอคืนไปหรือยัง

ยังไงถ้าได้วิธีแก้ไขที่ถูกต้อง ก็รบกวนสละเวลามาบอกด้วยนะครับ

เอาใจช่วยครับ :)
ขอบคุณค่ะสำหรับกำลังใจ และขอกล่าวคำขอโทษคุณ4Azlanด้วยค่ะ
เมื่อข้อมูลกระจ่างแล้ว จะรีบแจ้งทันทีค่ะ ที่กลัวก็คือถ้าเราไม่ติดต่อไปจะมีค่าปรับ ดอกเบี้ยตามมาน่ะซิคะ
เราต้องใช้สิทธิแจ้งว่าเกิดการผิดพลาดขึ้นโดยไม่ตั้งใจ อเมริกานี่เคยแต่ไปเที่ยว ไม่เคยไปอยู่นานๆเลย
ถ้าท่านใดเคยมีประสบการณ์เรื่องภาษีของเขานี่ รบกวนช่วยแชร์ด้วยจะเป็นพระคุณยิ่ง

Bigpapa

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 06:53:25 PM »
ตกลง TIN กับ EIN นี้มันไม่เหมือนกันใช่ไหม ผมล่ะมึน ไปโม้ด มั่วไปเลยล่ะ ผมกลับมาอ่านเอกสารอีกทีผมขอ EIN แต่ เขาตอบมาเป็นเลขที่ของ TIN น่ะ แล้ว เจ้าหน้าที่เขาก็ส่งเอกสารมาให้แก้อีก มึนเลย

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 08:27:57 PM »
จดหมายฉบับล่างได้เหมือนกันค่ะ แต่อันบนนี่ของดิฉันเป็น
we assigned you an employer identification number
น่าสังเกตคือ ขึ้นต้น98-10เหมือนกัน

เขาต้องการ  individual taxpayer identification number (ITIN)
คงไม่เหมือนกันกระมังคะ เพราะเป็น taxpayer identification numberเฉยๆ

Bigpapa

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 09:29:28 PM »
ตอบกลับไปแล้วครับ  ส่งไปเมื่อวานก่อน

Dear Sir/Madam,

I applied for my EIN early this year. When I received my EIN from the IRS, I noticed an error made by office. My last name shown on the printed document was not spelled the way I filled in the application. I notified your office of this error immediately, and you agreed to correct the spelling error for me as shown in the attached document.
     A week after receiving the confirmation that I could use my correctly-spelled name in my future correspondence with the IRS, I applied for a refund of my previously withheld income using the correctly-spelled name.
     Instead of receiving the refund, I received a notice stating that my name is never on the IRS records.
     I strongly believe that this is again another clerical error on your part. Would you please check the records again?  These two letters from your office are conflicting each other.

Best Regards,
                                                                   ลงชื่อ
                                                                   ใส่ หมายเลข EIN

เครดิต : อาจารย์ซุป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2013, 09:36:24 PM โดย Bigpapa »

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 12:11:03 PM »
ได้ความแล้วค่ะ สรุปดังนี้
1. W7 ในหัวข้อReason you are submitting Form W-7 ติ๊กข้อ b พร้อมกรอกข้อมูลทั่วไป และแนบPassportตัวจริงไปด้วย
(ถ้าไม่ส่งตัวจริง ต้องส่งสำเนาที่ได้รับการรับรองจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง)
2. 1040NR ฉบับกรอกข้อมูลถูกต้อง (ขอแก้ไขในส่วนที่เคยลงผิดนะคะ)
ข้อ8-52ไม่ต้องกรอกอะไรทั้งสิ้น
ไปที่หน้า4 คอลัมน์d กรอก 5 ตรงช่องว่าง% (เราจะได้รับเงินคืน25%เท่านั้น ดูได้จากPublication901)
              ข้อ5 ใส่จำนวนเงินภาษีทั้งหมดที่ถูกหักไว้
              ข้อ13 เอายอดจากข้อ5นั้นมาใส่
              ข้อ14 คำนวณยอดจากช่อง13 มาคูณ5% จะได้ตัวเลขมากรอกช่องนี้
              ข้อ15 ใส่ตัวเลขตามข้อ14
กลับไปที่หน้า2 ข้อ53 ใส่ตัวเลขที่ได้จากข้อ15 หน้า4
                   ข้อ60 ยกยอดมาใส่
                   ข้อ61d ใส่ยอดภาษีที่จ่ายไป ตามใบ 1042-S
                   ข้อ69 ยกยอดมาใส่
                   ข้อ70 เอาบรรทัดที่69ลบบรรทัดที่60 จะได้ยอดที่จ่ายเกิน
                   เอายอดนั้นมาใส่ช่อง 71a

3. 1040X
4. 1042-S (Copy B)
5. copy of notice letter from IRS สำเนาจดหมายที่ได้รับจากIRS
6. จดหมายชี้แจงว่า เราต้องการเลขITINเพื่อขอคืนภาษีหัก ณ ที่จ่าย โดยมีเอกสารแนบข้างต้น

คราวนี้ไม่น่าจะมีอะไรผิดแล้วนะคะ ข้อมูลมาจากเจ้าหน้าที่ทางPhiladelphia officeค่ะ
ถ้าใครจะโทรไป แนะนำให้โทรตอนดึกๆของเขานะคะ เขาทำงานจันทร์-ศุกร์ เวลา06.00-23.00
เพาะโทรไปช่วงเช้ารออย่างน้อย15นาที ช่วงบ่ายรอ30นาที เลยมาลองดึกๆ เร็วกว่าแค่ประมาณห้านาที