ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวอย่างการกรอกแบบฟอร์ม w-8ben  (อ่าน 11223 ครั้ง)

February

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
  • Let's start new project !!!
ตัวอย่างการกรอกแบบฟอร์ม w-8ben
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 01:34:02 PM »
มีเพื่อนๆบางคน pm มาถามผมครับ
เลยทำมาให้ดูเป็นตัวอย่าง หวังว่าคงมีประโยชน์ครับ  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2012, 01:36:00 PM โดย February »

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
Re: ตัวอย่างการกรอกแบบฟอร์ม w-8ben
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 04:27:42 PM »
ขอ link ที่ดาวน์โหลดเอกสารตัวนี้หน่อยได้มั้ยครับ
ที่ผมมีอยู่ไม่เห็นเหมือนกับที่คุณ February โพสต์ไว้เลย
ไว้เตือนสติกันนะครับ

run95

• *
Re: ตัวอย่างการกรอกแบบฟอร์ม w-8ben
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 05:05:20 PM »
Publisher Code นี่เราต้องเขียนไว้มุมไหนครับ

lazongte

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 06:02:39 PM »
Publisher Code นี่เราต้องเขียนไว้มุมไหนครับ
Publisher Code นี่หมายถึง ID ของเรา่ปะครับ

run95

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 06:11:37 PM »
Publisher Code นี่หมายถึง ID ของเรา่ปะครับ
ใช่ครับ ผมคุ้น ๆ ว่าต้องใส่แต่ไม่แน่ใจว่าต้องใส่ตรงไหนครับ

bunsin

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 06:22:37 PM »
form w-8ben ตัวที่ให้ download ตอนนี้ ทั้งจาก amazon และ irs จะไม่มีส่วน affidavit
ไม่ทราบเหตุผลครับ รอผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยครับ
แต่จากที่จดไว้ว่า

Please use the W-8BEN with affidavit. This affidavit will allow us to refund any withholding deducted earlier within the current calendar year in the event that we do not receive a valid form prior to the your first payment.
Note: Withholdings can only be paid back if deducted in the current calendar year.

ส่วน form ที่แบบเดียวกับของคุณ february ก็ตามนี้ครับ

https://images-na.ssl-images-amazon.com/images/G/01/opt/general/test/W8BEN._V182333671_.pdf

Publisher Code ใส่ไว้ตรง
ข้อ 8 Reference number(s)

Doody

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 07:47:21 PM »
ใช่ครับ ผมคุ้น ๆ ว่าต้องใส่แต่ไม่แน่ใจว่าต้องใส่ตรงไหนครับ

ผมใส่ตรงมุมกระดาษด้านบน ทางขวามือครับ

run95

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 07:49:03 PM »
ขอบคุณครับ ;)
ถามเผื่อไว้ก่อน ผมยังไม่ได้ส่งไปขอเลขจาก irs เลยครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 07:50:34 PM โดย run95 »

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 07:52:57 PM »
form w-8ben ตัวที่ให้ download ตอนนี้ ทั้งจาก amazon และ irs จะไม่มีส่วน affidavit
ไม่ทราบเหตุผลครับ รอผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยครับ
แต่จากที่จดไว้ว่า

Please use the W-8BEN with affidavit. This affidavit will allow us to refund any withholding deducted earlier within the current calendar year in the event that we do not receive a valid form prior to the your first payment.
Note: Withholdings can only be paid back if deducted in the current calendar year.

ส่วน form ที่แบบเดียวกับของคุณ february ก็ตามนี้ครับ

https://images-na.ssl-images-amazon.com/images/G/01/opt/general/test/W8BEN._V182333671_.pdf

Publisher Code ใส่ไว้ตรง
ข้อ 8 Reference number(s)
ขอบคุณมากครับ

lazongte

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 08:29:13 PM »
ถามเผื่อไว้ก่อน ผมยังไม่ได้ส่งไปขอเลขจาก irs เลยครับ ;D
ผมส่งไปตั้งแต่ 1 มิย. ตอนนี้ยังเงียบ  ไม่ได้รับ จม ตอบกลับเลยครับ  :D

February

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:06:25 AM »
ผมส่งไปตั้งแต่ 1 มิย. ตอนนี้ยังเงียบ  ไม่ได้รับ จม ตอบกลับเลยครับ  :D

ตอนผมส่งไปครั้งแรก ผมไม่ได้ใส่ publisher code เลยนะครับ
แต่อีกบัญชีนึงเดี๋ยวจะลองใส่ดูครับ

IM Man

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:15:45 PM »
ช่องที่ กากบาท นี่เราติ๊ก เครื่องหมายถูก ได้มั้ยครับ  :o

IM Man

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:23:56 PM »
ช่องสุดท้าย ที่เขียนว่า Self นี่ต้องกรอกอะไรครับ  :-[

February

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:29:07 PM »
ช่องสุดท้าย ที่เขียนว่า Self นี่ต้องกรอกอะไรครับ  :-[

ก็เขียนว่า self เพื่อแสดงว่าเราเซ็นเองในนามของเราครับ