ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคย จ้างนักเขียน ที่ odesk บ้างครับ  (อ่าน 8369 ครั้ง)

tanin

• บุคคลทั่วไป
ใครเคย จ้างนักเขียน ที่ odesk บ้างครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 04:17:20 PM »
คือ ว่า ผมเพิ่งประกาศจ้าง เขียนเรื่องสั้น ที่ Odesk.com

ตอนนี้มี นักเขียนมาเสนอตัว รับงานอยู่ 8 คนครับ

ต้องเลือกจ้างเพียงคนเดียว  สมมุติ เราเลือกคนที่ 1 เราต้อง ส่งข้อความไปบอก เขาใช่ใหมครับ... งงๆ ครับ เพิ่งเคยใช้ ใครเคยใช้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 04:20:11 PM โดย tanin »

supersonics

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: ใครเคย จ้างนักเขียน ที่ odesk บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 05:16:08 PM »
คือ ว่า ผมเพิ่งประกาศจ้าง เขียนเรื่องสั้น ที่ Odesk.com

ตอนนี้มี นักเขียนมาเสนอตัว รับงานอยู่ 8 คนครับ

ต้องเลือกจ้างเพียงคนเดียว  สมมุติ เราเลือกคนที่ 1 เราต้อง ส่งข้อความไปบอก เขาใช่ใหมครับ... งงๆ ครับ เพิ่งเคยใช้ ใครเคยใช้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ติดต่อเฉพาะคนที่เราต้องการจ้าง
คนที่เราไม่ต้องการ ก็ไม่ต้องติดต่อ เขาเข้าใจเองว่าไม่ถูกเลือก

tanin

Re: ใครเคย จ้างนักเขียน ที่ odesk บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 05:21:56 PM »
ขอบคุณครับ ขอถามอีกนิดครับ คือ ผมไปเจอนักเขียน สมมุติ ชื่อ Peter ผมจะจ้างคนนี้ โดยตรงเลย ได้ใหมครับ 

ติดต่อเฉพาะคนที่เราต้องการจ้าง
คนที่เราไม่ต้องการ ก็ไม่ต้องติดต่อ เขาเข้าใจเองว่าไม่ถูกเลือก

supersonics

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 05:41:20 PM »
ขอบคุณครับ ขอถามอีกนิดครับ คือ ผมไปเจอนักเขียน สมมุติ ชื่อ Peter ผมจะจ้างคนนี้ โดยตรงเลย ได้ใหมครับ 

กติกาของเขาคือต้องติดต่อสั่งงานทุกอย่างผ่านหน้าจอ odesk และจ่ายเงินผ่านเขา เพื่อว่าเขาจะได้หักค่าธรรมเนียมได้
ถ้าจะไปติดต่อกันเองโดยไม่ผ่าน odesk เขาก็ไม่ได้ประโยชน์อะไร  ถ้าเขารู้เขาก็จะแบนไม่ให้เราเป็นสมาชิกอีก
แต่ถ้าเขาไม่รู้ก็แล้วไป แต่ข้อมูลทุกอย่างที่เราติดต่อกับมือปืน เขาจะเก็บไว้ในฐานข้อมูลหมด

longtam

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 05:42:10 PM »
 odesk ผมยังใส่ paypal ไม่ได้เลยครับ ไม่รู้ทำอย่างไร  ???

supersonics

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 05:57:31 PM »
odesk ผมยังใส่ paypal ไม่ได้เลยครับ ไม่รู้ทำอย่างไร  ???

Billing > Payment Methods > Add PayPal Account

longtam

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 10:11:45 PM »

ทำไมผมไม่มี ปุ่ม Billing ครับ หาอย่างไรก็ไม่เจอ มันอยู่ตรงไหนครับ

หรือผมต้องจ้างก่อน ถึงจะมีปุ่มขึ้นครับ

supersonics

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 10:18:48 PM »

ทำไมผมไม่มี ปุ่ม Billing ครับ หาอย่างไรก็ไม่เจอ มันอยู่ตรงไหนครับ

หรือผมต้องจ้างก่อน ถึงจะมีปุ่มขึ้นครับ

ต้องโพสท์จ้างงาน หรือติดต่อมือปืนรับจ้าง อย่างน้อยหนึ่งครั้งก่อน
อาจจะโพสท์เล่นๆ แล้วค่อย cancel ทีหลังโดยไม่ต้องจ้างใครก็ได้
หนแรกผมก็โพสท์เล่นก่อน เพื่อจะดูว่ามีใครติดต่อมาบ้าง

longtam

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 10:23:39 PM »

ขอบคุณครับ อ.supersonics

a116

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 10:32:03 PM »

ต้องโพสท์จ้างงาน หรือติดต่อมือปืนรับจ้าง อย่างน้อยหนึ่งครั้งก่อน
อาจจะโพสท์เล่นๆ แล้วค่อย cancel ทีหลังโดยไม่ต้องจ้างใครก็ได้
หนแรกผมก็โพสท์เล่นก่อน เพื่อจะดูว่ามีใครติดต่อมาบ้าง
ทำไมของผม หน้าตาแบบนี้อ่ะคับ (แนบรูป)
สมัคร+login ครั้งแรก ก็มีปุ่มให้ไปเซตค่า paypal หรือ บัตรเครดิตได้เลย  :o

supersonics

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 10:39:54 PM »

สมัคร+login ครั้งแรก ก็มีปุ่มให้ไปเซตค่า paypal หรือ บัตรเครดิตได้เลย  :o

แบบนี้ถือว่าปรกติแล้ว
ที่ถูกแล้วมันก็น่าจะเป็นแบบนี้ คือ login แล้ว ต้องเซ็ตค่า paypal ได้ทันที
แต่ของบางคนหน้า billing ดันไม่ขึ้นมา ต้องโพสท์งานดูก่อน แล้วมันจึงจะโผล่ออกมา

newcome

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 08:24:02 AM »
ผมจ้างเขียนผ่าน odesk ตั้ง  3 เดือนแล้วยังไม้ได้เลยครับ  จะแจ้ง odesk อย่างไรครับ ว่าทำไมช้านัก
ผมหาปุ่มคลิกแจ้งเขาไม่เจอน่ะครับ

tanin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 06:09:26 PM »
ขอบคุณ พี่ Sonics ครับ เดี๋ยว ลองจ้างที่นี่ดู ได้เรื่องยังไง เดี๋ยวมา Update ครับ

tanin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 01:03:55 PM »
UP Date ครับ

ถ้าเรา โพส จ้างงานไปแล้ว เราสามารถส่งคำเชิญชวน ให้นักเขียนคนที่เราหมายตาเอาไว้ เชิญให่เขามารับงานเราได้ครับ ดดยกดปุ่ม Send Invitation ครับ ( เราเชิญชวนเขาแล้ว เขาจะสมัคร ทำงานให้เราหรือไม่ อันนั้นแล้วแต่ ตัวนักเขียนครับ) 

ojogabonitoo

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 02:57:48 PM »

คุณ tanin ครับ จ้างนักเขียนที่ odesk เขียนเรื่องสั้นเป็นยังไงบ้างครับผลงานดีรึเปล่าครับ
กำลังจะลองจ้างเขียนเรื่องสั้นเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2012, 03:13:09 PM โดย ojogabonitoo »