ผู้เขียน หัวข้อ: การจดลิขสิทธิ์หนังสือทำยังไงครับ  (อ่าน 4006 ครั้ง)

gamara3

• Top Secrets
  • Jr. Member
  • *
การจดลิขสิทธิ์หนังสือทำยังไงครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:02:03 PM »
หนังสือที่จ้างเขียนต้องจดลิขสิทธิ์หนังสือทุกเล่มใช่มั้ยครับ
แล้วเค้าจดกันอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

Doody

• Hero Member
  • *
Re: การจดลิขสิทธิ์หนังสือทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 07:12:44 AM »
หนังสือที่จ้างเขียนต้องจดลิขสิทธิ์หนังสือทุกเล่มใช่มั้ยครับ
แล้วเค้าจดกันอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

พี่ซุปอธิบายเรื่องนี้ไว้โดยละเอียดแล้วในวิดีโอสัมมนา
คุณ gamara3 อาจจะยังไม่เคยดู

ผมคงอธิบายละเอียดแบบนั้นไม่ได้ สรุปสั้นๆไ้ด้ว่า

จดเฉพาะเล่มที่ขายดีมาก ถ้าจดทุกเล่ม จะเสียเวลา และเสียค่าใช้จ่ายสูงมาก คือเล่มละ $35
รอดูว่าเล่มไหนขายดี  ค่อยจดเล่มนั้น
ไปที่ http://copyright.gov/eco/

gamara3

• Jr. Member
  • *
Re: การจดลิขสิทธิ์หนังสือทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 09:07:56 AM »
แล้วเอาหลักฐานอะไรส่งให้ทาง kdp ดูครับ
ว่างานชิ้นนี้เป็นของเราครับ

supersonics

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 09:35:41 AM »
แล้วเอาหลักฐานอะไรส่งให้ทาง kdp ดูครับ

ถ้าเขา scan แล้ว ไม่ซ้ำกับที่ไหน ปรกติเขาก็ไม่ขอดูหลักฐานหรอกครับ

จะมีบ้างบางกรณี ที่เขาขอให้ยืนยันมา เราก็ยืนยันด้วยอีเมลนั่นแหละว่า
ผลงานนี้เราครอบครองลิขสิทธิ์อยู่แต่ผู้เดียว

จะมีปัญหาจริงๆก็ต่อเมื่อ เขาพบว่าหนังสือของเราซ้ำกับข้อมูลที่หาไ้ด้บนเน็ต เมือนั้นแหละ
ปัญหาแน่นอน ก่อนส่งจึงต้องตรวจสอบด้วย copyscape หรือ plagium เสียก่อน

ถ้าทำความผิดครั้งแรกจะ Blocked เป็นเล่มๆไปก่อน
ทำผิดอีก บล็อคแอคเคาท์ให้ไปปรับปรุงแก้ไข
ถ้าทำความผิดซ้ำอีก ก็ Terminated

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:08:14 AM »

ถ้าเขา scan แล้ว ไม่ซ้ำกับที่ไหน ปรกติเขาก็ไม่ขอดูหลักฐานหรอกครับ

จะมีบ้างบางกรณี ที่เขาขอให้ยืนยันมา เราก็ยืนยันด้วยอีเมลนั่นแหละว่า
ผลงานนี้เราครอบครองลิขสิทธิ์อยู่แต่ผู้เดียว

จะมีปัญหาจริงๆก็ต่อเมื่อ เขาพบว่าหนังสือของเราซ้ำกับข้อมูลที่หาไ้ด้บนเน็ต เมือนั้นแหละ
ปัญหาแน่นอน ก่อนส่งจึงต้องตรวจสอบด้วย copyscape หรือ plagium เสียก่อน

ถ้าทำความผิดครั้งแรกจะ Blocked เป็นเล่มๆไปก่อน
ทำผิดอีก บล็อคแอคเคาท์ให้ไปปรับปรุงแก้ไข
ถ้าทำความผิดซ้ำอีก ก็ Terminated
แล้วจะมีกรณีแบบนี้มั้ยครับ
มีคนเอาเนื้อหาใน ebook ของเราไป post ที่ blog ของเค้า
ทำให้เนื้อหาใน ebook เราซ้ำกับเนื้อหาใน internet
ไว้เตือนสติกันนะครับ

supersonics

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:24:51 AM »

แล้วจะมีกรณีแบบนี้มั้ยครับ
มีคนเอาเนื้อหาใน ebook ของเราไป post ที่ blog ของเค้า
ทำให้เนื้อหาใน ebook เราซ้ำกับเนื้อหาใน internet

ถ้าเราส่งมาก่อนที่เขาจะลอกไป ก็ไม่มีปัญหาครับ
แตุ่้ถ้าเขามาก่อน เรามาทีหลัง งานเข้าแน่