ผู้เขียน หัวข้อ: นักเขียนจากประเทศไหนควรจ้างเขียน มากท&#  (อ่าน 9179 ครั้ง)

Doody

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: นักเขียนจากประเทศไหนควรจ้างเขียน มากŨ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:31:41 PM »
ไม่ได้บอกเลยครับ - -" ไม่ทราบจริงๆ ว่าต้องบอกด้วย
เขาส่งมาเป็นไฟล์ word 15 หน้า ครึ่ง ผมกำลังจัดหน้าใหม่อยู่ครับ

ความยาวไม่สำคัญเท่ากับคุณภาพ
ผมเคยจ้าง 15 หน้า 20 เหรียญ แล้วขายของมันไม่ได้เลย
อีกคนหนึ่ง 5 หน้า 20 เหรียญ ขายได้
ต้องลองดูหลายๆคนครับ

ojogabonitoo

• Sr. Member
  • *
Re: นักเขียนจากประเทศไหนควรจ้างเขียน มากŨ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 06:07:08 PM »
ครับ คุณ doody

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:55:29 PM »
7 หลักนี่เงินบาท หรือเงิน ดอล ครับ
ถ้าเงินบาท ผมทำได้นานแล้วนะ

(ในฝัน)

เอิ๊กๆๆๆ

;)

ของผมรายได้อยู่ที่ 5 หลัก(บาท)ครับ พึ่งทำมา เกือบจะครบ 90 วัน  pd only
คุณ Doody บอก ทำได้ 4 หลัก ผมมึนเลย 

4 หลักนี่ 4 หลักดอลล่าป่ะครับ  ถ้าดอลล่า ยังพอจะเชื่ออยู่

อิอิ
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

February

• *
  • Let's start new project !!!
Re: นักเขียนจากประเทศไหนควรจ้างเขียน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:13:10 PM »
7 หลักนี่เงินบาท หรือเงิน ดอล ครับ
ถ้าเงินบาท ผมทำได้นานแล้วนะ

(ในฝัน)

เอิ๊กๆๆๆ

;)

ของผมรายได้อยู่ที่ 5 หลัก(บาท)ครับ พึ่งทำมา เกือบจะครบ 90 วัน  pd only
คุณ Doody บอก ทำได้ 4 หลัก ผมมึนเลย 

4 หลักนี่ 4 หลักดอลล่าป่ะครับ  ถ้าดอลล่า ยังพอจะเชื่ออยู่

อิอิ

คุณ doody อ่านจะหมายถึง account ใหม่แกอย่างเดียวมั๊งครับ คงไม่รวม scan book หรืออันอื่นที่แกมีอยู่ด้วย
ส่วนสี่หลักนี่ดอลล่าชัวร์ครับ

ส่วนของผมไม่รู้ถึง 7 หลักหรือยังจำไม่ได้ (แต่ไม่ใช่ต่อเดือน หมายถึงตั้งแต่ทำมา) แต่ได้ไปมากแล้วเพราะ account pd ทุกวันก็ยังอยู่ ช่วงกลางปีที่ผ่านมายอดตกนิดหน่อย คิดว่าเป็น trend ตอนสิ้นปีก็น่าจะเด้งขึ้นมาอีกที เมษาหน้าคงตกอีก (แอบหวังเอาไว้)

ตอนนี้ผมก็ไม่ได้ทำ pd เลยครับ หลายเดือนแล้ว มัวแต่ปลุกปล้ำกับหนังสือที่ตั้งใจทำเอง เพิ่งทำได้ 3 เดือน ยอดยังอยู่แค่ 3 หลัก dollar ครับ

จริงๆผมก็ไม่ได้ไปไหนครับ ยังแวะมาแอบอ่านตลอด เห็นเพื่อนเก่าๆหลายๆคนโพสผมก็ดีใจครับ เป็นความรู้ดีมาก

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:31:35 PM »
เค้าว่า คนรวย  มักจะไม่รู้จริงๆว่า ตัวเองมีเงินเท่าไหร่กันแน่

คุณ  February  คงรับจนนับไม่ไหว เลยจำไมไ่ด้แน่ๆ  อิอิ

3 หลักดอลล่า
999*30=     29970 B.    ;D (นี่ขนาดแค่รายได้เล็กน้อยนะเนี่ย )

ว่างๆ แวะมาให้วิทยาทาน  คนรุ่นหลังๆบ้างก็ได้นะครับ
มื่อใหม่อย่างผมยังกระหายความรู้จากทุกๆท่านอีกมากมายครับ

;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 11:34:09 PM โดย Mr.B »
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

Doody

• *
Re: นักเขียนจากประเทศไหนควรจ้างเขียน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:59:39 PM »

จริงๆผมก็ไม่ได้ไปไหนครับ ยังแวะมาแอบอ่านตลอด เห็นเพื่อนเก่าๆหลายๆคนโพสผมก็ดีใจครับ เป็นความรู้ดีมาก

นึกว่า้เสี่ยไปอยู่ต่างประเทศเสียแล้ว
ดีใจที่ยังป้วนเปี้ยนอยู่แถวนี้
ว่างๆจากทำหนังสือเองก็กลับมาทักทายพรรคพวกบ้าง

ผมยังนึกถึงพวกรุ่นแรกที่บากบั่นฟันฝ่าเรียนรู้ kdp มาด้วยกัน
แม้เสียง ว้ากกกกกกกกกกกกก จะหมดไปแล้ว แต่ส่วนมากก็ยังสู้กันอยู่
ถึง pd จะเริ่มป้อแป้ เราก็ไปทางอื่นกันต่อ  ยังมีพี่ซุปเป็นพี่ใหญ่คอยแนะแนวใหม่ๆอยู่
เลยยังมีพลังขุดทองกันต่อไปไม่หยุดหย่อน

ตอนนี้แนวทางใหม่ๆชักจะสนุกกว่าทางเก่าเสียแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 09:43:35 AM โดย Doody »

longtam

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:13:53 AM »

อยากทราบเหตุผลที่คุณFebruary หยุดทำ pd ครับมีสาเหตุอะไร

แล้วจะกลับมาทำ pd อีกไหมครับ

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 04:37:58 PM »

อยากทราบเหตุผลที่คุณFebruary หยุดทำ pd ครับมีสาเหตุอะไร

แล้วจะกลับมาทำ pd อีกไหมครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ
สาเหตุที่ผมเลิกทำ pd คือผมกลัวโดนแบนครับ อยากจะรักษา account ไว้กินยาวๆ
เมื่อก่อนเวลาส่ง ผมส่งเยอะ บางทีมันอาจจะมีแบบ ขอหลักฐาน เพิ่มบ้าง
หรืออาจจะบอกว่า ให้เพิ่มชนิดต่อท้าย (annotated, illustrated, translated)
ผมก็เลยคิดว่า มันอาจจะรำคาญแล้วเล่นเราซักวันหนึ่ง เลยหยุดทำไปดื้อๆ เก็บของเก่ากินสบายใจกว่า

อีกส่วนนึงก็คือ ผมอยากจะทำอะไรที่เป็นของตัวเองครับ มันสบายใจดี แล้วคิดว่าคงอยู่ยาวกว่า pd แน่นอน
ก็เลย เปลี่ยนสายดู แต่ปรากฏว่ามันยังไม่ค่อยเป็นไปตามที่คิด ผมทำมาได้ 3 เดือนแล้ว ยังได้ 3 หลักอยู่เลย
ตอนนี้ก็ยังคลำๆอยู่ครับ แต่ผมได้เจอเทคนิคใหม่ๆมากกว่าตอนทำ pd เยอะ และมันก็เอาไปประยุกต์ใช้ได้ดีเลย

อีกความเชื่อนึงคือ amazon ไม่ใช่องค์กรการกุศล อะไรที่มันลดต้นทุดเค๊าได้ เค๊าก็ทำ ซักวันนึง pd ก็คงตาย
อารมณ์ว่า เสร็จนาฆ่าโคถึก เสร็จศึกฆ่าขุนพล (เห็นตัวอย่างจาก affiliate หลายรอบ) ผมเลยเปลี่ยนสายออกจาก pd ครับ และคงจะไม่กลับมาทำ pd แล้ว

อีกอย่างผมก็มองลู่ทางอื่นไว้บ้าง เช่นส่งของไปขายในอเมซอน (ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่) เผื่อ account kdp โดนแบนหมด จะได้มีลู่ทางอื่นครับ

แล้วตอนนี้ในห้องลับ คึกคักไหมครับ ผมจะได้สมัครไปแจมมั่ง ข้างนอกเหงาเหลือเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 04:39:46 PM โดย February »

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 04:40:12 PM »

อีกอย่างผมก็มองลู่ทางอื่นไว้บ้าง เช่นส่งของไปขายในอเมซอน (ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่) เผื่อ account kdp โดนแบนหมด จะได้มีลู่ทางอื่นครับ

คุณ February ศึกษาจากที่ไหนหรอครับ สนใจอยู่เหมือนกันครับ

Doody

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 04:53:25 PM »

คุณ February ศึกษาจากที่ไหนหรอครับ สนใจอยู่เหมือนกันครับ

http://www.amazonservices.com/content/sell-on-amazon.htm/ref=footer_soa?ld=AZFSSOA#!how-it-works

เราเอา physical products ไปขายบนอเมซอนได้เหมือนบน ebay ครับ
เรียนรู้ไว้บ้างก็ดี
ผมก็กำลังศึกษาอยู่ แต่คงยังไม่ได้ลงมือทำตอนนี้ เพราะตอนนี้ยังสนุกกับหนังสือทำเอง
และคิดว่าหนังสือของเราเอง เขาคงไม่ปิดแอคเคาท์ักันง่ายๆเหมือนหนังสือฟรี
แต่หนังสือที่หาอ่านฟรีๆได้ตามเว็บอื่นๆ เช่น gutenberg นานวันเข้า ทางจะตีบตันลงเรื่อยๆ
ผมเพิ่งอ่านในไทยเสียวเมื่อตะกี้ เห็นมีมาโพสท์เรื่องปิดแอคเคาท์กันอีกแล้ว รู้สึกเห็นใจทุกคน

ผมยังดีที่โดนปิดไปแอคเคาท์เดียวซึ่งเป็น pd จาก gutenberg  ล้วนๆ
อีกสามบัญชีเป็นหนังสือแบบอื่นซึ่งใช้ชื่อแม่ยาย น้องเมีย ญาติเมีย
ซึ่งนามสกุลไม่เหมือนกัน ที่อยู่ไม่เหมือนกัน ไม่มีอะไรโยงกันได้ เลยยังปลอดภัยดีอยู่

longtam

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 05:07:16 PM »

ขอบคุณคุณFebruaryมากครับ ห้องลับก็เรื่อยๆครับไม่ถึงกับคึกคักมาก

เพราะไม่ได้ให้ทำเรื่อง pd แล้วให้หันมาทำหนังสือทำเอง แต่ปลอดภัยไม่

โดนแบนแน่นนอน หัดทำเองก็สนุกดีครับ  :D

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 05:26:32 PM »
ในไทยเสียวโดนไปอีกคนแล้ว  :(

อยากรู้ครับว่าถ้าเราโดนแบนไปแล้ว หนังสือที่เราทำเองสามารถ นำไปรีไรท์แล้วส่งไปอีกครั้งได้ไหมครับ

คิดเผื่อไว้ตอนโดนแบนครับ เพราะในแอคเค้าท์มีหนังสือ pd จาก .gov ทั้งนั้นเลย แต่หยุดทำมาได้ซักพักแล้วตั้งแต่ตอนกวาดล้าง

ตอนนี้ยอดยังไม่เยอะคงจะยังไม่โดน แต่วันไหนโดนขึ้นมา หนังสือจ้างเขียนต่างๆ คงโดนไปด้วย

จะเปิดอีกบัญชีก็กลัวข้อหามีหลายแอค

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 05:33:55 PM »
ในไทยเสียวโดนไปอีกคนแล้ว  :(

อยากรู้ครับว่าถ้าเราโดนแบนไปแล้ว หนังสือที่เราทำเองสามารถ นำไปรีไรท์แล้วส่งไปอีกครั้งได้ไหมครับ

คิดเผื่อไว้ตอนโดนแบนครับ เพราะในแอคเค้าท์มีหนังสือ pd จาก .gov ทั้งนั้นเลย แต่หยุดทำมาได้ซักพักแล้วตั้งแต่ตอนกวาดล้าง

ตอนนี้ยอดยังไม่เยอะคงจะยังไม่โดน แต่วันไหนโดนขึ้นมา หนังสือจ้างเขียนต่างๆ คงโดนไปด้วย

จะเปิดอีกบัญชีก็กลัวข้อหามีหลายแอค

ถึงเป็นหนังสือที่เราเขียนเอง ทำเอง หากเปิดบัญชีใหม่ก็ควร ปรับปรุงใหม่ให้ต่างจากเดิม ครับ
ของผมหนังสือที่ อยู่ในบัญชี ที่โดนบล็อก ก็ต้อง ทิ้งไปโดยปริยาย  เพราะหากเอาไปใส่ ในบัญชีเดิม หากโดนรีวิว โดย คน ไม่ใช่ bot ก็อาจโดนข้อหาเปิดบัญชีซ้ำได้ หากบังเอิญเขาจำเนื้อหาหนังสือเราได้

supersonics

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 06:51:42 PM »

แล้วตอนนี้ในห้องลับ คึกคักไหมครับ ผมจะได้สมัครไปแจมมั่ง ข้างนอกเหงาเหลือเกิน

ก็ไปเรื่อยๆครับ ไม่ได้คึกคักอะไรมาก เพราะสมาชิกห้องลับมีไม่กี่คน
เดือนหนึ่งมีสมาชิกใหม่เพิ่มมาสักคนสองคนแค่นั้น  อยู่กันแบบเล็กๆแต่มีคุณภาพ

ว่างๆก็หาเวลามาโพสท์อีกนะครับ เพื่อนๆคิดถึง

tanin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:19:48 AM »
ผมมีหนังสือ ทำเอง เป็นนิยาย (จ้างเขียน) 3 เล่มครับ ตอนนี้ ขายได้ 2 เล่ม อีกเล่มยังขายไม่ได้ครับ
พอเล่มใหนขายได้ เราจะรู้เลยว่า หนังสือเราอยู่อันดับที่เท่าใหร่ ตอนนี้หนังสือ 2 เล่มที่ขายออก อยู่อันดับที่ 2 แสนกว่า อีกเล่มอยู่อันดับที่ 3 แสนกว่า คือ ขายได้เล่มเดียวแล้วนิ่งเลย เพราะผมไม่ได้โปรโมทเลย

ตัวผมเองก็แปลนิยายที่จ้างเขียน ไม่ค่อยออกเท่าใหร่ครับ เลยไม่รู้ว่าอ่านสนุกมากมั๊ย (ใช้ GG TRANSLATE แปลอ่านคร่าวๆ) ผมคิดว่าถ้าอยากให้หนังสือ อันดับดีขึ้นต้องโปรโมท มั๊งครับ ถ้าปล่อยไว้เฉยๆให้มันขายดีเอง อันดับดีเองคงจะนาน อันนี้เป็นมุมมองของผมนะครับ