ผู้เขียน หัวข้อ: นักเขียนจากประเทศไหนควรจ้างเขียน มากท&#  (อ่าน 9180 ครั้ง)

ojogabonitoo

• Top Secrets
  • Sr. Member
  • *
วันนี้ลองประกาศจ้างเขียนนิยายที่ odesk 15 หน้า ครับ ตั้งเป็น fix price $15

ตอนนี้มีสมัครมาสามคน
คนแรก usa $22.22
คนสอง Bangladesh $5.56
คนสาม Pakistan $25.00

มีแนบไฟล์ตัวอย่างมาให้ด้วยแต่ - -" เรื่องภาษาอังกฤษผมไม่ได้เรื่องครับ

อยากถามว่าถ้าดูๆ กันอย่างนี้แล้ว เลือกคนไหนดีครับ

Keng

• Full Member
  • *
Re: นักเขียนจากประเทศไหนควรจ้างเขียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 12:16:32 PM »
ถ้าแนบไฟล์ตัวอย่างมาก็ควรประเมินด้วยการดูงานตัวอย่างกับราคาแล้วลองไปสือประวัติมือปืนดูครับว่า feedback แต่ละงานของเค้าเป็นยังไง นายจ้างคนก่อนๆว่าไงบ้าง
อีกอย่างที่ผมอยากแนะนำคือควรเลือกพวก timezone ไม่ห่างไกลจากบ้านเรามากนักเพราะในระหว่างการทำงานนั้นอาจมีการส่งข้อมูลแลกเปรียน ซึ่งถ้า timezone ห่างกันมากๆ งานจะเสร็จช้าครับ

หวังว่าพอช่วยได้บ้างนะครับ ;D

• *
Re: นักเขียนจากประเทศไหนควรจ้างเขียน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 02:59:56 PM »
ถ้าแนบไฟล์ตัวอย่างมาก็ควรประเมินด้วยการดูงานตัวอย่างกับราคาแล้วลองไปสือประวัติมือปืนดูครับว่า feedback แต่ละงานของเค้าเป็นยังไง นายจ้างคนก่อนๆว่าไงบ้าง
อีกอย่างที่ผมอยากแนะนำคือควรเลือกพวก timezone ไม่ห่างไกลจากบ้านเรามากนักเพราะในระหว่างการทำงานนั้นอาจมีการส่งข้อมูลแลกเปรียน ซึ่งถ้า timezone ห่างกันมากๆ งานจะเสร็จช้าครับ

หวังว่าพอช่วยได้บ้างนะครับ ;D

ครับ ขอบคุณครับคุณ keng ตอนนี้มีคนมาสมัครเพิ่มก็ต้องลองดูผลงานของทุกคนก่อน ค่อยตัดสินใจอีกที ขอบคุณครับ

tanin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:12:41 AM »
ผมดู feedback แต่บางที คนที่ feedback ไม่มาก ก็เขียน ได้น่าสนใจกว่าคนที่มี feedback เยอะๆ อันนี้ต้อง ลองครับ

IM Man

• Hero Member
  • *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
Re: นักเขียนจากประเทศไหนควรจ้างเขียน มากŨ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 08:48:09 PM »
วันนี้ลองประกาศจ้างเขียนนิยายที่ odesk 15 หน้า ครับ ตั้งเป็น fix price $15

ตอนนี้มีสมัครมาสามคน
คนแรก usa $22.22
คนสอง Bangladesh $5.56
คนสาม Pakistan $25.00

มีแนบไฟล์ตัวอย่างมาให้ด้วยแต่ - -" เรื่องภาษาอังกฤษผมไม่ได้เรื่องครับ

อยากถามว่าถ้าดูๆ กันอย่างนี้แล้ว เลือกคนไหนดีครับ

-15 หน้า กระดาษ A4 หรือ A5 ครับ

-แล้วมีจำนวนกี่คำครับ
ไว้เตือนสติกันนะครับ

• *
Re: นักเขียนจากประเทศไหนควรจ้างเขียน มากŨ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 01:51:36 AM »
-15 หน้า กระดาษ A4 หรือ A5 ครับ

ไม่ได้ระบุขนาดนั้นครับ

แต่จ้างเขียน คนจาก usa ไปแล้ว เขาคิด $20 ครับ กำลังตรวจสอบอยู่ว่ามันยูนิคหรือเปล่า

:D

Doody

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 01:36:35 PM »
ผมอ่านที่บอร์ดไทยเสียว เขาบอกว่ามีคนไทยทำได้เลขเจ็ดหลักต่อเดือน
เจ็ดหลักนี่ถ้าเงินบาทก็หลักล้าน

ถ้าเป็นจริง คงไม่ใช่ PD แน่ น่าจะเป็นแนวทางจ้างเขียน คือระดมทุนจ้างนักเขียน
จากทุกทิศทุกทางเท่าที่ทุนมี ระดมส่งเข้าไปให้มากที่สุด

ผมจ้างเขียนมาได้หลายเดือนแล้ว ยังไม่ถึงสี่หลัก (เงินดอลลาร์) เลย มันขายได้บ้าง เล่มละกระปริบกระปรอย
บางเื่รื่องขายไม่ได้เลย  เจอนักเขียนมั่วเยอะไปหน่อย คือเรียกค่าตัวแพงแต่เขียนไม่ได้ความ
ใครประสบความสำเร็จเรื่องการจ้างเขียนแล้ว เอาประสบการณ์มาเล่ากันบ้างครับว่าทดสอบยังไง
ถึงเจอนักเขียนดี  เว็บไหนเป็นยังไง คนข้างหลังจะได้ไม่ต้องลองผิดลองถูกกันมาก

a116

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 02:21:21 PM »
เลข 7 หลักนี่ คนแรกที่ผมนึกถึงมีอยู่ 3 คน 1. คุณ netsim อีกคนน่าจะเป็นคุณ Feb... หรือเปล่าครับ เห็นเงียบไปนานเลย สงสัยไปซุ่มทำอยู่แน่ๆ  ;D
ส่วนคนที่ 3 น่าจะเป็นอาจารย์ซุปฯ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 02:25:10 PM »
7 หลักเลยหรอครับ  :o

run95

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 02:58:08 PM »
ผมเดาว่าน่าจะเป็นผู้หญิงคนนึงใน ไทยเสียว
เค้าทำไม่กี่เดือนแล้วโดนแบนกลับมาอีกทีอับเดท
ว่าได้ยอดเป็นแสนอยู่ แล้วเค้าเป็นคนที่หาที่ส่งหนังสือ
จากที่อื่นเข้า amazon ล่าสุดก่อนเค้าจะหายไป
เห็นอัพเดทว่ากำลังจ้างเขียนหนังสือ 300 หน้าอยู่
ผมเดาว่าน่าจะเป็นคนนี้แหล่ะ ;D

Doody

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 03:20:52 PM »
เลข 7 หลักนี่ คนแรกที่ผมนึกถึงมีอยู่ 3 คน 1. คุณ netsim อีกคนน่าจะเป็นคุณ Feb... หรือเปล่าครับ เห็นเงียบไปนานเลย สงสัยไปซุ่มทำอยู่แน่ๆ  ;D

เสี่ย netsim ยังพอเห็นหน้าเห็นตาที่ไทยเสียว
แต่เสี่ย Feb. หายหน้าหายตาไปนานมาก ไม่รู้ไปนั่งนัับเงินอยู่ต่างประเทศหรือเปล่า

ถ้าเสี่ย Feb. ว่าง ก็มาอัพเดทกันบ้างนะ พรรคพวก
พวกเรารุ่นบุกเบิกยังนึกถึงเพื่่อนร่วมรุ่นกันอยู่ 

เค้าคิดถึงตัวเองนะ ขอบอก

ผมเดาว่าน่าจะเป็นผู้หญิงคนนึงใน ไทยเสียว
เค้าทำไม่กี่เดือนแล้วโดนแบนกลับมาอีกทีอับเดท
ว่าได้ยอดเป็นแสนอยู่ แล้วเค้าเป็นคนที่หาที่ส่งหนังสือ
จากที่อื่นเข้า amazon ล่าสุดก่อนเค้าจะหายไป
เห็นอัพเดทว่ากำลังจ้างเขียนหนังสือ 300 หน้าอยู่
ผมเดาว่าน่าจะเป็นคนนี้แหล่ะ ;D

ได้ข่าวจากอาจารย์ซุป แกเพิ่งโพสท์เมื่อเช้า
 บอกว่ามีคนในกระทู้นี้กำลังจะทำแบบนี้เหมือนกัน
ลงทุนสักพันเหรียญแล้วทำครั้งเดียวกินไปหลายสิบปีนี่ผมว่าคุ้มกับ
การลงทุน จดลิขสิทธิ์ให้ถูกต้อง หนังสือเป็นของเราตลอดไป ขายกี่พันรอบก็เป็นของเรา
ไอ้เงินลงทุน ผมไม่มีปัญหาหรอก

มันติดปัญหาที่นักเขียนมือไม่ถึง เขียนออกมาขายไม่ออก ตรงนี้แหละเก๊กซิมจริงๆ
ผมจ้างมาหลายคนแล้ว เขียนออกมาโคตรทุเรศ ลูกค้าด่าประจำ
ถ้าเจอคนเก่งๆสักคน ผมก็อาจลองแบบนี้เหมือนกัน ทุ่มครั้งเดียว ได้เสียวไปนาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 03:35:17 PM โดย Doody »

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 04:19:57 PM »

ไม่ได้ระบุขนาดนั้นครับ

แต่จ้างเขียน คนจาก usa ไปแล้ว เขาคิด $20 ครับ กำลังตรวจสอบอยู่ว่ามันยูนิคหรือเปล่า

:D
เอ่อ แล้วท่านจ้างเค้าเขียน 15 หน้า ไม่ได้บอกเค้าเหรอครับว่า 15 หน้า A4 หรือ A5  :o

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 04:27:44 PM »
ไม่ได้บอกเลยครับ - -" ไม่ทราบจริงๆ ว่าต้องบอกด้วย
เขาส่งมาเป็นไฟล์ word 15 หน้า ครึ่ง ผมกำลังจัดหน้าใหม่อยู่ครับ

IM Man

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 04:45:00 PM »
ไม่ได้บอกเลยครับ - -" ไม่ทราบจริงๆ ว่าต้องบอกด้วย
เขาส่งมาเป็นไฟล์ word 15 หน้า ครึ่ง ผมกำลังจัดหน้าใหม่อยู่ครับ
เช็คจาก โปรแกรม word ก็ได้ครับ
ดูที่มุมซ้ายด้านล่าง โปรแกรมจะโชว์จำนวนคำให้ครับ

รบกวนบอกผมหน่อยครับ เพราะว่าเวลาผมจ้างจะเป็นจำนวนคำน่ะครับ

longtam

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 04:47:03 PM »
 7 หลักต่อเดือน ท่าทางจะหลายคนซะด้วยครับ   อยากทำได้บ้าง

แต่ผมคิดว่าต่อไปในkdpforum ต้องมีคนทำได้อีกครับ   ;D

ทำเงินเยอะแบบนี้ขยันอย่างเดียวคงไม่พอ คงต้องมีการวางแผนที่สุดยอดด้วย

แถมทุนคงสูงอีกต่างหาก