ผู้เขียน หัวข้อ: หนังสือ Outsource ควรมีความยาวเท่าไร  (อ่าน 7374 ครั้ง)

supersonics

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
หนังสือ Outsource ควรมีความยาวเท่าไร
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 08:10:04 PM »
มีคำถามมาไม่น้อยเรื่องความยาวของหนังสือ outsource
คำถามล่าสุดมาจากคุณ ringo หลังจากได้ดูวิดีโอเรื่อง การกำหนดตัวละครในหนังสือที่เราจ้างเขียน
เขาถามว่า "ที่ยกตัวอย่างหนังสือความยาว 1500 คำ วิธี outsource เขาทำหนังสือกันสั้นแค่นี้เองหรือ?"

ถ้าลองไปดู ebook ในอเมซอนจริงๆ มีเป็นพันๆเล่มที่มีความยาวแค่ 10-20 หน้า
ตั้งราคาขายไว้ $2.99

ทำไมเขาขายกันได้
ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ความยาว มันอยุ่ที่ว่าคุณตอบโจทย์ให้เขาได้หรือเปล่า
ถ้าคุณแก้ปัญหาให้เขาได้ สั้นๆเขาก็ซื้อครับ
บางคนอ่านนิยายสั้นๆ 8-12 หน้า เพื่อฆ่าเวลา
บางคนอ่านหนังสือ how to แค่ 15 หน้า ถ้ามันตอบปัญหาให้เขาได้ เขาก็ยอมจ่าย $2.99

มีหลายคนถามมาว่า "ก็ผมมีทุนแค่ 5 เหรียญ 10 เหรียญ ไปจ้างเขาเขียนได้มาสั้นนิดเดียว
8 หน้าเอง มันจะขายได้หรือ?"

8 หน้าก็ขายได้ครับ ถ้ามันถูกใจคนอ่าน
ผมทำหนังสือ 10 หน้าขายมาเยอะแล้ว คืนทุน 5-10 เหรียญทีลงไปเป็นร้อยเท่า และยังขายอยู่จนวันนี้

ลองดูหนังสือตัวอย่างที่เขาขายกันอยู่ ดูตามลูกศรชี้ครับ เล่มหนึ่ง 8 หน้า อีกเล่มหนึ่ง 12 หน้า
นี่ไม่ใช่ตัวอย่างที่ขายดี แต่เขาขายได้เรื่อยๆ มีบางเล่มที่ขายได้หลายร้อยครั้งต่อเดือนด้วยความยาวแค่นี้แหละ
ถ้ามีหนังสือแบบนี้สักร้อยเล่ม ที่คุุณเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์เอง
ไม่ต้องกังวลเรื่อง annotated, illustrated ไม่ต้องกังวลเรื่องโดนบล็อคเพราะ undifferentiated
มันก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง ว่าไหม

ไม่ได้บอกว่ามันเป็นทางเลือกที่ดีกว่า แต่มันก็เป็นอีกหนึ่งทางเลือก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 10:19:32 PM โดย supersonics »

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
Re: หนังสือ Outsource ควรมีความยาวเท่าไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:33:04 PM »
4.99$ นี่คือ ราคา usa หรือ thailand ครับ
ไว้เตือนสติกันนะครับ

run95

• *
Re: หนังสือ Outsource ควรมีความยาวเท่าไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 12:21:50 AM »
ผมเคยทำหนังสือแบบนี้อยู่เล่มนึง เป็นสูตรทำอาหารไทย ประมาณ 4 หน้า
แต่มาโดนสอยไปตอนที่กวาดล้าง plr เมื่อคราวนู้น เลยกลัวไม่กล้าทำอีกเลย
สงสัยต้องลองปัดฝุ่นดูอีกครั้ง  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2012, 12:31:24 AM โดย run95 »

vcom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 12:28:22 AM »
ผมก็สงสัยเรื่องนี้อยู่เหมือนกันครับ ผมเลยตั้งไว้ที่5000 คำตลอดเลย แพงหูฉี่

supersonics

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 05:46:19 AM »
4.99$ นี่คือ ราคา usa หรือ thailand ครับ

ราคา thailand ครับ
ถ้าคุณหานักเขียนที่มีคุณภาพได้ ความยาวไม่ต้องมากก็ได้
5000 คำ ที่คุณภาพห่วยๆ
กับ 1500 คำที่คุณภาพคับแก้ว และแก้ปัญหาให้เขาได้ตรงประัเด็น ถ้าผมเป็นคนอ่าน ผมเลือกอย่างหลังมากกว่า
แต่ต้องไม่ใช่ PLR ไม่ใช่ duplicate content เนื้อหาต้อง unique จริงๆ ตอบโจทย์ได้จริงๆ

MoonLord

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 09:05:54 AM »
มันยากตรงหานักเขียนที่มีคุณภาพนี่แหละครับอาจารย์ เนื่องจากภาษาอังกฤษผมเข้าขั้นห่วย นอกจากเอามาวางขายแล้วดูยอดขายกับรีวิวของลูกค้าแล้ว ผมถึงจะรู้ได้ครับว่าใครผลงานเป็นยังไง ถ้าทำบอร์ดปิดกันจริงๆ ผมก็อยากให้พวกเรามาแชร์กันครับ ว่ามี Outsource ที่ไหนบ้าง ที่ไหนดี ถูก, แพง หรือที่ไหนมีปัญหาบ้าง จะได้เอามาวิเคราะห์กัน  :D
Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?

vcom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 09:31:32 AM »
มันยากตรงหานักเขียนที่มีคุณภาพนี่แหละครับอาจารย์ เนื่องจากภาษาอังกฤษผมเข้าขั้นห่วย นอกจากเอามาวางขายแล้วดูยอดขายกับรีวิวของลูกค้าแล้ว ผมถึงจะรู้ได้ครับว่าใครผลงานเป็นยังไง ถ้าทำบอร์ดปิดกันจริงๆ ผมก็อยากให้พวกเรามาแชร์กันครับ ว่ามี Outsource ที่ไหนบ้าง ที่ไหนดี ถูก, แพง หรือที่ไหนมีปัญหาบ้าง จะได้เอามาวิเคราะห์กัน  :D

สนับสนุนครับ

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 11:28:24 AM »

อ่ะ...อันนี้ถูกใจ หนับหนุนครับ    ;D

suwatpo

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 11:54:04 AM »
ตอนนี้ผมลอง guru.com อยู่
ราคาไม่ถูกเท่าไรครับ ถ้าดีอย่างไรแล้วจะมาเล่าให้ทราบ

dek_mai

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 10:19:32 PM »
อ.ซุปครับ
ผมรบกวนขอแบบฟร์อม การจ้างเขียนหนังสือ ที่อาจารย์เคยโพสไว้ใน http://www.clickbank-robber.com/  หน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
ล้มแล้วไม่ลุก ก็มีแต่คนตายเท่านั้น!!!

Ctrl-Alt-Del

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 10:44:00 PM »
ผมเคยทำหนังสือแบบนี้อยู่เล่มนึง เป็นสูตรทำอาหารไทย ประมาณ 4 หน้า
แต่มาโดนสอยไปตอนที่กวาดล้าง plr เมื่อคราวนู้น เลยกลัวไม่กล้าทำอีกเลย
สงสัยต้องลองปัดฝุ่นดูอีกครั้ง  ;D

ไม่ทราบว่าโดนสอยเพราะข้อหาอะไรครับ จะได้ระวังไว้  :)

run95

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 01:38:07 PM »

ไม่ทราบว่าโดนสอยเพราะข้อหาอะไรครับ จะได้ระวังไว้  :)
โดนข้อหาเหมือนของแจกฟรีครับ
ทั้ง ๆ ที่เขียนเอง แต่อย่างว่าสูตรอาหารมันก็้หมือน ๆ กัน
ตอนนั้นยังไม่ค่อยรู้เรื่องการจดลิขสิทธิ์ด้วย ก็เลยต้องเลยตามเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2012, 09:35:57 PM โดย run95 »

Ctrl-Alt-Del

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 12:21:36 PM »

โดนข้อหาเหมือนของแจกฟรีครับ
ทั้ง ๆ ที่เขียนเอง แต่อย่างว่าสูตรอาหารมันก็้หมือน ๆ กัน
ตอนนั้นยังไม่ค่อยรู้เรื่องการจดลิขสิทธิ์ด้วย ก็เลยต้องเลยตามเลยครับ

ขอบคุณมากครับ

pash48

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:18:51 AM »

อ่ะ...อันนี้ถูกใจ หนับหนุนครับ    ;D
ถูกใจ + หนับหนุน อีก 1 เสียงครับ

newcome

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 08:01:18 AM »
หนังสือจ้างเขียน สั้น ๆ  เราจะตั้งราคาขาย .99$  ต้องทำไงครับ เพราะระบบมันบังคับ ให้ตั้งราคาระหว่าง  2.99-9.99 $ ถ้าต้องการรับ 70%
หรือว่าเราต้องตั้งว่าเราจะรับ  35%  ครับ ถึงจะขาย 0.99 % ได้   ดูแล้ว 2.99 %  ถ้าจะแพงไปเพราะมีไม่กี่หน้าเอง