การเงิน และ ภาษี > การรับเงินจาก KDP และภาษี

ขอภาษีจาก KDP ปี 2012 คืนกันเถอะ

(1/16) > >>

4Azlan:

ใครโดนหัก 30 % อย่าลืมไปขอคืนกันนะครับ

ข้างล่างเป็น link download คู่มือ กับ แบบฟอร์ม ครับ

http://www.irs.gov/pub/irs-pdf/i1042s.pdf
http://www.irs.gov/pub/irs-pdf/f1042s.pdf

ใครมีประสบการณ์แล้ว รบกวนแชร์ด้วยนะครับ

ผมไปหาข้อมูลก่อน ไม่รู้ต้องกรอกอะไรบ้าง

patt:
ปีก่อนนี้ เคยได้รับแบบฟอร์ม 1042s จากอเมซอนส่งมาให้ค่ะ
เค้าส่งมาให้เองตอนต้นๆปี ประมาณช่วงมีนารึไงเนี่ยค่ะ จำไม่ได้ (พอดีตอนนี้มาต่างจังหวัดเอกสารอยู่คนละบ้าน)
จดหมายแบบฟอร์ม 1042-S ที่ส่งมาแจ้งว่าหักภาษีของปีก่อนหน้านั้นไว้(ระบุจำนวนเงินมาให้)
ในจดหมายจะเป็นแบบพับๆมีรอยปรุ แบ่งเป็น3ส่วน สำหรับเก็บไว้เองและแนบส่งเพื่อขั้นตอนอื่นๆ)
แต่เราไม่คิดจะขอคืนเพราะมันน้อยมากน่ะค่ะ เพราะปีนี้ได้รับการลดหย่อนเรียบร้อยแล้ว

คือที่เค้าส่งมาให้ตอนต้นปีนั้น เรายังไม่ได้มีเลข EIN ก็เลยต้องมากรอกฟอร์ม SS4 แล้วส่งไปที่ IRS
ประมาณเกือบๆเดือนนึงก็ได้เลข EIN มาก็ใส่ลงแบบฟอร์ม W-8BEN ส่งไปให้อเมซอน สักสองอาทิตย์ก็ได้รับเมล์ตอบ
ว่าลดหย่อนอัตราภาษีเรียบร้อยแล้ว จบแค่นี้ก็เก็บเอกสารไว้ไม่ได้ทำอะไรต่อค่ะ

แต่ถ้าจะขอคืนของปีที่แล้วเราว่าก็รอจดหมายพร้อมแบบฟอร์มจาก อเมซอนก่อนก็ดีค่ะ คงส่งมาในเดือนสองเืดือนนี้
แล้วค่อยแนบส่วนสำหรับขอคืนภาษีส่งไป IRS พร้อมกรอกเลข EIN ลงไปด้วย
ส่วนรายละเอียดอื่นๆต่อจากนี้ ยังไม่เคยทำค่ะ ฝากคุณ 4Azlan หาข้อมูลมาแล้ว ช่วยเพิ่มเติมให้ด้วยนะคะ

4Azlan:
ขอบคุณครับ คุณ patt เดี๋ยวจะลองเมลไปถาม kdp ดู

MoonLord:

--- อ้างจาก: 4Azlan ที่ มกราคม 04, 2013, 02:50:30 PM ---ขอบคุณครับ คุณ patt เดี๋ยวจะลองเมลไปถาม kdp ดู

--- End quote ---

สอบถามคุณ 4Azlan มีความคืบหน้าอย่างไรบ้างครับ
สรุปแล้วเราต้องรอจดหมายจาก irs เลย หรือต้องไปกรอกแบบฟอร์มเพื่อยื่นเรื่องขอเองเลยครับ

พัฒน์ (ringo):

--- อ้างจาก: MoonLord ที่ มกราคม 15, 2013, 11:46:07 AM ---
--- อ้างจาก: 4Azlan ที่ มกราคม 04, 2013, 02:50:30 PM ---ขอบคุณครับ คุณ patt เดี๋ยวจะลองเมลไปถาม kdp ดู

สอบถามคุณ 4Azlan มีความคืบหน้าอย่างไรบ้างครับ
สรุปแล้วเราต้องรอจดหมายจาก irs เลย หรือต้องไปกรอกแบบฟอร์มเพื่อยื่นเรื่องขอเองเลยครับ

ผมก็อยากรู้เรื่องนี้เหมือนกันครับว่าจะเอายังไงกันดี ของผมได้ลดหย่อนแล้วตอนนี้หักภาษีแค่ 5% แต่ที่ kdp เคยหักไป 30% ของปีที่แล้วนั้นก็หลายเงินอยู่ อยากขอคืนเหมือนกันครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version