ผู้เขียน หัวข้อ: ออกแบบปกง่ายๆ ไม่ง้อ Photoshop  (อ่าน 50799 ครั้ง)

Mr.B

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
ออกแบบปกง่ายๆ ไม่ง้อ Photoshop
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 12:35:50 AM »
photoshop อาจจะเป็นโปรแกรมยอดฮิต แต่บางคนอาจจะไม่ถนัด
วันนี้ผมเลยอยากจะแนะนำโปรแกรมง่ายๆ ทำงาน เหมือนใช้โปรแกรม Microsoft word

โปรแกรมง่ายๆที่บางคนอาจจะหลงลืมนั่นก็คือ Microsoft office publisher 2007

ใครใช้เป็นแล้วผมก็ขออภัยที่เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนนะครับ
ส่วนใครไม่เคยใช้ก็ลองทดสอบใช้ดู  จะได้ออกแบบปกง่ายๆไม่ต้องไปจ้า่งให้เสียเงิน
ไว้ค่อย ได้เงินจากการขายแล้ว อยากได้ปกสวยๆก็ค่อยไปจ้างมืออาชีพทำอีกที
จะได้ประหยัดงบประมาณ

มาเริ่มกันเลย

1.เปิดโปรแกรม Microsoft office publisher 2007

2.เมื่อเห็นหน้าตาของโปรแกรมแบบนี้ก็เลือก เริ่มต้นที่ ขนาดของหน้าเปล่า

3.เลือกหน้ากระดาษ เป็น a5 แนวตั้ง

4.เข้ามาเจอหน้าต่างการทำงานแบบนี้   
เราก็ตกแต่งโดยเลือก รูปในแฟ้ม มาตกแต่ง คล้ายๆเราใช้ word

5.ใส่รูปภาพไป ภาพอาจจะเล็ก เราก็ขยายให้ใหญ่ึขึ้น

6.ขยายให้ใหญ่ขึ้นแล้ว ก็ใส่ตัวอักษรชื่อเรื่อง หรือ ข้อความตกแต่งอื่นๆที่อยากใส่

7.จะได้ภาพตัวอย่างแรกมาเรียบๆแบบนี้

8.เรียบง่ายไป เราก็ใส่สีพื้นหลังสักหน่อยแบบนี้

ได้ออกมาหน้าตาประมาณนี้

9.ตัวษรสีไม่สวยพอ ไม่มีมิติ เราก็ มาใส่สีเพิ่มสักหน่อย

10.ได้ภาพออกมา สมมุติว่าพอใจแล้ว
ก็สั่งพิมพ์ซึ่งไม่ได้พิมพ์ออกมาจริงๆไม่ต้องตกใจนะครับ
(เพื่อที่จะได้รูปเป็นไฟล์ .jpg )

11.เลือกเครื่องพิมพ์ ที่  onenote 2007
แล้วเลือกขนาดกระดาษเป็น a5

12.พอเราสั่งพิมพ์  จะปรากฏเป็นหน้า Microsoft office onenote ขึ้นมา
เรากดคลิกขวาที่ภาพ  แล้วเซฟภาพ เป็น .jpg

13. เราก็จะได้ภาพปกง่ายๆแบบนี้ 
ภาพนี้ไม่สงวนลิกสิทธิ์นะ ใครจะเอาไปใช้ก็บอกเพื่อนๆต่อด้วย เอาไปใช้ได้เลย
ระวังซ้ำกันละกันนะ

ก็ขอจบหัวข้อ เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนแต่เพียงเท่านี้แล้วกันนะครับ
หวังว่าจะทำให้คนที่ออกแบบปกไม่เป็น ใช้ photoshop ไม่คล่อง
พอที่จะทำงานได้ง่ายขึ้น 

ลูกเล่นอื่นๆยังมีอีกมาก เอาเป็นว่าไปทดลองใช้ด้วยตัวเองแล้วกันนะครับถ้าสนใจ

ขอให้ร่ำรวยเป็นเศรษฐีกันทุกคนครับ

;D
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

Mr.B

• *
Re: ออกแบบปกง่ายๆ ไม่ง้อ Photoshop
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 12:38:20 AM »
ต้องขอโทษที่ใส่ภาพใหญ่ไปหน่อยนะครับ

พอดีอับไฟล์ขึ้นไปแล้วลืมดู  :P
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

Keng

• Full Member
  • *
Re: ออกแบบปกง่ายๆ ไม่ง้อ Photoshop
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 12:52:05 AM »
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ ;D

lazongte

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 01:16:03 AM »
ขอบคุณ คุณ B มากครับๆครับสำหรับเทคนิคดีๆแบบนี้ +1 ให้ครับ  ;D

ojogabonitoo

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 01:42:22 AM »
ขอบคุณครับ :)

njandjj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 07:04:11 AM »
ขอบคุณคับ ผมไม่เคยใช้เลย โปรแกรมนี้ ใช้ง่ายดีคับ
ขอบคุณคับ

thanya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 04:48:08 PM »
ขอบคุณมากครับ ที่มาชี้แนะแนวทางอื่นๆ ในการทำปกครับ
ไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับ

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 06:09:17 PM »
ขอบคุณมาก  ;D ที่เขียนแล้ว ทุกคนได้ประโยชน์ครับ

ผมนึกว่าจะรู้กันอยู่แล้วเสียอีก 
ยังคิดๆตอนทำว่า  เราเอาอะไรมาเสนอนี่  จะง่ายเกินไปหรือเปล่านะ - -'

punmile

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 01:24:33 AM »
ไม่เคยรู้มาก่อนเลยค่ะ ปกติใช้เป็นแต่ photoscape
เดี๋ยวไปลองใช้ดูบ้าง ขอบคุณมากนะคะ

a116

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 07:43:47 AM »
เป็นประโยชน์มากท่าน Mr.B ผมก็ลืมนึกไปเหมือนกันว่าโปรแกรมก็ทำได้  8)

ไม่เคยรู้มาก่อนเลยค่ะ ปกติใช้เป็นแต่ photoscape
เดี๋ยวไปลองใช้ดูบ้าง ขอบคุณมากนะคะ
ว่างๆ สอนบ้างนะครับ ผมก็งมกับโปรแกรมนี้เหมือนกัน ตอนนี้ก็ยังทำไม่เป็น   :'(

bunsin

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 08:35:37 AM »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคที่แนะนำครับ
และขออภัย ที่ผมขอเสนอเพิ่มเติมตรงที่เราไม่ต้องพิมพ์ภาพไปที่ onenote ก็ได้ครับ
แต่ให้ save as picture เป็น .jpg ได้เลย
โดยให้ทำการ group (รวมกลุ่ม) องค์ประกอบ (object) ของภาพทั้งหมดก่อน (เช่น background, ภาพประกอบ, ตัวอักษร) โดยเอา เมาส์ ลากคลุม object ทั้งหมด > right click > group
แล้วจึง right click > save as picture > เลือกที่เก็บภาพ และประเภทของภาพ (gif, jpg)

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 07:44:41 PM »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคเพิ่มเติมครับ

ใครมีวิธีทำที่ง่ายกว่านี้  โปรแกรมอื่นๆ หรือมีเทคนิคอะไรดีๆเอามาแชร์กันบ้างนะครับ

;)

katana

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 08:22:02 AM »
ขอบคุณครับที่แชร์ความรู้........ ;D

vitaminB

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 12:21:07 AM »
โอ๊ะ เรื่องออกแบบปกของ mr.B อยู่ที่นี่นี่เอง
กำลังจะเม้นท์ถามในอีกกระทู้พอดีว่าอยู่ที่ไหน
แต่ตัดสินใจมาลองหาดูเองอีกทีก่อน
งั้นก็ขอไปอ่านก่อนนะคะ  ;D
(รีบเม้นท์แสดงตัวแบบยังไม่อ่านเนื้อหาเลย -_-;)

vitaminB

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 12:26:39 AM »
อ่านจบแล้วค่า
ดีเลย ต่อไปก็จะไปทดลองใช้
เผื่อจะมีปกสวยๆเหมือนชาวบ้านเขาบ้าง  ;)