ผู้เขียน หัวข้อ: การกรอก form ss-4 เพื่อนำเลข TIN หรือ EIN ไปใส่ใน form W8Ben  (อ่าน 28095 ครั้ง)

February

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
  • Let's start new project !!!
 :) :) :)
ขออนุญาติโพสที่บอร์ดนี้อีกทีครับ

อันนี้เป็นฟอร์ม SS-4 สำหรับขอหมายเลข TIN สำหรับคนที่โดน amazon ทักให้แจ้งไปด้วยในแบบ W-8BEN
ถ้าใครส่ง W-8BEN ไปแล้ว ไม่เจอให้แจ้ง TIN ก็ไม่ต้องเสียเวลาขอนะครับ

link download ครับ
โค๊ด: [Select]
http://www.irs.gov/pub/irs-pdf/fss4.pdf
เวลาก่อนจะส่งแฟกไปต้องโทรไปคุยกับเจ้าหน้าที่ว่าเรากำลังจะส่ง เพือยืนยันก่อนนะครับ
แล้วถ้า ok เคีาจะส่งจดหมายมาว่าเบอร์เราคืออะไร แต่ว่าเบอร์ TIN สามารถถามมาก่อนได้เลย ไม่ค้องรอจดหมาย

Taxpayers located outside the U.S. may also contact the IRS by mail at:

Internal Revenue Service
    International Accounts
    Philadelphia, PA 19255-0725

Or you may telephone or FAX the Philadelphia Service Center office at:

Tel: 267-941-1000 (not toll-free), (267) 941-1099
    Fax: 267-941-1055

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2012, 10:44:00 PM โดย February »

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
Re: การกรอก form ss-4 เพื่อนำเลข TIN หรือ EIN ไปใส่ใน form W8Ben
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 10:29:42 PM »
ขอ link ดาวโหลดแบบฟอร์มด้วยได้มั้ยครับ
ไว้เตือนสติกันนะครับ

February

• *
  • Let's start new project !!!
Re: การกรอก form ss-4 เพื่อนำเลข TIN หรือ EIN ไปใส่ใน form W8Ben
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 10:44:32 PM »
ขอ link ดาวโหลดแบบฟอร์มด้วยได้มั้ยครับ

ผมใส่เพิ่มให้ด้านบนแล้วนะครับ

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:53:14 PM »
ขอบคุณมากครับ  :)

parin1412

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 01:21:20 AM »
ขอบคุณครับ =]

moddum

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:57:17 AM »
ขอบคุณมากๆครับ กำลังต้องการเลย เด็กใหม่ครับ เพิ่งได้รับเงินครั้งแรก โดนหัก 30% เหมือนกัน

artitpoo

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 02:15:01 PM »
ผมได้รับ ss4 แล้วแต่ยังงง  มันมีอีกแผ่น มีคำว่า รีเทริน หมายถึงเราต้องตอบกลับหรือป่าวหรือไม่ต้อง
พอจะมี ตย. ที่กรอกส่ง kdp ไหมครับ (ผมติดตรง ตัวเลข ของ ss4 ที่มากรอก ส่ง kdp มันอยู่ตรงไหน กลัวกรองผิด)
อาจจะก้าวช้าขอให้ได้ก้าว

suwatpo

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 07:31:52 AM »
ขอบคุณมากๆครับ

bunsin

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 08:04:13 AM »
ผมได้รับ ss4 แล้วแต่ยังงง  มันมีอีกแผ่น มีคำว่า รีเทริน หมายถึงเราต้องตอบกลับหรือป่าวหรือไม่ต้อง
พอจะมี ตย. ที่กรอกส่ง kdp ไหมครับ (ผมติดตรง ตัวเลข ของ ss4 ที่มากรอก ส่ง kdp มันอยู่ตรงไหน กลัวกรองผิด)
แผ่นที่สอง return จะใช้ก็ต่อเมื่อ ต้องการติดต่อกลับครับ
หมายเลขที่ต้องการอยู่ตรงหัวมุมขวาของแผ่นแรก ตรงข้อความ Employer Identification Number:
เอาหมายเลขนี้ กรอกในฟอร์ม W-8BEN ตรงข้อ 6  และ กากบาท ตรง EIN ครับ

artitpoo

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 12:47:39 PM »
แผ่นที่สอง return จะใช้ก็ต่อเมื่อ ต้องการติดต่อกลับครับ
หมายเลขที่ต้องการอยู่ตรงหัวมุมขวาของแผ่นแรก ตรงข้อความ Employer Identification Number:
เอาหมายเลขนี้ กรอกในฟอร์ม W-8BEN ตรงข้อ 6  และ กากบาท ตรง EIN ครับ

ขอบคุณมากๆครับ
อาจจะก้าวช้าขอให้ได้ก้าว

IM Man

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 09:27:08 PM »
เปิด pdf ss4 แล้วมี 3 หน้า
เวลาเราส่งไปรษณีย์ ก็ส่งไป 3 หน้าเลยมั้ยครับ

bunsin

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 09:42:42 PM »
เปิด pdf ss4 แล้วมี 3 หน้า
เวลาเราส่งไปรษณีย์ ก็ส่งไป 3 หน้าเลยมั้ยครับ
ส่งเฉพาะหน้าที่คุณ February แสดงตัวอย่างให้ดู หน้าเดียวครับ
ส่ง 3 หน้า คิดน้ำหนักเพิ่ม และให้ดีส่งแบบลงทะเบียนด้วยครับ

Bergerian

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 03:44:45 PM »
ในกรณี ที่ IRS ส่งจดหมายแจ้ง EIN มาแล้ว แต่ เค้าสะกดชื่อจริง นามสกุล ผม ผิด แล้วก็สะกดชื่อซอย ชื่อถนนผิด ผมต้อง fax ไปให้ IRS แก้ข้อมูลให้ถูกแล้วออก EIN ให้ผมใหม่ หรือ ผมต้องส่งทางจดหมายอย่างเดียวครับ

ในจดหมาย ที่เค้าบอกว่า If the information is not correct as shown above, please make the correction using the attached tear off stub and return it to us. หมายความว่าเวลาผมส่งกลับทาง fax หรือจดหมาย ผมต้องแนบต้นขั้วส่วนเล็กๆ ไปด้วยถูกมั๊ยครับ ว่าแต่ stub ส่วนเล็กๆนี่ ผมต้องฉีกด้วยมั๊ยครับ หรือส่งไปทั้งใบที่เค้าให้มาแบบนั้นโดยไม่ต้องฉีกครับ  ;D

IM Man

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 03:57:36 PM »
จากภาพตัวอย่าง
ข้อ 7a  7b กรอกเหมือนตัวอย่างใช่มั้ยครับ
ข้อ 9a  แค่ติ๊ก ตามตัวอย่าง ไม่ต้องกรอกอะไรใช่มั้ยครับ
ข้อ 11  12 กรอกตามตัวอย่างมั้ยครับ หรือต้องเปลี่ยนเป็น 1 june, 2012
ตรง Third Party Designee กรอกชื่อ ที่อยู่ ของเราใช่มั้ยครับ
แล้วตรงช่องใ่ส่เบอร์ fax ไม่ใส่ได้มั้ยครับ

รบกวนด้วยนะครับ กลัวจะกรอกผิดครับ

• Administrator
  • Newbie
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:18:53 AM »
จากภาพตัวอย่าง
ข้อ 7a  7b กรอกเหมือนตัวอย่างใช่มั้ยครับ
ข้อ 9a  แค่ติ๊ก ตามตัวอย่าง ไม่ต้องกรอกอะไรใช่มั้ยครับ
ข้อ 11  12 กรอกตามตัวอย่างมั้ยครับ หรือต้องเปลี่ยนเป็น 1 june, 2012
ตรง Third Party Designee กรอกชื่อ ที่อยู่ ของเราใช่มั้ยครับ
แล้วตรงช่องใ่ส่เบอร์ fax ไม่ใส่ได้มั้ยครับ

รบกวนด้วยนะครับ กลัวจะกรอกผิดครับ
7a --เหมือนตัวอย่าง
ึิ7b-- เหมือนตัวอย่าง
9a-- เหมือนตัวอย่าง
11--วันที่ธุรกิจเริ่มต้น ควรใส่วันที่เราเริ่มทำ KDP โดยประมาณ ไม่ต้องตรงเป๊ะ
12-- ตามตัวอย่าง

Third Party Designee ถ้าจะให้บุคคลอื่นรับเอกสารแทนและตอบคำถามอื่นๆแทน
ให้ใส่ชื่อที่อยู่คนนั้น
แต่ถ้าเราจะรับเอกสารเอง โดยใช้ชื่อที่อยู่เดิม เหมือนกับที่ลงไว้ข้างต้น
ช่องนี้ปล่อยว่างไว้