ผู้เขียน หัวข้อ: Mobile Site  (อ่าน 57101 ครั้ง)

supersonics

• Moderator
  • Hero Member
Mobile Site
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 02:59:24 PM »

เนื่องจากหนังสือเล่มล่าสุดที่เพิ่งส่งไปใ้ห้น้องๆ อัพเดทข้อมูลไม่ทัน
มีข้อมูลใหม่เพิ่งค้นเจอที่อยากเล่า เลยขอเอามาอัพเดทในบอร์ดนี้

บางเรื่องบางราวหากเปิดเผยแล้ว อาจมีบางคนเอาไปใช้ spam ได้ง่าย ก็ขอสงวนเอาไว้ในกระทู้ลับ
ถ้าเปิดเผยออกไป แล้วใครเอาไปสแปม จะทำความเสียหายให้คนอื่นที่เขา
ตั้งใจทำงานอย่างมีคุณภาพ พลอยถูกเพ่งเล็งและโดนปิดบัญชีไปด้วย เพียงเพราะ
สาเหตุที่มี ip ประเทศเดียวกัน

แต่บางเรื่อง ผมเห็นว่าข้อมูลมันมีอยู่แล้วทั่วๆไป หาอ่านได้จากบอร์ดอื่นๆ เช่น การขาย Stock Photos
บอร์ดอื่นเขาไปไกลกว่าเรามาก ล้วงลึกกว่าเรามาก ไม่มีประโยชน์อันใดที่จะเอาไปอยู่ในห้องลับ เพราะถึงอย่างไร
มันก็ไม่ลับอยู่แล้ว

เรื่อง mobile site หรือการทำเว็บเพื่อ smartphones
และการทำ app ง่ายๆเพื่อเปิิดเว็บของเราบนอุปกรณ์ mobile
เป็นเรื่่องที่หาอ่านได้ดาดดื่นอยู่แ้ล้ว  ผมเห็นเรื่องนี้ในหลายเว็บ และหลายบอร์ด
เขาไปไกลกว่่่่าเรามาก

ตามโรงเรียนสอนไอที ตอนนี้เขาก็เปิดสอนหลักสูตรว่าด้วยการเขียน app กันโครมคราม
วันก่อนผมไปเดินที่สยามสแควร์ ยังเห็นโรงเรียนที่เปิดสอนเรื่องนี้หลายสำนัก ล้วนแต่มีนักเรียนคับคั่ง
แม้จะเก็บค่าเรียนหลายพันบาท  เด็กวัยรุ่นยังไปนั่งเรียนการทำ app กันตรึม

เนื่องจากมันไม่ใช่ข้อมูลลับ
จึงขอเปิดกระทู้นี้ไว้ข้างนอก เพื่ออัพเดทข้อมูลบางอย่างในหนังสือ
ใครที่ได้รับหนังสือแล้ว อ่านแล้วยังงงๆ ก็มาโพสท์ถามได้
และถ้าผมรู้อะไรใหม่ๆ ผมก็จะมาใส่ไว้ตรงนี้

จุดสำคัญของการทำ mobie site คือ navigation ต้องใช้งานง่าย
จะสังเกตุจากภาพข้างบนนี้ ซึ่งขน่าดใกล้เคียงกับของจริง เขาจัด navigation
ให้ซ้อนเป็นชั้นๆเหมือนปิ่นโต รูปแบบนี้จะทำให้ใช้สะดวกที่สุดสำหรับจอขนาดเล็กแบบ smartphone

ถ้าเราทำจาก HTML ก็ต้องปรับหน้าจอให้มันอยู่ในลักษณะนี้ คือ คลิกง่าย ตัวอักษรใหญ่พอให้อ่านสะดวก
ถ้าเราทำจาก wordpress ก็ต้องปรับให้เป็นแบบเดียวกัน  เพราะพื้นที่หน้าจอมันมีจำกัด
การทำให้ลิงค์กระจัดกระจายไปมาหลายๆจุด มันไม่อำนวยความสะดวกให้ผู้ใช้ และเขาจะตีจากเราไป
ในเวลาอันรวดเร็ว

จากตัวอย่างในหนังสือ ผมทำ mobile site ด้วย HTML และแ้ก้ไขด้วย dreamweaver
แต่ใช้เวลานานหลายชั่วโมง กว่าจะทำได้เสร็จหมดทุกหน้า
ไปหา wordpress theme ก็มีแต่ตัวที่ราคาแพงมากๆ
ของใช้ฟรีก็ไม่ได้ดั่งใจ คือ navigation กระจัดกระจาย

จนในที่สุดมาเจอของฟรีตัวหนึ่ง ที่พอจะใช้การได้
หน้าตาไม่สวย แต่การจัด navigation ทำได้ดี
ถ้าใคร modify เก่งๆ น่าจะออกมาสวยงามไม่แพ้แบบเสียตังค์
ผมกำลัึงลอง mo ดู แต่ยังไม่รู้จะออกหมู่หรือจ่า

เรื่องนี้ยังมีอีกยาว ต้องมาว่ากันต่อไป

ตัวอย่าง mobile site แบบที่ต้องเสียตังค์

ตัวอย่าง mobile site ที่ใช้ wordpress theme แบบ responsive ที่ผมกำลัง
ทดลองอยู่ อาจจะออกมาดูไม่ดีเท่าอันข้างบน แต่มันก็ไม่ได้ขี้ริ้วมาก สามารถปรับเอามาทำ
เป็น ebook ให้เปิดอ่านบน smartphone ได้

นี่คือลักษณะของ wordpress theme แบบ responsive
ที่สามารถปรับตัวให้เข้ากับหน้าจอทุกขนาด เมื่อเปิดดูบน PC ก็จะขยายกว้างเต็มจอ
เมื่อเปิดดูบนจอเล็ก มันก็จะลดทอนบางส่วนออกไป ให้เหลือเท่าที่จำเป็น
จากตัวอย่างข้างบนคือ  theme แบบ responsive เช่นกัน ถ้าดูจาก PC
จะเห็นเป็นอีกแบบหนึ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 03:39:31 PM โดย supersonics »

IM Man

• Top Secrets
  • *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
Re: Mobile Site
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 05:15:11 PM »
ปูเสื่อรอครับ  ;D
ไว้เตือนสติกันนะครับ

Doody

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 05:37:51 PM »

ผมเห็นด้วยว่า จะเอาเรื่องนี้ไปไว้ในกระทู้ลับ มันก็ไม่มีประโยชน์อะไร
เพราะว่า เว็บอื่นเขาก็เสนอเรื่องนี้ไปก่อนหน้าเรานานแล้ว นานมากๆ
มันไม่ใช่เรื่องลับอะไรเลย

ตอนผมได้รับหนังสือคู่มือสัมมนาและวิดีโอใหม่ๆ ผมก็ไปค้นหาข้อมูลเรื่องนี้เพิ่มเติม
เจอเว็บภาษาไทยหลายสิบเว็บครับ เช่น

www.droidza.com/android/19879/

www.androiddevelop.in.ht

www.androidcode.in.th/

www.it-computertips.com/

ผมจดชื่อเอาไว้อีกหลายสิบเว็บครับ เขาก็พูดถึงเรื่องที่อาจารย์พูดถึงในสัมมนา เช่น android ios eclipse
แต่ อ่านเข้าใจยากมากครับ
เพราะเขาเขียนแบบนักไอที ไม่ใช่ภาษาลูกทุ่งแบบของอาจารย์

ดังนั้นความแตกต่างต้องมีแน่นอนครับ
อ่านที่บอร์ดนี้ คนไม่เก่ง programming ก็อ่านรู้เรื่อง
แต่อ่านที่บอร์ดอื่น ไม่แน่ครับ ผมอ่านแล้วยิ่งงง มีทั้งงงน้อย งงมาก และงงที่สุด เลยไม่ได้ทำต่อ

แต่คิดว่ารอดูจากวิดีโอของอาจารย์  ต้องทำได้แน่นอนครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 06:18:34 PM »

ผมเห็นด้วยว่า จะเอาเรื่องนี้ไปไว้ในกระทู้ลับ มันก็ไม่มีประโยชน์อะไร
เพราะว่า เว็บอื่นเขาก็เสนอเรื่องนี้ไปก่อนหน้าเรานานแล้ว นานมากๆ
มันไม่ใช่เรื่องลับอะไรเลย

คนเก่าๆที่ตามมาจากบอร์ดโน้น บางคนเขาก็เพิ่งมาเห็น

ถ้าบอร์ดไม่เคลื่อนไหวเลย เขาจะนึกว่าที่นี่เป็นบอร์ดร้าง
ที่จริงสมาชิกกลุ่มหนึ่งมุดลงใต้ดิน ไปถกปัญหากันอยู่ที่โน่นทุกวัน

เรื่องไหนที่เปิดเผยแล้ว มีความเสี่ยงเรื่องการ spam ก็ขอเอาไปเปิดเผยในห้องลับ
แต่บางเรื่องก็ต้องเอามาโพสท์ข้างนอกบ้าง หากบอร์ดไม่มีการเคลื่อนไหวเลย มันดูไม่ดี
เรื่องนี้ผมดูแล้ว มันไม่ใช่เรื่องใหม่อะไร จากเว็บที่คุณ Doody ยกตัวอย่างมา
เขาก็พูดถึงประเด็นนี้กันไว้ในหลายสิบบอร์ดจริงๆ เสียแต่อ่านแล้วเข้าใจยากเท่านั้นเอง

gamara3

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:26:03 PM »
ถ้าแก้ขัดมันจะมีปลั๊กอินชื่อ

WPtouch

ครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:21:18 PM »
ถ้าแก้ขัดมันจะมีปลั๊กอินชื่อ

WPtouch

ครับ

ขอบคุณครับที่แนะนำ
ที่จริงเรืองนี้ ความรู้ผมก็แค่ระดับประถม
แต่หลายคนยังแย่กว่าผม คือระดับอนุบาลแค่นั้นเอง

ผมก็ลอง free plugins และ themes มาหลายอัน แต่ยังตอบโจทย์ตรงนี้ไม่ได้
ถึงได้ก็ไม่ตรงเป๊ะ

ในหนังสือจึงมีแต่ Template แบบ HTML ซึ่งหน้าตามันก็ออกมา
คล้ายๆแบบนี้ คือ เมนูเรียงกันเหมือนขนมชั้น แต่เสียตรงช้าไปนิด ต้องแก้ไขทีละไฟล์
แทนที่จะโพสท์ลงใน Wordpress ได้เลย

พอดีไปเจอ free theme ชือ ฺฺฺBlaskan ซึ่งเป็น Responsive Theme
มันก็เร็วขึ้นมาจริง แต่หน้าตามันยังไม่ค่อยเท่เท่าไหร่ ดังภาพที่เห็นข้างบนนั่นแหละครับ

คุณ gamara3 ทำมาก่อน และไปไกลมากแล้ว  มีอะไรจะแนะนำเพื่อนๆ ก็เต็มที่เลยครับ
เพราะบอกแล้วว่าผมก็เพิ่งเรียนรู้เหมือนกัน กว่าจะขึ้นมัธยมคงอีกนาน

nearly

• App Express
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:22:58 AM »
เอามาฝากครับ น่าจะมีประโยชน์  :D

http://www.slideshare.net/mobyaffiliates/the-guide-to-building-mobile-sites-landing-pages-and-apps

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:06:02 AM »
มานั่งรอ  เรียนรู้ครับ  คนอื่น ระดับมหาลัย  ส่วนผม  เรื่องนี้ ต้องเรียกว่า เตรียมอนุบาล เหอะๆๆ

ยังไม่ได้เริ่มเรียนรู้เลยครับ  น่าลองๆ  ;D
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:22:16 AM »
มานั่งรอ  เรียนรู้ครับ  คนอื่น ระดับมหาลัย  ส่วนผม  เรื่องนี้ ต้องเรียกว่า เตรียมอนุบาล เหอะๆๆ

ยังไม่ได้เริ่มเรียนรู้เลยครับ  น่าลองๆ  ;D

เรื่อง mobile นี้ทุกคนเพิ่งเริ่มต้นกันทั้งนั้น
คนที่ไปถึงระดับมหาลัยแล้ว คงมีไม่กี่คนหรอกครับ

คุณ gamara3 นี่คงระดับมัธยมต้นแล้ว
ดูยอดดาวน์โหลด apps ของเขาน่าตื่นตาตื่นใจจริงๆ เห็นแล้วขนลุก
ส่วนผมประมาณปอสองเท่านั้น  พอได้น้ำจิ้มนิดหน่อย
แต่ก็กำลังเรียนรู้เพื่อจะสอบขึ้นปอสามต่อไป

ojogabonitoo

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 02:12:07 PM »
รอติดตามครับ  :)

gamara3

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 08:32:18 PM »
จริงๆ อย่าไปเชื่อกับยอดดาว์โหลดครับมันหลอกตาครับ
เพราะเราจะเจอทั้ง app ปิดโฆษณา
คนใช้ปิดเน็ทเอง และ คนใช้งานไม่คลิก
ยอดคลิก 0.01

และอื่นๆครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 03:26:39 PM »
หนังสือส่งไปหมดแล้ว
แต่ช่วงนี้ไปรษณีย์งานเขาเยอะ เพราะใกล้ปีใหม่
บางคนก็ได้รับแล้ว แต่บางคนก็ยังไม่ถึง

ใครได้รับแล้ว ก็ลองทำดูก่อนครับ ไหวไม่ไหวก็ทดลองดูก่อน
อย่าเพิ่งถอดใจไปล่วงหน้าว่า ถ้าเป็น app ต้องยากแน่
ลองทำดูสักสี่ห้าอัน แล้วค่อยสรุปอีกทีว่าถนัดหรือเปล่า

มันก็เป็นเพียงช่องทางอีกช่องหนึ่ง บางคนอาจจะทำได้ บางคนอาจจะไม่ชอบ
ยังไงๆมันก็คงไม่ง่ายเหมือนการ copy and paste ที่ kdp แ่น่
แต่สำหรับผมแล้ว การหาเงินจากฝรั่งมาใช้ ไม่ว่าวิธีไหนๆ มันก็เป็นความรู้สึกที่ดีทั้งนั้น

pichit.r

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 09:54:49 PM »
ได้รับหนังสือแล้วครับอาจารย์ อ่านจบไปแล้ว
คงต้องอ่านอีกครั้งหรือหลายครั้งครับ และรอดูวิดีโอก่อนครับ แต่ผมชอบบทที่ ๔ อยากให้อาจารย์ช่วยอธิบายในวิดีโอให้ด้วยครับ
บทส่งท้าย "ผมไม่สามารถเอาเงินไปเดินแจกคนที่ลำบากกว่าผมได้ เพราะผมไม่ได้มีเงินเป็นพันล้าน สิ่งที่ผมพอจะช่วยเหลือคนอื่นได้ คือถ่ายทอดความรู้ให้เขาไปหาเงินหาทองได้เอง"
เป็นข้อความที่กินใจมากครับอาจารย์ อ่านบทส่งท้ายแล้วซึ้งในน้ำใจอาจารย์มาก
แม้ผมจะยังไม่ประสบความสำเร็จแต่ก็จะพยามต่อไปครับอาจารย์

ojogabonitoo

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:31:38 PM »
สนใจบทที่ 4 เหมือนกันครับ

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 05:41:12 AM »
ผมก็สนใจ บทที่ 4...AudioBooks หาตลาดที่คนยังทำกันน้อยๆทำกันบ้าง ส่วนจะต้องลงทุนบ้างก็เป็นเรื่องธรรดา ผมว่าอาจารย์แค่ขยายความอีกนิดก็คงจะทำกันได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 05:47:37 AM โดย ringo »