ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ  (อ่าน 47711 ครั้ง)

supersonics

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 09:39:08 PM »
เนื่องจากตอนนี้มีผู้สนใจเรื่องการทำภาพการ์ตูนประกอบหนังสือกันมาก

ตั้งแต่พวกเราวางมือจาก public domain มาทำหนังสือเองกันจนเกือบหมดแล้ว
หนังสือเด็กก็เป็นแนวทางหนึ่งที่พอจะขายกันได้อยู่เรื่อยๆ และไม่เกินกำลังของคนไทยที่จะทำได้
เพราะไม่ต้องใช้ภาษาที่เลิศหรู แค่คำง่ายๆที่เด็กพอจะเข้าใจ ก็ผลิตหนังสือแนวนี้ออกมาได้
แม้จะจ้างเขาเขียน ต้นฉบับเรื่องละ 25-30 เหรียญก็พอจะหาคนรับจ้างได้

แต่แทบทุกคนที่ไม่ได้เรียนศิลปะมา ต้องมาสะดุดตออันใหญ่ ตรงที่ไม่สามารถทำภาพประกอบเองได้
จุดเด่น จุดขาย ของหนังสือเด็กคือภาพประกอบ เขาเอาชนะคู่แข่งกันด้วยตรงนี้

ถ้าจ้างเขาทำ อย่างต่ำก็ภาพละ 200-300 บาท หรือถ้าฝีมือดีหน่อย 600-800 ต่อภาพก็มี
เล่มหนึ่งถ้ามีภาพประกอบ 15-20 ภาพ ก็ปาเข้าไปหลายพันบาทต่อเล่ม
เป็นต้นทุนที่หนักเอาเรื่องอยู่

ทางเลือกอีกทางหนึ่ง คือ หัดทำภาพประกอบเอง
ซึ่งปัจจุบันก็มีตัวช่วยที่เป็นซอฟท์แวร์ออกมาหลายสิบตัว แต่พวกเราส่วนมากก็ยังใช้ไ่ม่เป็น ไม่รู้จะเล่นตัวไหนดี
มีเว็บไซท์สอนการทำ illustrator/photoshop ทั้งภาษาไทย ภาษาอังกฤษ เป็นร้อยๆ
มีวิดีโอสอนเรืองนี้ใน youtube เป็นพัน
แต่มันมากเสียจนไม่รู้จะเลือกตัวไหน พอดูแล้วงงก็ไม่รู้จะถามใคร

จึงเห็นสมควรจะรวบรวมแนวทางต่างๆที่ใช้ในการทำภาพการ์ตูนประกอบหนังสือจากทุกสารทิศ
ทั้งที่เป็นข้อความและวิดีโอเอามารวบรวมไว้ที่นี่
เพื่อเราคนไทยจะได้ทำภาพประกอบหนังสือเองได้

ถึง KDP แบนเรา เราก็ยังรับงานอิสระจากลูกค้าทั่วโลกได้ และทำภาพการ์ตูนไปขายตามเว็บไซท์
ที่ขาย stock photos ก็ได้

ห้องนี้ก็จะเป็นห้องศิลปะ ที่เราจะมาฝึกฝนด้านนี้กันต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 05:41:28 AM โดย supersonics »

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
Re: สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 11:01:36 PM »
มาปูเสื่อรอเรียนครับ  ;D
ไว้เตือนสติกันนะครับ

supersonics

• *
Re: สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 06:12:35 AM »
แผนผังแสดงอารมณ์บนใบหน้า (Facial Expressions Chart)

ภาพการ์ตูนที่มีเส้นเพียงไม่กี่เส้น ก็สามารถแสดงอารมณ์ออกมาได้เหมือนกับภาพถ่าย
เพียงแต่ขยับเส้นบางเส้นให้ไปอยู่อีกตำแหน่งหนึ่ง

ขอให้สังเกตุ คิ้ว ปาก ตา เปลือกตา
มีสี่จุดแค่นี้เอง พอขยับไปขยับมา มันก็แสดงอารมณ์ออกมาได้ดังที่เราต้องการ

เส้นไม่กี่เส้นที่เปลี่ยนตำแหน่ง มันก็มีพลังพอที่จะสื่ออารมณ์และความรู้สึกของตัวการ์ตูนในขณะนั้นออกมาได้
มันทำให้ภาพการ์ตูนมีชีวิตชีวาขึ้น ไม่ใช่กี่ภาพก็อารมณ์เดียวกันหมด
ดีใจก็หน้าเดิม เสียใจก็หน้าเดิม ตกใจก็หน้าเดิม

เรื่องนี้ตกค้างมาจากสัมมนา ว่าจะสาธิตให้ดูการแสดงอารมณ์ต่างๆของการ์ตูน
มีปัญหาเรื่องวาดบน photoshop ไม่ไ้ด้  ต้องยกเลิกกลางคัน
เลยยกยอดมาแสดงไว้ตรงนี้

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:40:45 AM »
ดีมากเลยครับห้องนี้ ฝีมือพวกเราจะได้พัฒนาไปพร้อมๆกัน ตอนนี้ผมมีแนวการทำงานกับ illustrator คือจะออกแบบแล้วร่างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือตามที่ต้องการด้วยมือก่อน แล้วนำเข้า illustrator มาทาบและลงสี มันจะเป็นการเรียนการใช้ illustrator และนำภาพไปใช้งานได้เลยในเวลาเดียวกัน เป็นการบีบการเรียนให้แคบเข้ามาให้ตรงจุดประสงค์จริงๆเสียก่อน ต่อไปเมื่อมีเวลาค่อยๆเรียนการใช้โปรแกรมนี้ในมุมกว้างขึ้นไป สรุปคือเรียนใช้คำสั่งเฉพาะด้านที่จำเป็นกับงานทำหนังสือของเราก่อน หนังสือจะได้ออกมาเร็วจะได้เลิกใส้แห้งกันเสียที

เพราะฉะนั้นใครพอจะแสดงวิธีทาบใน illustrator โดยละเอียดได้ขอเชิญครับ ช่วยกันกอบกู้สถานะการณ์ให้เพื่อนๆผ่านไปให้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:39:53 AM โดย ringo »

newcome

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:16:48 AM »
ขอบคุณครับ ผมขอสนับหนุนอีก เสียงหนึ่ง 

ตอนนี้กำลังตั้งใจ รอ อาจารย์มาสอนครับ

MoonLord

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 07:37:09 PM »
ดีมากเลยครับห้องนี้ ฝีมือพวกเราจะได้พัฒนาไปพร้อมๆกัน ตอนนี้ผมมีแนวการทำงานกับ illustrator คือจะออกแบบแล้วร่างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือตามที่ต้องการด้วยมือก่อน แล้วนำเข้า illustrator มาทาบและลงสี มันจะเป็นการเรียนการใช้ illustrator และนำภาพไปใช้งานได้เลยในเวลาเดียวกัน เป็นการบีบการเรียนให้แคบเข้ามาให้ตรงจุดประสงค์จริงๆเสียก่อน ต่อไปเมื่อมีเวลาค่อยๆเรียนการใช้โปรแกรมนี้ในมุมกว้างขึ้นไป สรุปคือเรียนใช้คำสั่งเฉพาะด้านที่จำเป็นกับงานทำหนังสือของเราก่อน หนังสือจะได้ออกมาเร็วจะได้เลิกใส้แห้งกันเสียที

เพราะฉะนั้นใครพอจะแสดงวิธีทาบใน illustrator โดยละเอียดได้ขอเชิญครับ ช่วยกันกอบกู้สถานะการณ์ให้เพื่อนๆผ่านไปให้ได้ครับ

เห็นด้วยกับพี่ ringo ครับ ได้ฝึกฝีมือไปด้วย ได้ภาพการ์ตูนไปทำหนังสือขายด้วย ที่สำคัญยังสามารถส่งภาพ illustration ของเราไปขายตามเว็บ stock photo ต่างๆ ที่มีนับสิบๆเว็บ เพิ่มรายได้อีกทางหนึ่งในอนาคตด้วย แล้วเท่าที่ไปหาข้อมูลมาดู มีคนไทยหลายๆ คนสร้างรายได้เดือนละ 50,000 บาท (เดือนละเกือบ 2 แสนถ้ารวมหลายๆเว็บ) จากการขาย stock ด้วยนะครับ ถ้าจำไม่ผิดใช้เวลาส่งงานแค่ 2 ปีเอง (http://www.stockphotothailand.com/forums/viewtopic.php?f=8&t=9201) เหมือนที่อาจารย์บอกไว้ครับ เก็บรายได้ไปเรื่อยๆเหมือน KDP อีกสิบปีถ้าเขายังดาวน์โหลดไปใช้ เราก็ยังได้ตังค์ งาน vector กำลังเป็นที่นิยมเป็นอย่างมากนะครับ มีหลายคนนำไปทำเป็น app ต่างๆ เนื่องจากสามารถนำไปใช้งานได้ง่าย ถ้านำไปทำเป็น app หรือ animation เราสามารถปรับ ย้าย เปลี่ยนขนาด แก้ไข ได้หมด

มีลูกค้าใน fiverr ของผมคนนึงยินดีจ่าย $15 ต่อ การ์ตูน 1 ตัว โดยต้องส่งงานเป็นไฟล์ ai หรือ eps เพื่อจะได้เอาไปทำ app และ animation ผมจึงอยุดวาดจาก ipad หันมาฝึก illustrator อย่างจริงจังเลยครับช่วงนี้ และมีความรู้สึกว่า ถ้าใช้งานได้อย่างชำนาญแล้ว สามารถสร้างงาน อย่าง ตัวการ์ตูนง่ายๆ ได้ 5-10 รูปต่อวันสบายๆ เลยครับ ตอนนี้ผมใช้เป็นอยู่แค่เครื่องมือ 2-3 ตัว tools ส่วนใหญ่ผมยังไม่รู้จัก

นี่เป็น brush ที่ผมใช้วาดอยู่นะครับ เพื่อนๆ สามารถโหลดไปลองใช้ได้นะครับ

http://www.mediafire.com/?x72o9o13wa36xo0

อันนี้ตัวอย่างที่ผมวาดจาก brush ตัวนี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 07:42:34 PM โดย MoonLord »
Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 07:45:37 PM »
สุดยอดมากเลยครับท่าน  :D
คุณ Moonload ใช้เมาส์หรือปากกาเมาส์ วาดครับ

ปล. ถ้าอยากนำรูปไปขายเราต้องไปศึกษาจากไหนได้บ้างครับ
มีหนังสืออะไรแนะนำมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 07:51:43 PM โดย Kindle Man »

longtam

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:06:02 PM »
 ศึกษาว่าเอาไปขายได้ที่ไหนบ้าง เช่น dreamtime และอีกหลายๆที่

เป้าหมายหลักที่ผมอ่านเขาบอกว่า shutterstock ส่งผ่านยากสุดแล้ว

ก็ยอดขายแรงสุด ตามที่ผมอ่านมา

ครับคุณKindle Man
 sellingphotoonline.blogspot.com/

stockphotothailand.com/forums/index.php

xn--22c4bjawlnd2a2fa7ccc8y4b5d.sabuyblog.com/

คุณMoonLord voodoo4 ที่ให้มาลงตรงไหนครับ ใช้อย่างไรครับ
เพิ่งหัดใช้เลยยังงงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:30:45 PM โดย longtam »

MoonLord

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:06:16 PM »
คุณ Moonload ใช้เมาส์หรือปากกาเมาส์ วาดครับ

ปล. ถ้าอยากนำรูปไปขายเราต้องไปศึกษาจากไหนได้บ้างครับ
หนังสือน่าจะมีนะครับ ไม่แน่ใจ
ลองศึกษาตามเว็บไปก่อนก็ได้ครับ ผมเองก็พึ่งจะรู้เหมือนกัน อันนี้เป็นข้อมูลที่คุณ longtam และ คุณ ojogabonitoo ให้ข้อมูลมาครับ

http://stockphotothailand.com/forums/
sellingphotoonline.blogspot.com/
sellingphotoonline.blogspot.com/2011/05/vector-dreamstime.html
sellingphotoonline.blogspot.com/2011/04/vector-fotolia.html
xn--22c4bjawlnd2a2fa7ccc8y4b5d.sabuyblog.com/
photomakemerich.com/
Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?

IM Man

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:12:37 PM »

หนังสือน่าจะมีนะครับ ไม่แน่ใจ
ลองศึกษาตามเว็บไปก่อนก็ได้ครับ ผมเองก็พึ่งจะรู้เหมือนกัน อันนี้เป็นข้อมูลที่คุณ longtam และ คุณ ojogabonitoo ให้ข้อมูลมาครับ

http://stockphotothailand.com/forums/
sellingphotoonline.blogspot.com/2011/05/vector-dreamstime.html
sellingphotoonline.blogspot.com/2011/04/vector-fotolia.html
photomakemerich.com/
คุณ moonload ได้ลองส่งไปบ้างยังครับ

MoonLord

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:19:11 PM »

ศึกษาว่าเอาไปขายได้ที่ไหนบ้าง เช่น dreamtime และอีกหลายๆที่

ครับคุณKindle Man

stockphotothailand.com/forums/index.php

คุณMoonLord voodoo4 ที่ให้มาลงตรงไหนครับ ใช้อย่างไรครับ
เพิ่งหัดใช้เลยยังงงๆครับ

copy ไปวางที่ library เลยครับ
c >program file > adobe >adobe illustrator cs3 > presets > brushes > แล้วก็เลือก folder ที่จะวางเลยครับ หรือสร้างขึ้นมาใหม่เลยก็ได้ครับ ของผมวางไว้ที่ Default Brushes

คุณ Kindle Man ยังเลยครับ ผมเองก็เพิ่งจะรู้จัก stock photo เมื่อวานครับ จากที่อาจารย์ กับคุณ ojogabonitoo และ คุณ  longtam แนะนำมาครับ

IM Man

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:20:57 PM »
ขอบคุณมากครับ :)

กระทู้นี้ร้อนแรงแน่!!!

supersonics

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:30:46 PM »

http://www.se-ed.com/eShop/%28A%2894zxXrlgywEkAAAAODQ3ZGMxZjEtNmE2ZC00YzhiLWJhODAtN2YyMGIyY2U0Zjdih-fy0_4fm8zrWTTE5fb3wt58ouo1%29%29/Products/Detail.aspx?No=9786160812240&CategoryId=1477

รวยทะลุเลนส์ ของ สุระ นวลประดิษฐ์

ว่าด้วยการขายภาพ stock photos แม้จะเน้นภาพถ่าย
แต่ถ้าคุณทำภาพการ์ตูนไปขาย ก็หลักการเดียวกันครับ ส่วนแบ่งเราจะได้ประมาณ 0.50 เหรียญต่อการ
ดาวน์โหลดหนึ่งครั้ง แต่ถ้าโหลดเดือนละ 5000 ครั้ง ก็บวกลบดูว่าเท่าไหร่

หรือไม่งั้นก็ลองปรึกษาคุณ suwatpo
วันสัมมนาเขาก็มาด้วย ได้คุยกันหลายคำ  คนนี้ก็ช่างภาพมือฉมัง เขาขายภาพ stocks ด้วย
มีอีกสองสามคนที่บอร์ดเก่าของเรา ซึ่งทำได้เดือนละห้าหมื่่น แต่เขาไม่ได้ตามมาบอร์ดนี้ เลยขอไม่เอ่ยชื่อ

IM Man

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:32:36 PM »
อาจารย์ซุปได้ส่งไปขายตามเวป stock photo ต่างๆ บ้างมั้ยครับ

supersonics

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:47:57 PM »
อาจารย์ซุปได้ส่งไปขายตามเวป stock photo ต่างๆ บ้างมั้ยครับ

ผมเคยทำภาพการ์ตูนไปขายตามเว็บพวกนี้หนหนึ่ง จำไม่ได้แล้วว่าเว็บไหน  ตอนนั้นมีแค่ 40 รูป
ทำได้สามสี่เดือน ตัวการ์ตูนไปคล้ายคลึงกับผลงานที่มีลิขสิทธิ์  แล้วโดนร้องเรียน
เลยโดนแบนแอคเคาท์แล้วไม่ได้ทำต่ออีก ตอนนั้นกำลังติดพันกับ clickbank
เลยไม่ได้ใส่ใจกับการขายภาพ stocks อีก ทำหลายอย่างมันมั่วไปหมด
ต้องเลือกเอาแค่บางอย่าง แต่ถ้าใครมีฝีมือระดับคุณ MoonLord ผมว่า่น่าทำ
เพราะไม่ต้องง้อ KDP อีกต่อไป สนามก็มีมากกว่า