ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางที่ยั่งยืนสำหรับผม  (อ่าน 26135 ครั้ง)

พัฒน์ (ringo)

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
    • #redbubblesunsetdesign
แนวทางที่ยั่งยืนสำหรับผม
« เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 08:03:25 AM »
แนวทาง stock photo คือแนวทางที่ยั่งยืนสำหรับผม ถึงจะเดินไปช้าๆ แต่มั่นคง authority site ก็ยั่งยืนไม่แพ้กัน แต่ขอแวะข้างทางทำคลิปไปด้วย

นี่งานชุดใหม่ของผม เอามาให้ดูเล่นๆ เผื่อใครมีไฟเหลือจะทำบ้างก็ดีนะครับ ชื่อชุด Pumpkin Soup

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2019, 08:17:44 AM โดย พัฒน์ »

vava

• Full Member
  • *
Re: แนวทางที่ยั่งยืนสำหรับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 11:01:22 AM »
ฝีมือถ่ายภาพเจ๋งมากค่ะพี่ เลือก niche ดีอีกด้วย
ขอคารวะ 3 จอกค่ะ

longtam

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 11:17:12 AM »
สวยมากเลยครับคุณพัฒน์  :)

ขอบคุณที่มาแนะนำแนวทางเพิ่มมากครับ

lazongte

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 02:54:59 PM »
ซุปทำเองด้วยรึป่าวครับพี่ น่ากินมากเลยครับ ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 08:11:08 PM »
ฝีมือถ่ายภาพเจ๋งมากค่ะพี่ เลือก niche ดีอีกด้วย
ขอคารวะ 3 จอกค่ะ

นีีี่คือ Niche "Food" หรือ Food photography เกิดจากการทดลองถ่ายและส่งขายที่ shutterstock.com จากภาพทั้งหมดที่ถ่ายหลากหลายแนว (Niche) ปรากฎว่าแนวอาหารขายได้มากกว่า 60% ของทั้งหมด 160 ภาพ ที่มี จึงจะยึดแนวนี้ในการถ่ายภาพ แต่จะต้องศึกษาเรื่อง food stylist อีกเล็กน้อยเพื่อเป็นแนวทางในการนำเสนอ ตั้งใจว่าจะนำเสนออาหารไทยในรูปแบบที่ไม่เคยมีใครนำเสนอมาก่อน

คารวะ 3 จอกคงไม่พอมั้งน้องนิว เอ๊ย...คุณvava พี่คอแข็งนะ เทคนิคการถ่ายภาพเรียนรู้กันได้ไม่ยาก ที่ยากคือจินตนาการและคุณรักการถ่ายภาพหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2019, 05:56:33 AM โดย พัฒน์ »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 08:14:19 PM »
สวยมากเลยครับคุณพัฒน์  :)

ขอบคุณที่มาแนะนำแนวทางเพิ่มมากครับ

ขอบคุณที่ชมครับ แต่ก็ต้องปรับปรุงพัฒนาต่อไปให้ดีกว่านี้ ถ้าคุณสนใจก็ไม่ยากที่จะเรียนรู้นะครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 08:29:37 PM »
ซุปทำเองด้วยรึป่าวครับพี่ น่ากินมากเลยครับ ;D ;D ;D

ทำเองทั้งหมดครับ แนวนี้ไม่ยากสำหรับผมเพราะผมทำอาหารเป็นมาตั้งแต่เด็กๆ โตมาเปิดร้านอาหารเจ๊งไปสามร้านจึงมีคาวมรู้เรื่องอาหารดีพอสมควร ฮาาาาา   ;D

longtam

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 03:14:10 PM »
คุณพัฒน์แบ่งเวลาทำงานอย่างไรครับ ถึงทำได้หลายๆอย่างครับ

• *
ก็แค่ทำให้ Protfolio มันโตขึ้น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 10:14:06 AM »
  ก็แค่ถ่ายภาพแล้วส่ง สร้างผลงานอย่างมีคุณภาพให้ Protfolio มันโตขึ้น เมื่อ Protfolio โตขึ้นมีผลงานให้เขาเลือกมากขึ้นรายได้ก็จะเข้ามาอย่างต่อเนื่องครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 12:07:24 PM โดย พัฒน์ »

longtam

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 02:03:54 PM »
ขอบคุณคุณพัฒน์มากๆครับ

ขอบคุณที่โชว์ยอดให้ดูนะครับ  :)

vava

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 09:32:14 AM »
มีเพื่อนทำแนวนี้ค่ะ เค้าแนวแม่บ้านทำอาหารเองอยู่แล้ว ทำอาหารคลีน อาหารคีโต อาหารเด็กให้ลูก แล้วก็ชอบถ่ายรูปด้วย เห็นขายดีเชียว ก็พอร์ตโตขึ้นเรื่อยๆเหมือนกันค่ะ
เห็นว่าจะขยาย niche ไปแนว object ไม่รู้ถึงไหนแล้ว
ส่วนหนู อาหารก็ทำไม่เป็น กล้องเจ้งอีก ไม่มีตังค์ซื้อใหม่แล้วค่าาาา  :'(

พี่พัฒน์เป็นคนใจเย็นมากแน่ๆเลย ถ่ายรูปต้องจัดฉาก องค์ประกอบ จัดแสง นั่นนี่ กว่าจะได้แต่ละชอต ปรับแสงสีอีก
ขอคารวะเพิ่มอีก 3 shot espresso ค่ะ

a116

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 05:21:09 PM »
สุดยอดครับ
แนวนี้ผมก็เล็งๆ อยู่เหมือนกัน

funny

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 02:37:13 PM »
สุดยอดครับพี่ เป็นแนวทางที่โตแบบมั่นคงดีนะครับ
ขอถามหน่อยนะครับว่ากล้องที่ใช้นี้ต้องประมาณไหนหรือครับ ถ่ายภาพเพื่อส่งขึ้นได้นะครับ
 ;D ;D

longtam

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 03:04:04 PM »
แนวทางขายภาพstockนี่ ถ้าคนถ่ายภาพไม่เป็นนี่จะเข้าไปขายได้ไหมครับ

เห็นภาพคุณพัฒน์แล้วผมคงทำไม่ได้เลยครับ กล้องก็ไม่มีอีก  :)

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 06:16:29 PM »
สุดยอดครับพี่ เป็นแนวทางที่โตแบบมั่นคงดีนะครับ
ขอถามหน่อยนะครับว่ากล้องที่ใช้นี้ต้องประมาณไหนหรือครับ ถ่ายภาพเพื่อส่งขึ้นได้นะครับ
 ;D ;D

เขาว่าใช้สมาร์ทโฟนก็ถ่ายภาพขายได้ แต่ถ้าจะทำจริงจังควรใช้กล้อง DSLR เอาแค่ระดับเริ่มต้นไปก่อนเช่น Nikon D3400 เลนส์ kit 18-55mm ความละเอียดภาพ 24 ล้านพิกเซล ราคาหมื่นต้นๆ

ตอนนี้ผมใช้ Nikon D5600 เลนส์ kit 18-55mm ความละเอียดภาพ 24.2 ล้านพิกเซล อันที่จริงเว็ป stock photo ทั่วไปจะกำหนดความละเอียดภาพที่จะส่งขายได้อยู่ที่ 4.0 ล้านพิกเซลขึ้นไป แต่ถ้าเราใช้กล้องที่มีความละเอียดภาพสูงๆ เมื่อเรานำไปปรับแต่งด้วยโปรแกรมตกแต่งภาพเช่น Lightroom เราสามารถปรับแต่งได้มากหลากหลายโดยที่ไฟล์ภาพไม่ชํ้า ภาพก็ออกมาดีครับ