ผู้เขียน หัวข้อ: Your account is blocked  (อ่าน 18207 ครั้ง)

Doody

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: Your account is blocked
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 10:47:49 AM »
สอบถามมายังพี่ๆ ที่มีประสบการณ์คับ
ผมถูกบล๊อกไป 1 ครั้ง แล้วหลังจากที่ ส่งเมลล์
ไปคุยไม่กี่วัน เมื่อคืน เจ๊ซู แกก็เมลล์มาบอกว่า
ตกลง เจ๊จะปลดบล๊อกให้ แต่พอผมลองเข้าไป
เจ๊แกปลดให้แล้ว แต่ยังกด ยังคลิกอะไรไม่ได้เลย
รายการหนังสือที่เหลือก็ยังมองไม่เห็น
แบบนี้แปลว่าอะไรเหอคับ หรือมันต้องใช้เวลา...
???

ต้องรอประมาณ 48 ชั่วโมง กว่าการปลดบล็อคจะสมบูรณ์
ผมโดนใบเหลืองครั้งแรก ก็แบบนี้เหมือนกัน

100arts

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 11:34:33 AM »
สอบถามมายังพี่ๆ ที่มีประสบการณ์คับ
ผมถูกบล๊อกไป 1 ครั้ง แล้วหลังจากที่ ส่งเมลล์
ไปคุยไม่กี่วัน เมื่อคืน เจ๊ซู แกก็เมลล์มาบอกว่า
ตกลง เจ๊จะปลดบล๊อกให้ แต่พอผมลองเข้าไป
เจ๊แกปลดให้แล้ว แต่ยังกด ยังคลิกอะไรไม่ได้เลย
รายการหนังสือที่เหลือก็ยังมองไม่เห็น
แบบนี้แปลว่าอะไรเหอคับ หรือมันต้องใช้เวลา...
???

ต้องรอประมาณ 48 ชั่วโมง กว่าการปลดบล็อคจะสมบูรณ์
ผมโดนใบเหลืองครั้งแรก ก็แบบนี้เหมือนกัน

โอ้... ขอบพระคุณคับ ค่อยโล่งใจไปหน่อย  :D

a116

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 10:13:24 PM »
โปรแกรม abbyy finereader ตามลิงค์ครับ
http://www.mediafire.com/?djj5aqb95qzk7qt
โปรแกรมนี้จะเป็นตัวเดียวกับที่ arcive ใช้แปลงหนังสือครับ
หลังจากใช้มาพักหนึ่งส่วนตัวผมว่าใช้ง่ายครับ ส่วนตัวชอบมากกว่า free ocr
สามารถแปลงแบบ auto หรือจะแปลงแบบทีละหน้าก็ตามสะดวกครับ
เราสามารถแก้คำผิดโดยดูหน้าต่อหน้าเลยไม่ต้องเปิดโปรแกรมสองโปรแกรม
ลองใช้ดูนะครับ
อ้อเครื่องผมถ้าเปิด eset nod อยู่มันจะไม่รันโปรแกรมต้องปิดก่อน
เครื่องอืนไม่แน่ใจครับ
ขอบคุณครับ
โหลดแล้วครับ แต่ลงไม่ผ่านซะที สงสัยฝีมือยังไม่ถึง

ส่วนที่ผ่านมา ผมใช้ word 2003 นี่แหละครับ สามารถจัดหน้าได้ภายใน 3 คลิ๊ก  :o
ถ้าวันไหนว่างๆ สามารถทำได้ 3-4 เล่ม/วัน  (เล่มละไม่เกิน 200 หน้า พร้อมภาพประกอบ+toc)
แต่ช่วงนี้งานในร้านค่อนข้างเยอะ บางวันก็ไม่ได้ส่ง บางวันอย่างมากก็ 1 เล่ม (สลบก่อน)  :'(

run95

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 12:22:49 AM »
โปรแกรม abbyy finereader ตามลิงค์ครับ
http://www.mediafire.com/?djj5aqb95qzk7qt
โปรแกรมนี้จะเป็นตัวเดียวกับที่ arcive ใช้แปลงหนังสือครับ
หลังจากใช้มาพักหนึ่งส่วนตัวผมว่าใช้ง่ายครับ ส่วนตัวชอบมากกว่า free ocr
สามารถแปลงแบบ auto หรือจะแปลงแบบทีละหน้าก็ตามสะดวกครับ
เราสามารถแก้คำผิดโดยดูหน้าต่อหน้าเลยไม่ต้องเปิดโปรแกรมสองโปรแกรม
ลองใช้ดูนะครับ
อ้อเครื่องผมถ้าเปิด eset nod อยู่มันจะไม่รันโปรแกรมต้องปิดก่อน
เครื่องอืนไม่แน่ใจครับ
ขอบคุณครับ
โหลดแล้วครับ แต่ลงไม่ผ่านซะที สงสัยฝีมือยังไม่ถึง

ส่วนที่ผ่านมา ผมใช้ word 2003 นี่แหละครับ สามารถจัดหน้าได้ภายใน 3 คลิ๊ก  :o
ถ้าวันไหนว่างๆ สามารถทำได้ 3-4 เล่ม/วัน  (เล่มละไม่เกิน 200 หน้า พร้อมภาพประกอบ+toc)
แต่ช่วงนี้งานในร้านค่อนข้างเยอะ บางวันก็ไม่ได้ส่ง บางวันอย่างมากก็ 1 เล่ม (สลบก่อน)  :'(
ผมก็ใช้ word 2007 ครับทำทุกอย่างได้ดังใจ
ส่วนเจ้า abbyy finereader เป็นโปรแกรมแปลงตัวหนังสือจากรูปภาพหรือ pdf
ใช้ในกรณีทำหนังสือแสกนเอง หรือ หนังสือบางเล่มใน archive ที่อยากทำจริง ๆแต่ไฟล์ text มันเละมาก ๆๆๆๆๆๆๆ
ตัดมาได้ทั้งตัวหนังสือและรูปภาพ แปลงไปเช็คคำผิดไปได้เลย อันนี้ต้องทำแบบใจเย็นโพด ๆ ครับ
หนังสือบางเล่มผมทำอยู่สามวันกว่าจะเสร็จ ทำเสร็จเซฟมาเปิดกับ wrod ได้เลย แล้วก็จัดหน้ากันตามสะดวกครับ
ลองใช้ดูขำ ๆ ครับ

100arts

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 04:22:15 PM »
สืบเนื่องจากคำถามที่แล้วคับ เจีซู คืนบัญชีให้แล้ว แต่ไม่สามารถ
กดหรือคลิกอะไรบน booksheaf ได้ ผ่านไป 4 วัน ผมเลยเมลล์ไปถาม
เค้าตอบมาว่า

I'm sorry for the trouble you had using our site. As it turns out, I haven't been able to identify the technical problem you reported yet, so I'd appreciate if you could reply to us at [email protected] and provide a screenshot of what you're seeing, be sure to clear your cookies, cache, and temporary files and try logging into your account again. You may also try accessing KDP via a different browser.

Please include details for any applicable items in the list below to help us troubleshoot your issue:

1. Text of error message received
2. URL of error page
3. Internet Browser (Type/Version)
4. Approximate time problem began
5. Steps taken to troubleshoot
6. Additional insight describing the problem

We look forward to hearing back from you so we can work to resolve this issue for you as soon as possible.

Thanks for using Amazon KDP.

Regards,

ผมก็เลยลอง ใช้ google chrome เข้าดู ปรากฏว่าเข้าได้ อ้าว...แล้วทีนี้ ผมจะใช้ IE เข้าไม่ได้แล้วเหรอคับ
มันเป็นเพราะอะไรกันแน่คับ พิศวงจิงๆ  ???

รบกวนผู้รู้ด้วยคับ  :-[

supersonics

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 09:08:38 PM »
be sure to clear your cookies, cache, and temporary files and try logging into your account again. You may also try accessing KDP via a different browser.

บราวเซอร์แต่ละตัว มันจะสะสม cookies, cache, temporary files
ข้อมูลเก่าจากเว็บที่เราเคยเข้าไปดู และข้อมูลอื่นๆ เอาไว้

เวลาเราเข้าไปที่เว็บเดิมที่เราเคยเข้ามาแล้ว มันก็จะดึงข้อมูลเก่าบางส่วนจาก cache มาแสดงผลเลย
ซึ่งบางครั้งหน้าเว็บนั้นมีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นแล้ว มันก็ยังแสดงข้อมูลเก่าอยู่ ไม่ยอมอัพเดท Refresh ก็ไม่หาย
อาจต้องรอถึง 30 วัน กว่ามันจะลบข้อมูลเก่าใน cache ออก แล้วแสดงผลปัจจุบัน

ถ้าไม่อยากรอ ก็ต้องลบข้อมูลใน cache ออกด้วยตัวเอง
ลอง search ดูในเน็ต คงมีคนบอกวิธีไว้
หรือไม่ก็ต้องถอดบราวเซอร์เดิมออก แล้วลงใหม่
แบบสุดท้ายนี้ อาการนี้ต้องหายแน่นอน

a116

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 10:36:40 PM »
be sure to clear your cookies, cache, and temporary files and try logging into your account again. You may also try accessing KDP via a different browser.

บราวเซอร์แต่ละตัว มันจะสะสม cookies, cache, temporary files
ข้อมูลเก่าจากเว็บที่เราเคยเข้าไปดู และข้อมูลอื่นๆ เอาไว้

เวลาเราเข้าไปที่เว็บเดิมที่เราเคยเข้ามาแล้ว มันก็จะดึงข้อมูลเก่าบางส่วนจาก cache มาแสดงผลเลย
ซึ่งบางครั้งหน้าเว็บนั้นมีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นแล้ว มันก็ยังแสดงข้อมูลเก่าอยู่ ไม่ยอมอัพเดท Refresh ก็ไม่หาย
อาจต้องรอถึง 30 วัน กว่ามันจะลบข้อมูลเก่าใน cache ออก แล้วแสดงผลปัจจุบัน

ถ้าไม่อยากรอ ก็ต้องลบข้อมูลใน cache ออกด้วยตัวเอง
ลอง search ดูในเน็ต คงมีคนบอกวิธีไว้
หรือไม่ก็ต้องถอดบราวเซอร์เดิมออก แล้วลงใหม่
แบบสุดท้ายนี้ อาการนี้ต้องหายแน่นอน
ลองใช้ CCleaner ก็ได้ครับ ของผมประมาณ 2-3 เดือน ก็เคลียร์ครั้งหนึ่งเหมือนกัน เครื่องเบาไปเยอะ  8)

Keng

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 07:33:36 PM »
หนังสือที่เอาจาก archive จะมีปัญหานี้
วิธีจัดบรรทัดใหม่ผมแสดงไว้แล้วในวิดีโออันล่าสุด

ปัญหาที่เกิดจากการนำหนังสือ จาก archive เช่น การจัดบรรทัดใหม่ หรือปัญหาตัวสะกด และอักขระแปลกๆ ผมขอเสนอวิธีการที่ผมใช้ อาจแก้ปัญหาได้ไม่หมด แต่พอที่จะนำมาเรียบเรียงเป็นขั้นตอนการทำงาน (algorithm) เพื่อให้ทำงานได้เร็วขึ้น (หากผิดพลาด ต้องขออภัยด้วยครับ)

ก่อนอื่น ขอบอกก่อนว่า การทำหนังสือของผม จะทำโดยใช้โปรแกรม Jutoh ที่ได้เคยแนะนำไว้แล้ว ข้อดีของโปรแกรมนี้ คือ รูปแบบการใช้งานเหมือนกับ word processing ไม่ต้องสนใจเรื่อง html tag coding และยังสามารถ export ไฟล์หนังสือที่ทำแล้ว เป็นไฟล์ .mobi พร้อมส่งได้ทันที แต่ข้อเสียคือ ต้องเสียเงินซื้อ

อีกโปรแกรมหนึ่งที่จะแนะนำ คือ Sigil ซึ่งมีรูปแบบการใช้งานเหมือนกับ Jutoh แต่บางลูกเล่นไม่มี ข้อดีคือ ฟรี แต่ไม่สามารถ export เป็นไฟล์ .mobi ได้ แต่หากต้องทำเป็น mobi แนะนำว่า ให้ convert ด้วยโปรแกรม kindle previewer หรือ โปรแกรม caribre (ตัวนี้ฟรี ใช้ convert file ได้หลายรูปแบบ เช่น pdf > epub, epub > mobi, pdf > mobi) หรือ อาจจะส่งไป convert ที่ kdp

ทั้งสองโปรแกรมที่แนะนำ มีคุณสมบัติหนึ่งคือ การ import ไฟล์ .epub ได้ ซึ่งผมใช้แก้ปัญหาการขึ้นบรรทัดใหม่หรือเว้นบรรทัดว่างได้ หมายความว่า เมื่อผมจะเอาหนังสือมาจาก archive.org ผมจะเลือก download ไฟล์  .epub และ ไฟล์ .pdf
(ไฟล์ .pdf ผมใช้ในการตรวจทานเนื้อหา ตัวสะกด แต่ข้อสังเกตอย่างหนึ่ง คือ pdf ที่ download มาหากมีข้อความว่ามาจาก google book ไฟล์นั้นจะไม่สามารถ copy ข้อความได้)

ส่วนปัญหาตัวสะกด และอักขณะแปลกๆ ผมอาศัยดูด้วยตา โดยตรวจทานกับไฟล์ pdf ที่ดาวน์โหลดมาด้วย ซึ่งถ้าทำบ่อยๆ จะสังเกตเห็นตัวสะกดแปลกๆ ซ้ำกันไม่กี่ตัว เช่น ตัว hke มาจาก like , ตัว ii มาจาก u และข้อสังเกตอีกอย่างคือ สังเกตจากชื่อ สำนักพิมพ์ ของหนังสือที่เราเอามา ส่วนมากถ้าเจอหนังสือที่มาจากสำนักพิมพ์ที่มีตัวสะกดผิดน้อย หนังสือประเภทเดียวกันที่มาจากสำนักพิมพ์นั้น ก็จะผิดพลาดน้อยด้วย ช่วยประหยัดแรงได้เยอะ

ผมก็ทำแนวทางนี้เหมือนกันครับ ผลลัพท์ที่ได้อาจจะทำหนังสือเสร็จช้าหน่อยแต่ชัวร์ และที่สำคัญสายตาเราจะไวขึ้นมาก เรียกได้ว่าไวเกือบๆเท่าอาจารย์เวลาตรวจงานวิจัยของนักศึกษาเลยครับ  ;D

ขอบคุณครับ

IamKK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 09:06:35 PM »
หนังสือแจกฟรีตอนนี้เพิ่มจำนวนขึ้นอย่างรวดเร็ว
จาก 10,000 กว่าเล่ม ตอนนี้ มี 41,919 เล่ม http://amzn.to/ItoRVh
สองอาทิตย์ก่อน ยังมีแค่ 35,000 เอง  มันเพิ่มขึ้นแบบผิดหูผิดตา และคิดว่ามันคงจะเพิ่มขึ้นอีก
อาทิตย์ก่อนผมเจอ publisher อยู่สองเจ้า แต่ล่ะเจ้า มีหนังสือ พันกว่าเล่ม ดูวันที่
publish เป็นวันเดียวกันหมดทั้งพันกว่าเล่ม ไม่มี anno Illus เลย แบบนี้ เค้าเรียก spam หรือเปล่า
เจอแล้วนะครับ http://amzn.to/ILdGne
หนังสือ จาก archive ผมใช้โปรแกรม abbyy finereader แปลง ตัวนี้ใช้ดีครับ
(ขอภัยด้วยหากใครรู้แล้ว) ลองหาดูในเน็ทครับ ถ้าใครอยากได้เดี๋ยวผมอัพไว้ให้ครับ

ส่วนสาเหตุที่โดน block ของผมนั้น
ผมเอาหนังสืออกทีเดียวเืกือบร้อยกะว่าจะไล่้แก้ ๆ กันไป
แต่มีเล่มหนึงผมเอาออกไม่ได้ผมแก้เล่มนี้ไปก่อนหนึ่งวันมันติด draft อยู่
วันต่อมาผมก็โดน ผมสันนิษฐานเอาเองว่าผมไปกระตุ้นรังของ bot เข้า มันเลยมากันยกใหญ่
เมล์ไปก็ตอบกลับเร็วมาก ว่า "เจ๊ไม่รับหนังสือเธอแล้วนะ เคยเตือนแล้วแต่ไม่ยอมฟังเจ๊เอง ช่วยไม่ได้
ส่วนตังค์อ่ะเจ๊จะจ่ายให้ "
เศร้าเกือบร้องไห้ ดีที่ได้ อ.ซุป กับ อ.netsim ชี้แนะไว้ไม่งั้นผมก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน

ผมเข้าไปดูจำนวน หนังสือ PD ตามลิ้งข้างบน คราวที่แล้วมี 41,91 9 เล่ม  แต่ตอนนี้เหลือแค่ 24,710 เล่มเองครับ  :o
ไม่รู้ว่าส่วนใหญ่คนขายถอดออกไปเอง หรือว่าโดนอเมซอนถอดออกไปไม่รู้

Keng

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 11:27:00 PM »
ต้องดูผ่าน proxy ครับถึงจะเห็น 41,909

IamKK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 11:34:00 PM »
ต้องดูผ่าน proxy ครับถึงจะเห็น 41,909

โอ้ว   ขอบคุณครับ   ;D ;D

Bigpapa

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 01:37:47 AM »
หนังสือที่เอาจาก archive จะมีปัญหานี้
วิธีจัดบรรทัดใหม่ผมแสดงไว้แล้วในวิดีโออันล่าสุด

ปัญหาที่เกิดจากการนำหนังสือ จาก archive เช่น การจัดบรรทัดใหม่ หรือปัญหาตัวสะกด และอักขระแปลกๆ ผมขอเสนอวิธีการที่ผมใช้ อาจแก้ปัญหาได้ไม่หมด แต่พอที่จะนำมาเรียบเรียงเป็นขั้นตอนการทำงาน (algorithm) เพื่อให้ทำงานได้เร็วขึ้น (หากผิดพลาด ต้องขออภัยด้วยครับ)

ก่อนอื่น ขอบอกก่อนว่า การทำหนังสือของผม จะทำโดยใช้โปรแกรม Jutoh ที่ได้เคยแนะนำไว้แล้ว ข้อดีของโปรแกรมนี้ คือ รูปแบบการใช้งานเหมือนกับ word processing ไม่ต้องสนใจเรื่อง html tag coding และยังสามารถ export ไฟล์หนังสือที่ทำแล้ว เป็นไฟล์ .mobi พร้อมส่งได้ทันที แต่ข้อเสียคือ ต้องเสียเงินซื้อ

อีกโปรแกรมหนึ่งที่จะแนะนำ คือ Sigil ซึ่งมีรูปแบบการใช้งานเหมือนกับ Jutoh แต่บางลูกเล่นไม่มี ข้อดีคือ ฟรี แต่ไม่สามารถ export เป็นไฟล์ .mobi ได้ แต่หากต้องทำเป็น mobi แนะนำว่า ให้ convert ด้วยโปรแกรม kindle previewer หรือ โปรแกรม caribre (ตัวนี้ฟรี ใช้ convert file ได้หลายรูปแบบ เช่น pdf > epub, epub > mobi, pdf > mobi) หรือ อาจจะส่งไป convert ที่ kdp

ทั้งสองโปรแกรมที่แนะนำ มีคุณสมบัติหนึ่งคือ การ import ไฟล์ .epub ได้ ซึ่งผมใช้แก้ปัญหาการขึ้นบรรทัดใหม่หรือเว้นบรรทัดว่างได้ หมายความว่า เมื่อผมจะเอาหนังสือมาจาก archive.org ผมจะเลือก download ไฟล์  .epub และ ไฟล์ .pdf
(ไฟล์ .pdf ผมใช้ในการตรวจทานเนื้อหา ตัวสะกด แต่ข้อสังเกตอย่างหนึ่ง คือ pdf ที่ download มาหากมีข้อความว่ามาจาก google book ไฟล์นั้นจะไม่สามารถ copy ข้อความได้)

ส่วนปัญหาตัวสะกด และอักขณะแปลกๆ ผมอาศัยดูด้วยตา โดยตรวจทานกับไฟล์ pdf ที่ดาวน์โหลดมาด้วย ซึ่งถ้าทำบ่อยๆ จะสังเกตเห็นตัวสะกดแปลกๆ ซ้ำกันไม่กี่ตัว เช่น ตัว hke มาจาก like , ตัว ii มาจาก u และข้อสังเกตอีกอย่างคือ สังเกตจากชื่อ สำนักพิมพ์ ของหนังสือที่เราเอามา ส่วนมากถ้าเจอหนังสือที่มาจากสำนักพิมพ์ที่มีตัวสะกดผิดน้อย หนังสือประเภทเดียวกันที่มาจากสำนักพิมพ์นั้น ก็จะผิดพลาดน้อยด้วย ช่วยประหยัดแรงได้เยอะ

โปรแกรม Jutoh ตอนนี้ ทำ multicolumn ได้หรือยังครับ  ผมไม่ชอบมันตรงนี้ล่ะ

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 06:49:47 AM »
แล้วก็โดนอีกรอบจนได้  ฮา ๆ

รอบนี้ข้อหา บัญชีซ้ำ

เพราะผมใช้บัญชีชื่อน้อง   ทำ   

ซึ่งสมัครไว้ตั้งแต่ตอนเริ่มทำใหม่ ๆ

งานนี้ไม่รู้จะอุทรณ์ผ่านเปล่า
หากไม่ผ่านก็คงต้องเริ่มใหม่อีกที

ฮา ๆ   กรณีนี้ เตรียมใจไว้นานแล้ว ว่าอาจจะโดนสักวัน   ในที่สุดก็โดนจริง  รอบนี้ คงต้องหาชื่อญาติ ท่านอื่น ๆมาใช้งาน

มีใครสมัครเป็นญาติผมมั่งไหมครับ

njandjj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 07:08:32 AM »
หนังสือที่พี่ทำทั้งหมดก็หายไปเลยดิ ต้องเอามาทำใหม่ปรับใหม่ แล้วมันจะรู้ไหมว่าคนเดียวกันหน่อ :D

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 07:40:06 AM »
หนังสือทำเอง แค่ 10 เล่ม ปรับใหม่ได้

ก็ดีเหมือนกัน ได้มารีวิวหนังสือใหม่อีกรอบ

แต่หากที่อุทรณ์ไปได้รับการพิจารณา ก็คงไม่ต้องทำอะไร
เพราะเคยมีคน อุทรณ์แล้วหลุดเหมือนกัน