ผู้เขียน หัวข้อ: Account KDP ใช้ ของ Aff ได้มั้ยครับ?  (อ่าน 3542 ครั้ง)

batdboyz

• Newbie
  • *
Account KDP ใช้ ของ Aff ได้มั้ยครับ?
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 04:11:10 AM »
มือใหม่ Kindle เลยอยากจะถามหน่อยครับ ว่า เราควรจะใช้ Account Affiliate (ชื่อ เมลล์ เดิมที่ทำ แอฟฯ) ดีหรือว่าเปลี่ยนใหม่ดี?

ได้ยินว่ามีการโดนแบนจากการใช้ Duplicate Account ด้วย นี่คนละส่วนกันใช่รึเปล่าครับ? อีกเรื่องนึง เห็นมีพูดถึงเรื่อง คือภาษี เท่าที่ไปไล่อ่านดูคือ Step น่าจะประมาณนี้ ช่วยคอนเฟิร์มผมทีว่าเข้าใจถูกต้องมั้ย?

1. เปิด Account
2. ไปขอเลขภาษีจาก Form ss-4 <-- ส่งไปที่ไหนน่ะครับ?
3. นำข้อมูลที่ได้จากข้อ 2 ไปใส่ใน Form W8Ben  เพื่อป้องกันการหักภาษี

อันนี้ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ? หลังจากนั้นก็เริ่ม Published หนังสือได้เลย?

การ Published หนังสือสามารถทำได้เลยหลังจากเปิด Account แต่จะโดนหักภาษี ณ ที่จ่ายเป็นจำนวน 30% จนกว่าจะส่ง Form W8Ben ให้ Amazon?
หากโดนหักภาษีไปแล้วเนื่องจากใจร้อน ทำหนังสือขายเลย ไม่รอเลขภาษีมากรอก ----- เมื่อได้เลขมาแล้ว ให้ย้อนกลับไปทำตามข้อ 3 หลังจากนั้นให้ไปขอภาษีคืน? (ที่ IRS)

อันนี้ผมเข้าใจถูกอีกรึเปล่าครับ หะหะ รบกวนตอบหน่อยนะครับ สงสัยอยู่ จะได้เป็นข้อมูลเก็บไว้อ้างอิงให้คนอื่นด้วย

ขอบคุณครับ  ;D

batdboyz

supersonics

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: Account KDP ใช้ ของ Aff ได้มั้ยครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 08:18:07 AM »
มือเก๋าจากบอร์ดเก่า แต่ยังไม่เคยทำ KDP ถนัดทางสายอื่นมากกว่า
แต่ไม่เป็นไรครับ
ข้อเสียเปรียบ คือ คนอื่นเก็บผลประโยชน์จาก kdp ไปเยอะแล้ว
แต่การเริ่มต้นทีหลังก็มีความได้เปรียบตรงที่ได้เรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
ตรงไหนเป็นกับระเบิดที่รุ่นบุกเบิกเคยเหยียบจนเป็นแผลเหวอะหวะมาแล้ว เราก็ไม่ต้องเหยียบอีก

เอา ID เดิมจาก aff มา log in ได้เลย โดยไม่ต้องสมัครใหม่
ส่วน multiple accounts นั้นเขาห้ามสำหรับบุคคลเดียวกันที่เปิด kdp accounts หลายบัญชี
ถ้า aff 1 บัญชี  kdp publisher 1 บัญชี ใช้ username/password เดียวกัน เขาไม่ห้าม

ส่วนคำถามอื่นๆนั้น มีผู้ตอบไว้ให้ชัดเจนแล้ว ลองดูใน Category ที่ว่าด้วยเรื่อง กฎ กติกา มารยาท
และ การเงิน และ ภาษี ไล่อ่านไปทีละกระทู้ คำตอบอยู่ที่นั่นแล้ว

ถ้าจะตอบย่อๆคือ
1) ลงมือส่งหนังสือไ้ด้เลย เพราะกว่าเขาจะตรวจเสร็จก็อีกนาน เรื่องภาษีค่อยจัดการทีหลังก็ได้
2) เลขประจำตัวผู้เสียภาษี ขอจาก IRS หรือสรรพากร โดยการส่ง SS-4
3) ได้เลขประจำตัวจากสรรพากรแล้ว ก็เอามากรอก W8Ben ส่งไปให้ kdp เพื่อป้องกันการหักภาษีรอบต่อไป
4) ภาษี 30% หากโดนหักไปแล้วในปีนี้ ต้องรอหลังปีใหม่ปีถัดไป เพื่อขอคืนจากสรรพากร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2012, 08:26:01 AM โดย supersonics »

batdboyz

• Newbie
  • *
Re: Account KDP ใช้ ของ Aff ได้มั้ยครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 01:46:34 PM »
ขอบคุณครับ อ.ซุป

ผมเห็นเรื่องเกี่ยวกับ Kindle นานแล้ว ทั้งจากบอร์ดเมืองนอก และที่คุยกันเอง แต่ไม่ได้มาใส่ใจเท่าไร
ช่วงนี้เป็นโอกาสดีสำหรับ ขยายตลาดไปสู่หนทางใหม่ๆบ้าง ฝากตัวด้วยครับ :D