ผู้เขียน หัวข้อ: การเปิด kdp หลายบัญชี  (อ่าน 17747 ครั้ง)

Mr.B

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: การเปิด kdp หลายบัญชี
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 06:04:07 PM »
ขอบคุณครับคุณ kurng 

ปกติที่เพื่อนๆ เอาเข้าโครงการ ซี้เลี้ยว นี่ รายได้เป็นไงกันบ้างครับ
ถ้าเทียบกับ เราจะเอาไปวางจำหน่าย ตามที่ต่างๆ

ขอบคุณครับ

ปล.ช่วงนี้ หาข้อมูลล้วนๆ เลยขอถามเยอะหน่อยแล้วกัน ^ ^
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 06:23:41 PM »
หนังสือเข้าโครงการ  มันจะมีรายได้เพิ่มมาจากส่วนของการยืมหนังสืออีกส่วนหนึีง
และเพิ่มในส่วนที่เราสามารถ โปรโมทหนังสือได้  5 วัน ในแต่ละรอบ การเข้าโครงการ 1 รอบ ก็ 90 วัน
รายได้ ก็ขึ้นอยู่กับหนังสือเรา  หนังสือบางเล่ม  เราตั้งราคา 0.99  ต้องใช้ เลท 35%  ได้รับ เวลาขาย แค่ 0.35$  แต่หาก มีคนยืม บางเดือนอาจได้ถึงเล่มละ 2$   บางเล่มยอดยืมมากกว่ายอดขาย ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับคุณภาพและความน่าสนใจของหนังสือเราด้วย

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 06:32:29 PM »
ขอถามเพิ่มเติมอีกนะครับ

กรณีธ.กรุงเทพ นี่ถ้านามสกุล อังกฤษ สะกด ต่างจากนามสกุลไทย เล็กน้อย  เค้าโอนเงินให้เราไหมครับ
พอดีจะใช้บัญชีพี่สาว  แต่นามสกุลเดียวกันเลยจะเขียนให้ต่างกันสักหน่อย ไม่ค่อยแน่ใจว่าจะใช้ได้ไหม
ขอบคุณครับ
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

longtam

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 07:04:03 PM »

คนที่ส่งหนังสือหลายๆพันเล่มที่โดนแบน เขาโดยข้อหามีหลายแอคคเค้าท์

เขาว่าเขาสะกดชื่อของเขาให้ผิดจากเดิม แล้วก็ใช้ชื่อน้อง นามสกุลเดียวกัน

ดังนั้นไม่น่ารอดครับ

( ผมเคยเจออยู่คนหนึ่งเขาบอกว่า เขาสะกดชื่อและนามสกุล ต่างจากเดิม

แล้วรอด แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่ายังรอดอยู๋ไหม?)

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 07:06:30 PM »
ขอบคุณ คุณ longtam ครับ

ผมว่าจะลองใช้ชื่อพี่สาว + นามสกุลเดียวกัน

ส่งหนังสือ เขียนเองไปลองวางสักเล่ม

ถ้าโดนข้อหามีหลายไอดี นี่นานไหมครับ  กว่าจะโดนเก็บ
ไอดีเก่าส่งแต่ pd น่ะครับ  id นี้จะเล่นหนังสือทำเองล้วนๆ

ใครมีประสบการณ์ผมก็ขอความรู้ด้วยนะครับ

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 07:35:22 PM »
ขอบคุณ คุณ longtam ครับ

ผมว่าจะลองใช้ชื่อพี่สาว + นามสกุลเดียวกัน

ส่งหนังสือ เขียนเองไปลองวางสักเล่ม

ถ้าโดนข้อหามีหลายไอดี นี่นานไหมครับ  กว่าจะโดนเก็บ
ไอดีเก่าส่งแต่ pd น่ะครับ  id นี้จะเล่นหนังสือทำเองล้วนๆ

ใครมีประสบการณ์ผมก็ขอความรู้ด้วยนะครับ

ผมวานามสกุลเดียวกันนั้นเสี่ยงนะครับ เป็นผมจะไปจดทะเบียนครับ รอท่านอื่นช่วยเสริมอีกที

Mrs.Smith

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 09:27:24 PM »

ประมาณ 10 วันค่ะ โดนมาสดๆร้อนๆ ไอดีเก่าถูกปิดไปตั้งแต่มีนา
เปิดใหม่เป็นนิติบุคคล ที่อยู่ใหม่ เบอร์โทรใหม่ บราวเซอร์ใหม่ อีเมลใหม่
คอมเก่า เน็ตเก่า แต่มาพลาดตรงที่ตอนส่ง ดันเลือกpreviewแบบที่สอง
หนังสือเลยแว๊บเข้าไปใน kindle for PC (แบบงงๆ) ก็คิดว่าคงไม่เป็นไรมั๊ง
เพราะเป็นนิติบุคคลแล้ว คิดผิดค่ะ เลยอยากบอกพี่ๆน้องๆและเพื่อนๆว่า
ดูพรีวิวแบบเก่าดีกว่าค่ะ จะได้ไม่โดนแบนแบบเรา ฮือ เศร้า :'(

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:29:21 PM »
อ้างถึง
ประมาณ 10 วันค่ะ โดนมาสดๆร้อนๆ ไอดีเก่าถูกปิดไปตั้งแต่มีนา
เปิดใหม่เป็นนิติบุคคล ที่อยู่ใหม่ เบอร์โทรใหม่ บราวเซอร์ใหม่ อีเมลใหม่
คอมเก่า เน็ตเก่า แต่มาพลาดตรงที่ตอนส่ง ดันเลือกpreviewแบบที่สอง
หนังสือเลยแว๊บเข้าไปใน kindle for PC (แบบงงๆ) ก็คิดว่าคงไม่เป็นไรมั๊ง
เพราะเป็นนิติบุคคลแล้ว คิดผิดค่ะ เลยอยากบอกพี่ๆน้องๆและเพื่อนๆว่า
ดูพรีวิวแบบเก่าดีกว่าค่ะ จะได้ไม่โดนแบนแบบเรา ฮือ เศร้า :'(

ดันเลือกpreviewแบบที่สอง  ?

พอจะอธิบายเพิ่มเติมได้ไหมครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ  ว่า preview ตอนส่งเกี่ยวกันอย่างไร

ขออนุญาตถามนะครับ
ไม่ทราบว่าคุณ Mrs.Smith ส่งเป็น pd หรือว่า เป็นหนังสือตัวเองล้วนๆ หรือว่า ส่งหนังสือเดิมซ้ำหรือเปล่าครับ

ตัดสินใจกับพี่สาวแล้วครับว่าจะไปเปิดคณะบุคคล
วันนี้โทรคุยรายละเอียดคร่าวๆกับธนาคารแล้ว  พอจะเป็นไปได้ว่าไม่มีปัญหา

แต่ต้องขอเทคนิคการรอดพ้นการตรวจสอบจากเพื่อนๆหน่อยนะครับ
เพราะไอดีนี้ผมลงทุนสูง  หนังสือจ้างแปลครับ เขียนไทย-แปลอังกฤษ
ถ้าโดนแบน คงเซ็ง อนาถ

ขอบคุณทุกๆท่านที่่ให้วิทยาทานครับ
 ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2012, 10:39:20 PM โดย Mr.B »

Mrs.Smith

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 11:36:22 AM »
ตอนนี้ไม่มีบัญชีแล้วซิคะ ไม่งั้นจะจับภาพไปให้ดู
หน้าแรกที่เราใส่ข้อมูลหนังสือน่ะค่ะ ช่องสุดท้ายที่เราupหนังสือไปแล้ว
เขาจะให้เราเลือกPreview 2 แบบ (เดิมปีที่แล้วมีแบบเดียว)
ถ้าจะวิเคราะห์เหตุที่โดนแบน น่าจะเป็นไปได้ 3 อย่างค่ะ
1. คอมฯเดิม
2. ip เดิม
3. previewที่ว่านี่แหละค่ะ ที่จะดูภาพสีในเครื่องเราได้เลย
ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นประเด็นนี้

เดิมคิดว่าเป็นนิติบุคคลแล้ว เขาจะพิจารณาเป็นคนใหม่เลย
และไอดีเดิมก็จบไปแล้ว เปิดใหม่ก็คนใหม่
แต่ดูอาการแล้ว ถ้าตรงไหนเชื่อมไอดีเดิมได้ก็คงจะโดนอ่ะค่ะ
ที่นี้ของเราเร็วไปหน่อย ยังไม่ทันขายเลย
บอกประสบการณ์ของตนเองให้ฟังค่ะ เพื่อนๆจะได้ระวังกัน
ขอให้ทุกท่านร่ำรวย ขายได้เยอะๆค่ะ

bunsin

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 08:36:42 PM »
จากข้อสังเกตของคุณ Mrs.Smith ในการ preview หนังสือ
ผมขอเดา เป็นไปได้หรือไม่่ว่า อาจเกิดจากไฟล์ที่ส่งหรือไม่ จึงอยากถามเพื่อนๆ ว่า เวลาส่งไฟล์งาน เคยสังเกตในส่วน metadata ของไฟล์หรือไม่ เช่นว่า เรามี account 2 account แต่ทั้งสองบัญชี มีชื่อ publisher เดียวกัน ซึ่งน่าจะเกิดจากใช้โปรแกรมเดียวกันทำงานทั้ง 2 บัญชี

ส่วนการจะดูว่าข้อมูลใน metadata มีว่าอย่างไรบ้าง จะแก้ไขอะไร ผมใช้โปรแกรม Calibre

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:31:15 PM »
ผม ตั้งข้อสังเกต อย่างนี้ครับ
ผมคิดว่า โปรแกรม kindle for pc  ตอนเราติดตั้งมันจะ ให้เราระบุ ความเป็นเจ้าของด้วย acc ของอะเมซอล
ผมเข้าใจว่า เจ้าโปรแกรมตัวนี้คง ลงไว้ใช้ ตั้งแต่ บัญชีเก่า 
ที่นี้ ตอนที่คุณ Mrs.Smith  ส่งหนังสือ  ใช้ บัญชี ใหม่ แต่พอเวลา มันโหลดหนังสือ มาเปิด มันมาเปิด ตัวโปรแกรม ที่มีชื่อบัญชีเก่าอยู่
มันเลยกลายเป็นเปิด 2 บัญชีจากที่เดียวกัน   เลยทำให้ อะเมซอล รู้ว่าเราเป็นเจ้าของบัญชี ทั้งสองบัญชี
แต่นี้ก็เป็นแค่ข้อสันนิฐานอีกข้อนะครับ

บัญชีใหม่ที่ผมใช้อยู่   ตอนเปิดผมเปิด จากต่างอำเภอ   ใช้ชื่อเพื่อน    พอดี โน๊ตบุ๊คผมมีปัญหา เลย จัดการล้างทุกอย่าง แล้วลงใหม่หมด เอาไว้ใช้ส่งหนังสืออย่างเดียว
ก็ไม่รู้ว่า จะโดนอีกหรือเปล่า   เพราะหากเป็นตามข้อสังเกตของคุณ bunsin ก็แสดงว่า ผมก็ยังคงมีความเสียงอยู่

ทั้งหมดเป็นแค่ข้อสันนิฐานส่วนตัวนะครับ

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 10:12:53 PM »
งั้นผมถอยโน๊ตบุ๊คตัวใหม่มา ส่งหนังสือโดยเฉพาะดีกว่า 

กำลังจะซื้อคอมใหม่พอดี

คุณ kurng โดนแบนนานหรือยังครับ
แล้ว บัญชีใหม่นี่ ผ่านโปร 3 เดือน หรือยัง

ผมไม่เคย เข้าไอดีอื่นเลยไม่รู้ว่า ตอน view ดูหนังสือ  มันมีแสดงผล อย่างไรถ้าเปิดจากไอดีอื่น

มันมีแบบ แสดงผลหนังสือเก่าของเราด้วยหรือครับ

ตอนนี้ยังงงๆ อยู่ครับ ยังไม่เข้าใจว่า view หนังสือแล้วจะโยงมาเกี่ยวข้องกันได้อย่างไร

ส่วน ที่คุณ bunsin บอกมาก็น่าคิดนะครับ แต่ก็ยังไม่เข้าใจครับว่า จะแก้ไขอย่างไร
แบบนี้สงสัยถ้าผมถอยเครือ่งใหม่ออกมา คงต้องทำที่เครื่องใหม่เลยมั้งกันโดนข้อหาเกี่ยวข้องกันอีก

มันก็น่าคิดต่อมาถึงเพื่อนๆบางคนที่ เปิดไอดีใหม่  แล้ว โดนแบนทั้งๆที่ยังไม่ได้ส่งหนังสือ
ดูเหมือนบุคลากร เค้าจะเก่งเรื่องนี้มาก

โอ้ย มึนๆๆๆ   ขอนับถือวิทยายุทธ์ทุกๆท่านที่สามารถรักษาบัญชีได้หลายๆบัญชี
และรอการเิปิดเผยเคล็ดไม่ลัีบ  อยู่นะครับ

;)

kurng

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 10:28:22 PM »
บัญชีแรกเมื่อประมาณ 5 เืดือนที่แล้ว
บัญชีสอง เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว
บัญชีที่ 3 ไม่นับเปิดได้แค่ 3 วัน ฮา ๆ

บัญชีที่ใช้อยู่ เปิดได้ประมาณเดือนครึ่ง

3 เดือน ก็ไม่พ้นโปรละครับ บัญชีแรกกับบัญชีที่สอง เปิดพร้อมกัน ตั้งแต่ เริ่ม แต่ โดนแบน คนละช่วงเวลากัน

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 10:37:46 PM »
ตอนนี้ไม่มีบัญชีแล้วซิคะ ไม่งั้นจะจับภาพไปให้ดู
หน้าแรกที่เราใส่ข้อมูลหนังสือน่ะค่ะ ช่องสุดท้ายที่เราupหนังสือไปแล้ว
เขาจะให้เราเลือกPreview 2 แบบ (เดิมปีที่แล้วมีแบบเดียว)
ถ้าจะวิเคราะห์เหตุที่โดนแบน น่าจะเป็นไปได้ 3 อย่างค่ะ
1. คอมฯเดิม
2. ip เดิม
3. previewที่ว่านี่แหละค่ะ ที่จะดูภาพสีในเครื่องเราได้เลย
ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นประเด็นนี้

เดิมคิดว่าเป็นนิติบุคคลแล้ว เขาจะพิจารณาเป็นคนใหม่เลย
และไอดีเดิมก็จบไปแล้ว เปิดใหม่ก็คนใหม่
แต่ดูอาการแล้ว ถ้าตรงไหนเชื่อมไอดีเดิมได้ก็คงจะโดนอ่ะค่ะ
ที่นี้ของเราเร็วไปหน่อย ยังไม่ทันขายเลย
บอกประสบการณ์ของตนเองให้ฟังค่ะ เพื่อนๆจะได้ระวังกัน
ขอให้ทุกท่านร่ำรวย ขายได้เยอะๆค่ะ

ผมก็เคยคิดว่า เมื่อเป็นนิติบุคคลแล้ว ต้องถือว่าเป็นคนละคนกัน
ไม่ว่ากฎหมายไทยหรือกฎหมายฝรั่งเขาก็บอกว่ายังงั้น คือถือเป็น separate entity
ไม่มีความผูกพันกัน เคยอ่านในบอร์ดฝรั่งเขาก็บอกว่า แอคเคาท์ที่เป็นนิติบุคคลถือว่า
ไม่เกี่ยวกับแอคเคาท์เดิม

แต่เมื่อเขาโยงมาได้ว่ามาจากคนเดียวกัน และปิดไปอีกรอบ ผมก็เหนื่อยแทนจริงๆ
อุตส่าห์วางมือจาก pd แบบถาวร กำลังเริ่มต้นใหม่ด้วยหนังสือทำเอง ก็มาเจอแบบนี้อีก
ถ้าไม่อยากปวดหัวอีก ก็ต้องมองไปทางอื่นบ้าง createspace (ไม่รู้จะลามไปอีกหรือเปล่า)
lulu, bookbaby

ที่จริงผมก็ทำแนวอื่นๆที่ไม่ใช่ ebook หรือ book อยู่บ้างเหมือนกัน แต่ไม่อยากเอามาแนะนำมากๆ
เพราะคนที่ต้องเรียนรู้ของใหม่อยู่เรื่อยๆก็คงรู้สึกเหนื่อย หัดทำ ebook มาเป็นปี พอเริ่มชำนาญก็ต้องเลิก
แล้วไปเรียนรู้เรื่องใหม่กันอีก แต่ถ้ามีความจำเป็น บอร์ดนี้ก็อาจต้องมีเรื่องอื่นที่ไม่เกี่ยวกับ kdp เข้ามาปะปนบ้าง
เพื่อว่าคนที่เหนื่อยกับการโดนปิดบัญชีจะได้มีทางเลือกอื่นๆ

ค่อนข้างเห็นใจคนที่ต้องเรียนรู้เรื่องใหม่อยู่ตลอด ไอ้ผมนั้นไม่เท่าไหร่หรอก เพราะปรกติผมก็ศึกษาของใหม่อยู่เรื่อยๆอยู่แล้ว
kdp ผมก็ทำมาก่อนที่คนไทยส่วนมากจะรู้เรื่อง ทำมาตั้งแต่สมัยยังเป็น dtp เมื่อสามสี่ปีก่อน แต่เพิ่งมาเอาจริงเมื่อปีที่แล้ว
ส่วนเรืองอื่นๆถึงทำไม่ทำผมก็เรียนรู้ไว้หมด

ถ้าเริ่มเบื่อกับการโดนปิดบัญชี ก็คอยดูเแนวอื่นๆที่ไม่เกี่ยวกับ self publishing อาจไปได้ดีีในทางอื่นก็ได้
อยากให้กำลังใจไม่ให้ท้อ แต่เมื่อโดนปิดบ่อยๆ เป็นผมเองก็คงไม่ไหวเหมือนกัน

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 11:25:45 PM »
กำลังสนุกเลยครับอาจารย์ 
เวลาเจอปัญหา ก็ทำให้เรามีอะไรให้พัฒนาตัวเองเยอะเลย

มันอาจจะอารมณ์เสียบ้าง

ผมพอจะรับได้ในเรื่องการแบน  ถ้าเราไม่ได้มาตราฐานพอนะครับ
แต่  สำหรับการ  ที่เราทำงานให้มีมาตราฐานแล้ว  แบน  + ไม่ชี้แจง 
ก็เล่นเอาเรางงเหมือนกัน

เพราะกฏของเค้านั้น  เขียนสั้นๆ ตีความได้หลากหลายจริงๆ

ผมว่าทางรอดสำหรับหนังสือทำเองยังพอมีอยู่สำหรับตลาดนี้นะครับ
แต่ก็ต้อง ใจเย็นๆ ทำงานเน้นคุณภาพสักนิดหนึ่ง 

นึกถึงตัวเองตอน เป็นนักอ่าน 
เคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่ง(ขอสงวนชื่อ)  อ่านไปบ่นไป  ว่า
คนแปลนี่   ....... ฝีมือ แย่มากๆ  แปลเหมือน ใช้ google  อ่านแล้วไม่เข้าใจ

พอมาทำหนังสือเอง  เป็นงาน eng 
ทำให้ย้อนกลับไป   ฝรั่งจะอ่านไปบ่นไปหรือเปล่า
เหมือนที่เราเคยบ่น

ตอนนี้สนใจงานด้าน contents ครับ  แต่ห่างหายวงการ adsence ad.... ทั้งหลายไปนาน
aff นี่นั่นโน่นก็ไม่ได้ตาม

ไม่รู้เค้าไปถึงไหนกันแล้ว

แต่ขายของก็ไม่สนุกเท่างาน ขีดๆเขียนๆ จริงๆครับ 
มันเหมือนเราได้สร้างสรรค์งานออกมา  แล้ว รอดูว่าใคร เห็ฯค่าของมันบ้าง

ต่างจาก โฆษณาขายของนิดหนึ่ง
ที่จะเน้นกลยุทธ์ต่างๆ 

ถ้าอาจารย์มีทิศทาง  สื่อด้านไหน  ก็ เปิดโหวตได้เลยนะครับ

(จริงๆตอนนี้ผมก็สนใจสื่อทำหนังสือเกมส์อยู่นะครับ  แต่ติดขัดตรง ช่วงนี้ มีงานจ้างแปล รอจ่ายเงินอยู่ )
เดี๋ยวปิดงานนี้ จะขอเพิ่มเติมสื่อจากอาจารย์ครับ