ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าประสบการณ์โทรศัพท์ไปขอเลข EIN  (อ่าน 17253 ครั้ง)

Proudmall

• Newbie
  • *
Re: เล่าประสบการณ์โทรศัพท์ไปขอเลข EIN
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 03:32:03 PM »
แบบออนไลน์ ต้องเป็นพลเมืองสหรัฐอเมริกาค่ะ ตามนี้ค่ะ
Apply Online
The Internet EIN application is the preferred method for customers to apply for and obtain an EIN. Once the application is completed, the information is validated during the online session, and an EIN is issued immediately. The online application process is available for all entities whose principal business, office or agency, or legal residence (in the case of an individual), is located in the United States or U.S. Territories. The principal officer, general partner, grantor, owner, trustor etc. must have a valid Taxpayer Identification Number (Social Security Number, Employer Identification Number, or Individual Taxpayer Identification Number) in order to use the online application.

คนไทยเราต้องใช้บริการได้ สามช่องทาง FAX/Mail/Toll
เพราะฉะนั้นหลายๆ ท่านจึงกรอกรายละเอียดแล้วไม่ได้ค่ะ

vitaminB

• Top Secrets
  • Newbie
  • *
Re: เล่าประสบการณ์โทรศัพท์ไปขอเลข EIN
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:08:40 PM »
ขอบคุณที่สละเวลามาแบ่งปันความรู้ค่า
แต่โทรไปสำหรับเรานี่คงต้องสุดๆจริงแล้วอ่ะ แบบไม่มีทางอื่นแล้วอะไรงี้
เพราะสำเนียงและคำศัพท์ในหัวนี่ประมาณเด็กอนุบาล
แต่ที่ อ.ซุปแนะนำสมัครออนไลน์นี่น่าสนใจดีจัง
ถ้าเริ่มทำใหม่อีกครั้ง เห็นทีจะลองด้วยวิธีนี้ล่ะค่ะ
 ;)

permanentrich

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 06:55:03 PM »
อัพเดทล่าสุด สดๆ ร้อนๆ ครับ ใช้สูตรคุณ dek_banna จขกท. ได้ผลชงัดเลยครับ

6.15 pm = 7.15 am (ให้กินกาแฟแก้วนึงก่อน..) เป๊ง! ผมโทรทันที .. เจอเสียงระบบอัตโนมัติ กด 2 ไปเลย ไม่รีรอ

แป๊บเดียว เจ้าหน้าที่ผู้หญิงรับสาย เสียงยังมีเสลดติดคอ .. กระแอมไปเล็กน้อย แก้เขิน   :P

เสร็จเค้าจะรัวบทพูดของเค้ามา ตามด้วยชื่อสกุล (ถ้าพยายามฟังชื่อเค้าให้ได้ จะดีมากๆ แล้วเวลาเราคุย หรือจบบทสนทนาแล้วเรียกชื่อเค้าได้ (ถูกต้อง)) ก็จะช่วยให้อะไรๆ ง่ายขึ้นอีก (ทีแรกจะให้ผมแฟกซ์ พอคุยจบ ผมเอ่ยชื่อเอ่ยนาม สุดท้าย บอกไม่ต้องแฟกซ์ละ คุณเก็บไว้ reference เถอะนะ เดี๋ยวอีกไม่เกิน 6 สัปดาห์ เราจะส่งเอกสารอะไรบางอย่างไปให้กับคุณ บลา บลา บลา)

พอเค้าร่ายยาวเสร็จ จบด้วย ID No. ของเค้า แล้วก็ถามเหมือนกับว่า มีไรให้เค้าช่วยมั๊ยวันนี้

ผมก็จัดบทพูดไปตามนี้เลยครับ แบบว่าเข้าเรื่องเลย จะได้ไม่โดนพาไปไหนต่อไหน (เปลืองค่าโทรด้วย ฮา ฮา ฮา)

Hi.. My name is.... from Thailand.

I would like to fill in the SS4 form on the phone and get a EIN number. Could you please help?.

เหมือนเค้าจะเน้นถามเราก่อนว่า เราเป็น "individual" หรือ "company" เราก็ต้องย้ำเสียงมั่นใจให้กับเค้ากลับไปว่า I'm individual. จากนั้นเหมือนทุกอย่างจะโอเค เค้าก็จะเริ่มสัมภาษณ์เราทันที

เริ่มก็ให้สะกดชื่อ-สกุล แล้วก็ถามที่อยู่ แล้วก็รายละเอียดต่างๆ ตาม SS-4 เราก็ตอบเค้าไป ใจร่มๆ

สุดท้ายเค้าก็ให้เราจดเลข EIN เป็น format xx-xxxxxxx แล้วก็ให้เราทวนให้ฟัง

แค่นี้ก็ได้เลขแล้วครับ เย้! จะได้กรอก W8-BEN ส่งไปสักที โดนหักมาหลายงวดแล้ว เสียดายง่ะ  :'(

ขอบคุณคุณ dek_banna จขกท. มากนะครับ ที่ให้ขั้นตอนที่ละเอียด รวมทั้งเบอร์โทรด้วย เพื่อนๆ ที่ยังไม่ได้โทร ก็รีบๆ โทรซะครับ เสียดาย tax witholding ที่เราไม่จำเป็นต้องโดนหัก

bunsin

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 12:19:45 PM »
ผมพึ่งได้รับจดหมายแจ้งหมายเลข EIN จาก IRS หลังจากที่ส่งไปขอเป็นครั้งที่สอง ส่งเมื่อปลายเดือน 7, เลขออกเมื่อต้นเดือน 8 (ประมาณสองอาทิตย์หลังจากส่งจดหมายไป) และในที่สุดจดหมายก็มาถึง รวมเวลาก็เกือบสองเดือน ซึ่งก็เท่ากับระยะเวลาที่เคยขอเมื่อ account ก่อน

จดหมายที่ส่งไปขอครั้งแรก เมื่อตอนต้นปี คงหายไปเรียบร้อย อาจเกิดจากการเปลี่ยนแปลงระบบขอเลขภาษีเมื่อตอนต้นปี ตอนนี้คงเข้าที่แล้ว ใครที่เคยส่งแล้วรอมานานเหมือนผม ก็ส่งไปขอใหม่ดีกว่าครับ

Mr.B

• Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 05:47:29 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  รอไว้โดนรอดแบนสัก 4 เดือน ว่าจะค่อยส่งไปน่ะครับ

ช่วงนี้ใจคอไม่ดีเท่าไหร่ หุหุ
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

SearchMarketing

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 04:09:18 PM »
fax ไปสามเดือนแล้วมั้ง ยังเงียบอยุ่เลย

สงสัยจะได้โทรบ้างเหมือนกัน