ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำความรู้จักกับ CreateSpace กันใหม่  (อ่าน 15045 ครั้ง)

Mr.B

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: มาทำความรู้จักกับ CreateSpace กันใหม่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 02:42:12 PM »
อืม  ผมก็ ใช้ photoshop เพิ่มความละเอียดภาพเอาน่ะครับ 

จาก 72-100 dpi - เป็น 300-350 dpi   
แล้วก้ลองปริ๊นออกเครื่องพิมพ์ดูว่า พอจะใช้ได้ไหม

ยอมรับจริงๆว่า ทำหนังสือเป็นเล่มต้นทุนสูงกว่ามากๆ แต่สนุกดีครับ  นี่หนังสือผมได้วางขายละ 2 เล่ม
ปัญหาเยอะจริงๆ เรื่องวางภาพ จัดเล่ม  ผมพึ่งรู้ว่า word ใช้ยากขนาดนี้ เหอะๆๆ

ส่วนมากภาพพอขยายได้ที่ 300-350 dpi แล้วใส่ในหนังสือ จะได้ ความละเอียดลดลงตอนตรวจสอบเป็น 190-200 dpi ทางระบบตรวจสอบอัตโนมัติจะแจ้งเราให้ทราบแต่สามารถกดข้าม และยอมรับได้
ถ้าเราพอใจ ในความละเอียดขนาดนี้

ในระบบปัจจุบัน คุณภาพภาพขนาดนี้ผมว่าก็ ok กว่าหนังสือรุ่นเก่าๆ ในระบบพิมพ์สมัยก่อนแล้วนะ
นี่ก็รอลุ้นเหมือนกันว่าจะขายได้ไม่ได้

เพราะผมลงทุนเติมงาน จ้างเขียนบทความเพิ่มเติมใส่ไปแต่ละเล่ม  เล่มละ 15-20 เหรียญเลย เหอะๆๆๆ
นี่ถ้ามาแบนข้อหาไม่แตกต่างหนังสือเล่มผมอีก ผมคง งง เป็นไก่ตาแตก

ถ้าอยากได้รายละเอียดอะไรมากกว่านี้ คุณ longtam ไปถามในกระทู้ห้องลัีบที่ผมตั้งไว้แล้วกันนะครับ
ขอบคุณครับ
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

longtam

• *
Re: มาทำความรู้จักกับ CreateSpace กันใหม่
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 02:48:23 PM »

ขอบคุณมากครับคุณ b  ;D

vitaminB

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 03:56:55 PM »
ผมเองก็มีหนังสือเป็นเซ็ตเลยครับ

ขายไม่ได้ดีเท่าไหร่ แต่อยากทำสะสม อิอิ

100 คน  กำลังรวย 
เอ้ย... กำลังดีครับ จำง่ายๆ  ก็แวะแลกเปลี่ยนทักทายกันบ้างนะครับ เงียบๆ บอร์ดเหงา 

ผมเหลือแก้หนังสืออีก 9 เล่มสุดท้าย
เดี๋ยวจะมาเขียนหัวข้อ ออกแบบปกง่ายๆ สำหรับคนไม่เก่ง photoshop
ไม่รู้เอามะพร้าวห้าว มาขายสวนหรือเปล่านะ

:)

รออ่านด้วยคนค่า  :)

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 08:54:27 PM »
ถ้า เป็นเรื่องออกแบบปกเคยเขียนไปแล้วครับ  เป็นการใช้โปรแกรมง่ายๆ เอาไว้ทำปก ebook

แต่ถ้าเป็นหนังสือ ที่ผมสะสม  อยากอ่าน  ต้องสั่งซื้อในอเมซอนครับ

วางแผงไป 4 เล่มละ  เงียบกริบ เอิ๊กๆๆ  ไม่ขายดีเหมือน ebook
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

vitaminB

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 02:05:24 PM »
CreateSpace ใช้ แอคเค้า และเลขบัญชี ที่ถูกแบน จาก kdp  ได้ไหมครับ
แอคเค้า อเมซอน ของผม เป็นชื่อเดียวกับ  kdp  แต่ ยังใช้ได้ปกติ ขณะที่ kdp  ถูกแบนไปแล้ว
แสดงว่าเขาแยกประเภทกันใช่ไหมครับ

อันนี้ก็อยากรู้ด้วยเหมือนกันค่ะ
ถ้าทำได้ก็จะได้ไม่ต้องไปเปิดบัญชีใหม่
ไม่ค่อยมีคนให้ยืมชื่อนามสกุลด้วยอ่ะ :-[