ผู้เขียน หัวข้อ: Paypal ประเทศไทย จะปิดตัวลงในวันที่ 7 มี  (อ่าน 984 ครั้ง)

vava

• Top Secrets
  • Full Member
  • *
Paypal ประเทศไทย จะปิดตัวลงในวันที่ 7 มี
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 09:10:40 AM »
เพื่อนๆ ได้รับจดหมายล่าสุดของ paypal ที่แจ้งยกเลิกการใช้งานบัญชีประเทศไทยมั้ยคะ
ปัญหาเราคือ เราขายของใน Etsy ซึ่งคนไทยรับเงินผ่าน paypal ได้เท่านั้น
เลยไม่รู้จะไปต่อยังไงดีเลยค่ะ

รบกวน อาจารย์ และเพื่อนๆ แนะนำแนวทางแก้ไขหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

funny

• Hero Member
  • *
Re: Paypal ประเทศไทย จะปิดตัวลงในวันที่ 7 ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 11:27:42 AM »
เห็นหลายคนโพสบอกเหมือนกันครับ เดี๋ยวถ้าเขามีแนวทางกันอย่างไรจะมาแชร์ครับ หรืออาจารย์เราน่าจะมีทางออกให้ก็ได้ครับ

Doody

• *
Re: Paypal ประเทศไทย จะปิดตัวลงในวันที่ 7 ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 12:25:15 PM »
ตอนนี้สรรพากรแต่ละประเทศเขาเริ่มเข้มงวดมากขึ้นจากการเติบโตของการค้าขายออนไลน์ทั่วโลก กว่า paypal จะปรับปรุงระบบของเขาให้สอดคล้องกับกฎหมายแต่ละประเทศได้คงอีกนาน ที่ผ่านมาหลายปีถ้าโอนเงินกันผ่าน paypal สรรพากรไม่สามารถตรวจสอบได้ ต่างจากการโอนผ่านธนาคารที่เขาเช็คที่มาที่ไปได้หมดทุกธนาคาร ธุรกิจสีเทาบางอยางใช้ paypal บังหน้าเพื่อปกปิดการเคลื่อนไหวของเงิน ในอนาคตคงทำยากขึ้น ถ้าซ่อนใน paypal ไม่ได้ ต่อไปก็ต้องซ่อนผ่าน NFT

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 03:57:32 PM »
ทีแรกเขาแจ้งมาให้ยืนยันตัวตน ถ้าไม่ยืนยันตัวตนจะใช้ paypal ต่อไปไม่ได้ ผมก็ส่งเอกสารยืนยันตัวตนตามที่เขาสั่งมา
ตอนนี้เขาบอกว่าถึงแม้จะยืนยันตัวตนแล้ว ก็จะยังใช้ไม่ได้อยู่ดี วันที่ 7 มีนา จะรับเงินและโอนเงินไม่ได้อีกแล้ว
คงเกี่ยวกับการตรวจสอบภาษี การฟอกเงิน หรืออะไรอย่างที่คุณ Doody คาดคะเนนี่แหละ
เพราะเงินที่โอนผ่าน paypal รัฐตรวจสอบไม่ได้เลย ผมเห็นเว็บที่รับพนันบอล มันก็โอนเงินกันผ่าน paypal  ถึงถูกจับก็หาหลักฐานไม่ได้
การเป็นตัวกลางรับเงินมันก็มีทั้งคุณทั้งโทษ คนที่หากินสุจริตอย่างเราพลอยเดือดร้อนไปด้วย เพราะพวกสีเทาเขาเอาช่องทางนี้ไปใช้ด้วยเหมือนกัน