ผู้เขียน หัวข้อ: Your account is blocked  (อ่าน 18203 ครั้ง)

kurng

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
Your account is blocked
« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 02:11:36 PM »
ผมขอเริ่ม บอกกล่าวสาเหตุที่บัญชีของผมโดนปิด เป็นประเดิมห้องนี้ละกันครับ คิดว่าคงโพสไม่ผิดห้อง
หากไม่มีใครช่วยเริ่ม ห้องก็คงยังว่าง ๆ อยู่ งั้น เริ่มเลยนะครับ

ครั้งแรกที่โดน ผมโดนจากสาเหตุ ที่ทำความเข้าใจต่อข้อแม้ของ kdpซี้เลี้ยว ไม่ดีพอ

ผมตีความหมายว่า หนังสือที่เราระบุเราเป็นเจ้าของเอง ไม่ใช่ PD  ซึ่งในตอนนั้นผมใช้ PLR
หากเราไม่นำไปเผยแพร่ ที่เวปอื่น ก็แปลว่า สามารถเอาเข้ารวม kdpซี้เลี้ยวได้
ผมลืมไป ที่จริง มันต้องประมาณว่า ไม่มีเนื้อหาที่อยู่ในหนังสือเรา ไปโผล่ที่เวปใด ๆเลย
ซึ่ง PLR ไม่มีทางที่จะเป็นอย่างนั้นแน่     ผลก็คือผมโดนบล็อกครั้งแรก

แต่ก็สามารถหลุดกลับมาดำเนินการต่อไปได้

ครั้งที่ สอง ครั้งนี้ ไม่มีรายละเอียดแจ้ง  แล้วก็โดนบล็อกถาวร

ผมสันนิฐานเองจากเมล์ น่าจะประมาณว่า เนื้อหาฟรี ในเวปไม่สามารถนำมาใช้ได้ ถึงแม้นั้นจะเป็น PD ก็ตาม  ซึ่งอาจารย์ ได้เตืิอนเมื่อตอนสัมนาแล้ว แต่ไม่ทันเพราะผมได้ทำไปก่อนแล้ว
เพียงแต่ข้อนี้แหละที่ผมก็ยังสงสัย   เพราะ พวกนิยายต่าง ๆ ที่เป็น PD ก็เป็นเนื้อหาฟรี ที่หาได้จากเวปไซต์เหมือนกัน  นั้นมันก็อาจจะแปลว่า หากเราทำเนื้อหาโดยที่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงหรือเพิ่มเติมอะไรเลย  ก็อาจจะเป็นระเบิดเวลา ที่รอเวลาระเบิดได้เหมือนกัน

ไม่รู้ว่าจะรู้เรื่องกันหรือเปล่ากับสิ่งที่ผมเขียน
แต่เอาน่า บอร์ดใหม่จะได้เคลื่อนไหว อย่างไงก็ช่วยเข้าใจกันหน่อยนะ  ฮา ๆ

นายคัง (kurng)

ปล.บางท่านอาจจะสงสัย ภาษาอังกฤษ นี้มันจะอ่าน "คัง" ได้อย่างไร   ที่จริงผมเขียนผิด ก็เลย เลยตามเลย มาเรื่อย ๆ

dek_mai

• Jr. Member
  • *
Re: Your account is blocked
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 03:19:45 PM »
ผมสันนิฐานเองจากเมล์ น่าจะประมาณว่า เนื้อหาฟรี ในเวปไม่สามารถนำมาใช้ได้ ถึงแม้นั้นจะเป็น PD ก็ตาม  ซึ่งอาจารย์ ได้เตืิอนเมื่อตอนสัมนาแล้ว แต่ไม่ทันเพราะผมได้ทำไปก่อนแล้ว
เพียงแต่ข้อนี้แหละที่ผมก็ยังสงสัย   เพราะ พวกนิยายต่าง ๆ ที่เป็น PD ก็เป็นเนื้อหาฟรี ที่หาได้จากเวปไซต์เหมือนกัน  นั้นมันก็อาจจะแปลว่า หากเราทำเนื้อหาโดยที่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงหรือเพิ่มเติมอะไรเลย  ก็อาจจะเป็นระเบิดเวลา ที่รอเวลาระเบิดได้เหมือนกัน

ผมเห็นด้วยกับท่าน kurng คับ เพราะผมก็เพิ่งโดนเตือนมา

แต่ผมว่าการตรวจสอบของ KDP ก็มั่วๆนะ  คือหนังสือที่ผมโดนเตือนเล่มนั้นผม unpublish ออกเป็นเดือนๆแล้วตั้งแต่สัมนา แล้วก็อัพไฟล์ป่าว ลบรายละเอียดทั้งหมด ลบชื่อหนังสือ ตามคำแนะนำของท่าน อ.ซุป เค้าก็ยังไปขุดมาเตือนผมอีก

ข้อสังเกตส่วนตัว
-เค้าน่าจะตรวจสอบทุก account ที่เป็นคนไทย (ไม่ว่าจะทำยอดได้เยอะหรือน้อย ผมว่าน่าจะโดนตรวจสอบหมด)
-น่าจะตรวจตั้งแต่หนังสือเล่มแรกที่ส่งใน account นั้นๆ
-อันนี้ถ้าผมเดาถูก น่ากลัวมากคือ  Bot จะใช้ฐานข้อมูลเดิมในการตรวจ ตรวจสอบจากรหัส ASIN: ของหนังสือเล่มนั้นๆ  (ต่อให้อัพไฟล์ป่าว ลบรายละเอียด ก็คงไม่รอด)

ข้อความที่โพสเกิดจากการสงสัยของผมเอง  หากผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคับ :)
ล้มแล้วไม่ลุก ก็มีแต่คนตายเท่านั้น!!!

Doody

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 05:01:59 PM »
Public Domain ที่พิสูจน์ลิขสิทธิ์ได้ชัดเจน เช่น หนังสือจาก gutenberg,
ตรงนี้โดยเนื้อแท้ของมัน ผมว่าไม่มีปัญหาแต่อย่างใด ถ้ามีปัญหา KDP คงไม่เอามาแจกฟรีตั้ง 10,000 เล่ม

ว่ากันตามกฎหมายลิขสิทธิ์ ใครๆก็เอาไปใช้ได้  เขาไม่ได้รังเกียจตรงนี้แน่นอน เพียงแต่เรา
ต้องทำให้มันแตกต่างอย่างแท้จริง แตกต่างมากด้วย เพราะคนอื่นก็ทำเล่มเดียวกันแข่งกับเรา
แต่ไม่ใช่ใช้วิธีตบตาเขา เช่น บอกว่า annotated แต่ไม่ได้ทำ
บอกว่า illustrated ก็ไม่ได้ทำ (ช่วงหลังๆมีคนที่ไม่ได้ศึกษาเรื่องนี้ให้ละเอียดทำแบบนี้กันมาก)
แบบนี้ละครับที่เขาทำให้เขาเพ่งเล็งคนไทยเป็นพิเศษ

ปัญหาทำให้โดนแบนกันมาก จากข้อสังเกตุของผมเอง

Duplicate และ Copyright Violation
การไปหยิบข้อมูลจากที่อื่น มาทำ annotated โดยไม่ได้รีไรท์เสียก่อน
ซึ่งเมื่อปีที่แล้วยังใช้ได้อยู่ ลอกมาจากไหนส่งไปก็ผ่านทั้งนั้น เวทีเปิดใหม่อะไรๆก็ยอมๆกันได้
แต่ปลายปีที่แล้ว เขาเข้มงวดมากขึ้น ถ้าลอกมาโดยไม่เปลี่ยนแปลงอะไร
นอกจากเขาถือเป็น duplicate content แล้ว เขาถือว่าเราละเมิดลิขสิทธิ์ผู้อื่นด้วย
โดนทีเดียวสองดอก

แม้วันนี้อาจจะลอยนวล แต่วันหน้าไม่แน่

แม้แต่ข้อมูลจาก wikipedia ซึ่งwiki เขาอนุญาตให้เอาไปใช้ได้  ไม่ถือว่าละเิมิดลิขสิทธิ์
เมื่อก่อนยอมๆกันได้ แต่ตอนนี้ KDP ถือว่าเป็น duplicate   มันผิดหนึ่งในสองข้อที่เขาห้าม
ช่วงแรกๆผมก็ไม่ได้รีไรท์ แต่พอผมเริ่มมีรายได้บ้าง ผมจ้างเขารีไรท์ใหม่หมดเลย
แต่อาจจะไม่ครบหมดทุกเล่ม มีหลุดๆไปบ้าง  ผมเดาเอาว่าเล่มที่หลุดไปนี่แหละทำให้ผมโดนสอย

แนวทางในหนังสือเล่มแรก มันใช้ได้เมื่อปีที่แล้ว แต่เราก็ต้องสังเกตุความเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นเรื่อยๆ
สิ่งที่เขาถือว่ายอมให้ผ่านได้ในปีที่แล้ว ปีนี้เขาอาจไม่ยอม

แม้แต่ข้อมูลจากเว็บ .gov พี่ซุปก็เตือนว่าให้ใช้ข้อมูลที่ได้จากไฟล์ PDF อย่าไปก๊อปจากที่เป็น
html แม้โดยกฎหมายจะไม่ผิด แต่บางที bot มันไม่ฉลาดพอ มันแยกไม่ออกและเหมาว่าผิด โดนเก็บกันไปเยอะแล้ว

เรื่องภาพก็เหมือนกันครับ
เห็นมีบางคนโพสท์ไว้ในอีกบอร์ดหนึ่ง เขาบอกว่าเขาเอาำภาพสวยๆที่หาได้จากเว็บมาทำปกเลย โดยไม่ต้องสนใจเรื่องลิขสิทธิ์
อันนี้เป็นทัศนคติที่เสี่ยงต่ออันตราย วันนี้ไม่โดน วันหน้าโดนแน่ครับ รับรอง

ส่วนบางคนที่ unpublish หนังสือ PD หมดแล้ว แต่ยังโดนข้อหาส่ง undifferentiated public domain
เข้ามา อันนี้ถือเป็นความมั่วสุดๆของ bot ครับ ใครที่โดนเก็บเพราะเหตุนี้ ไม่รู้เหมือนกันว่าจะแก้ยังไง

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:13:00 PM »
เราลองมาไล่กันดีกว่าครับ ว่าทำไมถึงโดน block กันเป็นแถบ ว่ากันตาม guideline (rules) เลย

- Selling content that is in the public domain is permissible through our program. We may request that you provide proof that your submitted material is actually in the public domain and may refuse public domain content already available through our Program or available through other retail sites.
หัวข้อนี้จุดที่อาจจะทำให้โดนกันคือ ส่งไปซ้ำกับหนังสือยอดนิยมที่ kdp มีอยู่แล้ว เป็นต้นว่าทาง kdp อาจจะตั้ง algorithm ไว้ว่า title นี้ห้ามเกินเท่านี้ แล้วก็กวาด ถ้าใครยังส่งมาอีกก็จะเตือน อาจมีโทษถึงแบนได้ บางคนถ้าส่งไปชนกับ $0 แต่ถ้าจำนวน title ซ้ำไม่เยอะอาจจะไม่มีปัญหา ส่วนหนังสือจะซ้ำกับร้านอื่นคงไม่มีปัญหา เพราะเท่าที่เห็นไม่รับ pd กันเลย (หรือมี)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2012, 11:21:42 PM โดย February »

February

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:24:58 PM »
(Translated) - A unique translation
(Annotated) - Contains annotations (unique, hand-crafted additional content including study guides, literary critiques, detailed biographies, or detailed historical context)
(Illustrated) - Includes 10 or more unique illustrations relevant to the book
ถ้าจะส่ง Annotated ด้วยต้องเพิ่มเนื้อหาที่เกี่ยวข้องที่เขียนด้วยตัวเอง หรือ วิธีการศึกษาหนังสือเล่มนั้น หรือ วิจารณ์วรรณคดี หรือ ประวัติคนแต่ง หรือ ประวัติที่เกี่ยวข้องกับเนื้อเรื่องเพิ่มเติม ผมเคยไปอ่านที่ฝรั่งมันพูดกัน มันบอกต้องเพิ่มอย่างน้อย 25% (บร๊ะเจ้า)

February

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:26:38 PM »

This policy was implemented in February 2011 and is applicable to both new and existing titles in the Kindle Store, which will continue to be enhanced to provide an optimal experience for buying customers.

ข้อนี้เด็ดสุด ผมว่าเป็นข้อที่ทำให้หลายคนโดนแบนคือ guideline นี้มันมีผลย้อนหลัง !!  นั่นคือหนังสือที่เราหัดทำกันแรกๆ มันห่วย !! มันเลยไล่ย้อนแบน ยิ่งหลังๆคนไทยไปกระตุ้น bot มากขึ้น มันเลยมาเล่น ทำให้โดนลูกหลงกันเป็นแถบเลย

ต้องขอโทษด้วยครับที่โพสหลายกระทู้ต่อกัน เผอิญโพสยาวๆมันไม่ขึ้น นี่ก็พิมพ์หลายรอบเลย  :-[

wicht

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 12:22:17 PM »
สวัสดีครับพี่ซุปและท่านอื่นๆ ขอรบกวนเวลานิดนึงนะครับ
ของผมก่อนจะโดนปิดแอคเคาท์ เขาแจ้งเมล์มาแบบนี้นะครับ
There are issues with paragraph breaks throughout your title.
Line breaks and page breaks need to be set properly in this title.
ผมก็แปลไม่ค่อยออกแต่ใช้ gogle แปลให้ ผมก็แก้ไขตามที่เขาบอกแล้วส่งไปใหม่ เขาก็ให้ผ่าน
พอวันรุ่งขึ้นมีเมล์แจ้งมาแบบนี้ครับพร้อมกับปิดบัญชีผม
  We will not be making "ชื่อหนังสือ" (ID:2026308) available for sale in the Kindle store at this time. I'm sorry, but we can't offer any additional insight or action on this matter.
หนังสือเล่มนี้เป็น pd แต่ไม่มีใน กูเตนเบิร์ก ผมเอามาจากที่อื่น ตรวจสอบแล้วไม่มีลิขสิทธิ์ ถามเขาก็ไม่มีคำตอบกลับมา(ไม่รู้เขาอ่านของผมออกหรือเปล่า) ไม่รู้มีใครโดนเหมือนผมหรือเปล่าผมโดนไปเมื่อกลางเดือนมีนาครับ  :(

supersonics

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 01:31:45 PM »
สวัสดีครับพี่ซุปและท่านอื่นๆ ขอรบกวนเวลานิดนึงนะครับ
ของผมก่อนจะโดนปิดแอคเคาท์ เขาแจ้งเมล์มาแบบนี้นะครับ
There are issues with paragraph breaks throughout your title.
Line breaks and page breaks need to be set properly in this title.
ผมก็แปลไม่ค่อยออกแต่ใช้ gogle แปลให้ ผมก็แก้ไขตามที่เขาบอกแล้วส่งไปใหม่ เขาก็ให้ผ่าน
พอวันรุ่งขึ้นมีเมล์แจ้งมาแบบนี้ครับพร้อมกับปิดบัญชีผม
  We will not be making "ชื่อหนังสือ" (ID:2026308) available for sale in the Kindle store at this time. I'm sorry, but we can't offer any additional insight or action on this matter.
หนังสือเล่มนี้เป็น pd แต่ไม่มีใน กูเตนเบิร์ก ผมเอามาจากที่อื่น ตรวจสอบแล้วไม่มีลิขสิทธิ์ ถามเขาก็ไม่มีคำตอบกลับมา(ไม่รู้เขาอ่านของผมออกหรือเปล่า) ไม่รู้มีใครโดนเหมือนผมหรือเปล่าผมโดนไปเมื่อกลางเดือนมีนาครับ  :(

มีปัญหาเรื่องการย่อหน้า การขึ้นบรรทัดใหม่ การขึ้นหน้าใหม่ ไม่เป็นระเบียบทั้งเล่ม
เขาจึงปฎิเสธไม่รับเล่มนี้เข้าไปขาย

ลองดูตัวอย่างจาก Mobipocket Reader เสียก่อน ถ้าไม่เป็นระเบียบต้องจัดใหม่
หนังสือที่เอาจาก archive จะมีปัญหานี้
วิธีจัดบรรทัดใหม่ผมแสดงไว้แล้วในวิดีโออันล่าสุด

run95

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 03:27:34 PM »
หนังสือแจกฟรีตอนนี้เพิ่มจำนวนขึ้นอย่างรวดเร็ว
จาก 10,000 กว่าเล่ม ตอนนี้ มี 41,919 เล่ม http://amzn.to/ItoRVh
สองอาทิตย์ก่อน ยังมีแค่ 35,000 เอง  มันเพิ่มขึ้นแบบผิดหูผิดตา และคิดว่ามันคงจะเพิ่มขึ้นอีก
อาทิตย์ก่อนผมเจอ publisher อยู่สองเจ้า แต่ล่ะเจ้า มีหนังสือ พันกว่าเล่ม ดูวันที่
publish เป็นวันเดียวกันหมดทั้งพันกว่าเล่ม ไม่มี anno Illus เลย แบบนี้ เค้าเรียก spam หรือเปล่า
เจอแล้วนะครับ http://amzn.to/ILdGne
หนังสือ จาก archive ผมใช้โปรแกรม abbyy finereader แปลง ตัวนี้ใช้ดีครับ
(ขอภัยด้วยหากใครรู้แล้ว) ลองหาดูในเน็ทครับ ถ้าใครอยากได้เดี๋ยวผมอัพไว้ให้ครับ

ส่วนสาเหตุที่โดน block ของผมนั้น
ผมเอาหนังสืออกทีเดียวเืกือบร้อยกะว่าจะไล่้แก้ ๆ กันไป
แต่มีเล่มหนึงผมเอาออกไม่ได้ผมแก้เล่มนี้ไปก่อนหนึ่งวันมันติด draft อยู่
วันต่อมาผมก็โดน ผมสันนิษฐานเอาเองว่าผมไปกระตุ้นรังของ bot เข้า มันเลยมากันยกใหญ่
เมล์ไปก็ตอบกลับเร็วมาก ว่า "เจ๊ไม่รับหนังสือเธอแล้วนะ เคยเตือนแล้วแต่ไม่ยอมฟังเจ๊เอง ช่วยไม่ได้
ส่วนตังค์อ่ะเจ๊จะจ่ายให้ "
เศร้าเกือบร้องไห้ ดีที่ได้ อ.ซุป กับ อ.netsim ชี้แนะไว้ไม่งั้นผมก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2012, 05:43:49 PM โดย run95 »

newcome

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:20:19 AM »

หนังสือ จาก archive ผมใช้โปรแกรม abbyy finereader แปลง ตัวนี้ใช้ดีครับ
(ขอภัยด้วยหากใครรู้แล้ว) ลองหาดูในเน็ทครับ ถ้าใครอยากได้เดี๋ยวผมอัพไว้ให้ครับ

ขอด้วยคนครับ โปรแกรม abbyy finereader  ขอบคุณครับ

bunsin

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 04:04:59 PM »
หนังสือที่เอาจาก archive จะมีปัญหานี้
วิธีจัดบรรทัดใหม่ผมแสดงไว้แล้วในวิดีโออันล่าสุด

ปัญหาที่เกิดจากการนำหนังสือ จาก archive เช่น การจัดบรรทัดใหม่ หรือปัญหาตัวสะกด และอักขระแปลกๆ ผมขอเสนอวิธีการที่ผมใช้ อาจแก้ปัญหาได้ไม่หมด แต่พอที่จะนำมาเรียบเรียงเป็นขั้นตอนการทำงาน (algorithm) เพื่อให้ทำงานได้เร็วขึ้น (หากผิดพลาด ต้องขออภัยด้วยครับ)

ก่อนอื่น ขอบอกก่อนว่า การทำหนังสือของผม จะทำโดยใช้โปรแกรม Jutoh ที่ได้เคยแนะนำไว้แล้ว ข้อดีของโปรแกรมนี้ คือ รูปแบบการใช้งานเหมือนกับ word processing ไม่ต้องสนใจเรื่อง html tag coding และยังสามารถ export ไฟล์หนังสือที่ทำแล้ว เป็นไฟล์ .mobi พร้อมส่งได้ทันที แต่ข้อเสียคือ ต้องเสียเงินซื้อ

อีกโปรแกรมหนึ่งที่จะแนะนำ คือ Sigil ซึ่งมีรูปแบบการใช้งานเหมือนกับ Jutoh แต่บางลูกเล่นไม่มี ข้อดีคือ ฟรี แต่ไม่สามารถ export เป็นไฟล์ .mobi ได้ แต่หากต้องทำเป็น mobi แนะนำว่า ให้ convert ด้วยโปรแกรม kindle previewer หรือ โปรแกรม caribre (ตัวนี้ฟรี ใช้ convert file ได้หลายรูปแบบ เช่น pdf > epub, epub > mobi, pdf > mobi) หรือ อาจจะส่งไป convert ที่ kdp

ทั้งสองโปรแกรมที่แนะนำ มีคุณสมบัติหนึ่งคือ การ import ไฟล์ .epub ได้ ซึ่งผมใช้แก้ปัญหาการขึ้นบรรทัดใหม่หรือเว้นบรรทัดว่างได้ หมายความว่า เมื่อผมจะเอาหนังสือมาจาก archive.org ผมจะเลือก download ไฟล์  .epub และ ไฟล์ .pdf
(ไฟล์ .pdf ผมใช้ในการตรวจทานเนื้อหา ตัวสะกด แต่ข้อสังเกตอย่างหนึ่ง คือ pdf ที่ download มาหากมีข้อความว่ามาจาก google book ไฟล์นั้นจะไม่สามารถ copy ข้อความได้)

ส่วนปัญหาตัวสะกด และอักขณะแปลกๆ ผมอาศัยดูด้วยตา โดยตรวจทานกับไฟล์ pdf ที่ดาวน์โหลดมาด้วย ซึ่งถ้าทำบ่อยๆ จะสังเกตเห็นตัวสะกดแปลกๆ ซ้ำกันไม่กี่ตัว เช่น ตัว hke มาจาก like , ตัว ii มาจาก u และข้อสังเกตอีกอย่างคือ สังเกตจากชื่อ สำนักพิมพ์ ของหนังสือที่เราเอามา ส่วนมากถ้าเจอหนังสือที่มาจากสำนักพิมพ์ที่มีตัวสะกดผิดน้อย หนังสือประเภทเดียวกันที่มาจากสำนักพิมพ์นั้น ก็จะผิดพลาดน้อยด้วย ช่วยประหยัดแรงได้เยอะ

run95

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:12:30 PM »
โปรแกรม abbyy finereader ตามลิงค์ครับ
http://www.mediafire.com/?djj5aqb95qzk7qt
โปรแกรมนี้จะเป็นตัวเดียวกับที่ arcive ใช้แปลงหนังสือครับ
หลังจากใช้มาพักหนึ่งส่วนตัวผมว่าใช้ง่ายครับ ส่วนตัวชอบมากกว่า free ocr
สามารถแปลงแบบ auto หรือจะแปลงแบบทีละหน้าก็ตามสะดวกครับ
เราสามารถแก้คำผิดโดยดูหน้าต่อหน้าเลยไม่ต้องเปิดโปรแกรมสองโปรแกรม
ลองใช้ดูนะครับ
อ้อเครื่องผมถ้าเปิด eset nod อยู่มันจะไม่รันโปรแกรมต้องปิดก่อน
เครื่องอืนไม่แน่ใจครับ

Ctrl-Alt-Del

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:36:50 PM »
โปรแกรม abbyy finereader ตามลิงค์ครับ
http://www.mediafire.com/?djj5aqb95qzk7qt
โปรแกรมนี้จะเป็นตัวเดียวกับที่ arcive ใช้แปลงหนังสือครับ
หลังจากใช้มาพักหนึ่งส่วนตัวผมว่าใช้ง่ายครับ ส่วนตัวชอบมากกว่า free ocr
สามารถแปลงแบบ auto หรือจะแปลงแบบทีละหน้าก็ตามสะดวกครับ
เราสามารถแก้คำผิดโดยดูหน้าต่อหน้าเลยไม่ต้องเปิดโปรแกรมสองโปรแกรม
ลองใช้ดูนะครับ
อ้อเครื่องผมถ้าเปิด eset nod อยู่มันจะไม่รันโปรแกรมต้องปิดก่อน
เครื่องอืนไม่แน่ใจครับ

ขอบคุณมากคร้าบ  ;D

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 07:48:54 AM »
ผมยังลอก wiki อยู่เลยครับ แต่ก็เพิ่มรูปไปเยอะเหมือนกัน  ไม่รู้จะรอดไหม  - -
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

100arts

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 10:39:51 AM »
สอบถามมายังพี่ๆ ที่มีประสบการณ์คับ
ผมถูกบล๊อกไป 1 ครั้ง แล้วหลังจากที่ ส่งเมลล์
ไปคุยไม่กี่วัน เมื่อคืน เจ๊ซู แกก็เมลล์มาบอกว่า
ตกลง เจ๊จะปลดบล๊อกให้ แต่พอผมลองเข้าไป
เจ๊แกปลดให้แล้ว แต่ยังกด ยังคลิกอะไรไม่ได้เลย
รายการหนังสือที่เหลือก็ยังมองไม่เห็น
แบบนี้แปลว่าอะไรเหอคับ หรือมันต้องใช้เวลา...
???