ผู้เขียน หัวข้อ: บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่  (อ่าน 31957 ครั้ง)

jayjay

• IG Marketing
  • Hero Member
  • *
Re: บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 11:03:48 PM »
หลังจากลองทำ Speech to Text ตามแนวอาจารย์ซุปไปแล้ว ขอออกความเห็นดังนี้
--ถ้ากดปุ่มแปลงเสียงแล้ว ไม่มีข้อความออกมาเลย ลองคลิกใหม่อีกที ถ้ายังเหมือนเดิม แสดงว่าคุณภาพเสียงไม่ดี ให้ลองคลิปใหม่ดีกว่า
--คนที่มีชื่อเสียงมากๆ เขาจะมีชื่อเว็บของเขาเองอยู่ใน description ลองคลิกไปดูที่เว็บเขาก่อนว่าเขาได้ถอดข้อความมาใส่ในเว็บเขาเองหรือเปล่า
   ถ้ามี เราจะได้ไม่เหนื่อยเปล่า duplicate แน่ๆ  ควรเลือกคลิปที่อยู่ล่างๆ เลือกคนไม่ดังมาก และยอด views ไม่มาก จะปลอดภัยกว่า
--วิธีที่เร็วที่สุด คือ ใช้ซอฟท์แวร์แปลงก่อน แล้วเอามาเทียบเคียงกับ cc ตรงไหนพลาดเราแก้ไขให้ตรงกัน ดีกว่าทำแบบหนึ่งแบบใดเพียงอย่างเดียว
   ถ้าพิมพ์ตาม cc อย่างเดียวจะช้ามากแต่ถูกต้อง ถ้าเอาจากซอฟท์แวร์อย่างเดียวจะเร็วแต่ผิด พอพบกันครึ่งทางแล้วออกมาสวย

นี่คือความเห็นส่วนตัวของผม เท่าที่ลองไปแล้วก็สนุกดีครับ แนะนำว่าให้เลี่ยงคนที่ดังมากๆ มี views เป็นล้านๆ แบบนี้มักจะซ้ำครับ ส่วนพวกที่ views
เป็นพันเป็นหมื่น ออกมาใช้ได้เลยครับ สอบผ่านหมด  ผมยังไม่มีบล็อกเลยแต่ทำบทความออกมาเตรียมไว้ก่อน ได้เป็นสิบแล้ว

Doody

• Top Secrets
  • *
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 11:09:44 PM »
หลังจากลองทำ Speech to Text ตามแนวอาจารย์ซุปไปแล้ว ขอออกความเห็นดังนี้
--ถ้ากดปุ่มแปลงเสียงแล้ว ไม่มีข้อความออกมาเลย ลองคลิกใหม่อีกที ถ้ายังเหมือนเดิม แสดงว่าคุณภาพเสียงไม่ดี ให้ลองคลิปใหม่ดีกว่า
--คนที่มีชื่อเสียงมากๆ เขาจะมีเว็บของเขาเองอยู่ใน description ลองคลิกไปดูที่เว็บเขาก่อนว่าเขาได้ถอดข้อความมาใส่ในเว็บเขาเองหรือเปล่า
   ถ้ามี เราจะได้ไม่เหนื่อยเปล่า duplicate แน่ๆ  ควรเลือกคลิปที่อยู่ล่างๆ เลือกคนไม่ดังมาก และยอด views ไม่มาก จะปลอดภัยกว่า
--วิธีที่เร็วที่สุด คือ ใช้ซอฟท์แวร์แปลงก่อน แล้วเอามาเทียบเคียงกับ cc ตรงไหนพลาดเราแก้ไขให้ตรงกัน ดีกว่าทำแบบหนึ่งแบบใดเพียงอย่างเดียว
   ถ้าพิมพ์ตาม cc อย่างเดียวจะช้ามากแต่ถูกต้อง ถ้าเอาจากซอฟท์แวร์อย่างเดียวจะเร็วแต่ผิด พอพบกันครึ่งทางแล้วออกมาสวย

นี่คือความเห็นส่วนตัวของผม เท่าที่ลองไปแล้วก็สนุกดีครับ แนะนำว่าให้เลี่ยงคนที่ดังมากๆ มี views เป็นล้านๆ แบบนี้มักจะซ้ำครับ ส่วนพวกที่ views
เป็นพันเป็นหมื่น ออกมาใช้ได้เลยครับ สอบผ่านหมด  ผมยังไม่มีบล็อกเลยแต่ทำบทความออกมาเตรียมไว้ก่อน ได้เป็นสิบแล้ว

ผมก็ลองไปเล็กน้อย เห็นด้วยทุกข้อครับ โดยเฉพาะข้อสุดท้าย พบกันครึ่งทางดีที่สุด

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 11:17:05 PM »
บางอย่างก็ต้องไปทดลองด้วยตัวเอง
ค่อยๆปรับวิธีคิดและวิธีทำด้วยตัวเอง จนกว่าจะเจอจุดลงตัว

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 07:23:40 AM »

ทุกความเห็นเป็นประโยชน์กับผู้อื่นทั้งนั้น
ผมไม่ได้เลือกคนดังมากๆ เลือกคนที่อยู่กลางๆ เลยออกมา unique เกือบทั้งหมด
ถ้าคุณ jayjay ไปเลือกอันดับต้นๆอาจจะมีปัญหาตามที่เล่ามา
เรื่องนี้เป็นเรืองใหม่ มีคำถามตามมาเยอะ อาจจะต้องไปเปิดห้องไว้เพื่อตอบคำถามโดยเฉพาะ

4Azlan

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 01:45:11 PM »
สนใจเรื่อง Speech to Text  ครับ
โอนค่าหนังสือให้แล้วครับ

adsense ผม ยังพอมีรายได้จาก youtube cc อยู่ จะลองทำตรงนี้เสริมดู :)

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 06:32:48 PM »
ทดลองแล้วครับ มันปิ๊...เอ๊ย..มันเป๊ะมากจะให้สัก 95% ก็เกรงใจ เอาเป็นว่าผมให้ 90% ก็แล้วกัน ผมใช้วิธีที่คุณjayjay ว่าไว้คือใช้ซอฟท์แวร์แปลงก่อน แล้วเอามาเทียบเคียงกับ cc

ขอตั้งข้อสังเกตุว่า นอกจากคลิปคุณภาพดีแล้ว ผมใช้ไมค์ usb condenser และใช้ลำโพงที่ต่อพ่วงสำหรับโน๊ตบุ๊ค คุณภาพเสียงที่ดีทำให้โปรแกรมทำงานได้ดีด้วย อย่ากระโตกกระตากไปนะครับ วิธีนี้เมืองไทยยังมีคนรู้น้อยมาก ทำเงินได้แน่นอนและกินกันยาวๆ ด้วย เจอวิธีนี้ของพีsupฯ หายซึมไปเลยผม

Doody

• *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 07:34:56 PM »
ทดลองแล้วครับ มันปิ๊...เอ๊ย..มันเป๊ะมากจะให้สัก 95% ก็เกรงใจ เอาเป็นว่าผมให้ 90% ก็แล้วกัน ผมใช้วิธีที่คุณjayjay ว่าไว้คือใช้ซอฟท์แวร์แปลงก่อน แล้วเอามาเทียบเคียงกับ cc

ขอตั้งข้อสังเกตุว่า นอกจากคลิปคุณภาพดีแล้ว ผมใช้ไมค์ usb condenser และใช้ลำโพงที่ต่อพ่วงสำหรับโน๊ตบุ๊ค คุณภาพเสียงที่ดีทำให้โปรแกรมทำงานได้ดีด้วย อย่ากระโตกกระตากไปนะครับ วิธีนี้เมืองไทยยังมีคนรู้น้อยมาก ทำเงินได้แน่นอนและกินกันยาวๆ ด้วย เจอวิธีนี้ของพีsupฯ หายซึมไปเลยผม

คุณภาพของไมค์และลำโพงสำคัญมากจริงๆ
ผมลองทีแรก ก็ออกมาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ผิดเยอะ
ลงทุนซื้อไมค์อันใหม่ ลำโพงใหม่ เปลี่ยน sound card ใหม่ ออกมาเจ๋งเลยครับทีนี้
แบบนี้ก็กินกันยาวเลยครับ ผมว่าเรื่องนี้คนไทยยังไม่รู้ พอๆกับเรื่อง youtube cc ที่เราล่วงหน้าไปสองปี

longtam

• *
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 10:18:00 PM »
หวังว่าวิธีนี้จะอยู่ไปยาวๆนะครับ ไม่อยากให้เป้นแบบyoutube ccที่อยู่ได้ไม่นานครับ

แล้วไมค์กับลำโพงนี่ควรซื้อยี่ห้อไหน ราคาเท่าไหร่ครับถึงจะทำให้โปรแกรมทำงานดีครับ 

หวังว่าคุณพัฒน์จะกลับมาดีไวไวนะครับ  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2017, 10:20:48 PM โดย longtam »

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 10:40:46 PM »
หวังว่าวิธีนี้จะอยู่ไปยาวๆนะครับ ไม่อยากให้เป้นแบบyoutube ccที่อยู่ได้ไม่นานครับ

แล้วไมค์กับลำโพงนี่ควรซื้อยี่ห้อไหน ราคาเท่าไหร่ครับถึงจะทำให้โปรแกรมทำงานดีครับ 

หวังว่าคุณพัฒน์จะกลับมาดีไวไวนะครับ  :)

ไมค์กับลำโพงไม่ต้องเน้นยี่ห้ออะไรมากหรอกครับ เพียงแต่ลองฟังดูให้เสียงดีพอใช้ก็พอ ที่ผมใช้อยู่ก็พื้นๆ ไม่ถูกไม่แพงแต่มันดีกว่าลำโพงที่อยู่ในโน๊ตบุ๊ตเดิมๆ อย่าเพิ่งลงทุนมากครับ

ขอบคุณครับผมก็อยากจะกลับมาดีไวๆ

longtam

• *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 10:44:48 PM »
ขอบคุณคุณพัฒน์มากครับ  :)

ผมจะยังไม่ลงทุนอะไรมากครับ ใช้ที่ราคาไม่แพงตามคำแนะนำก่อนครับ

Doody

• *
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 10:53:21 PM »

ขอบคุณคุณพัฒน์มากครับ  :)

ผมจะยังไม่ลงทุนอะไรมากครับ ใช้ที่ราคาไม่แพงตามคำแนะนำก่อนครับ

ไม่ต้องเน้นราคาแพงหรอกครับ ลำโพงตัวละ 199
แต่ของผมเปลี่ยนใหม่หมด เพราะมันใช้มาสิบปี มีเสียงโครกครากสลับตลอด
ใช้ฟังทั่วๆไปก็พอฟังได้ แต่ถ้าใช้เพื่อทำงานนี้แล้ว จำเป็นมากที่เสียงต้องชัดเจน ไม่มีอะไรรบกวน
ส่วนตัวผมก็คิดว่ามันคงจะอยู่นานครับ ถึงไม่มี adsense เราไปเอา amazon, clickbank, gearbubble, มาก็ได้
คงไม่ถึงทางตันง่ายๆเหมือน youtube cc อันนั้นพอเขาปิดแอคเคาท์เราก็จบเลย อันนี้ทำบนบล็อกเราเอง
ยังไงก็ไม่จบครับ

longtam

• *
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 10:59:30 PM »
ขอบคุณอ.Doodyมากๆครับ

จะไปใช้ตัวที่ไม่แพงครับ พอรู้ว่าจะทำได้เรื่อยๆนี่ผมดีใจเลยครับ
ผมจะทำyoutube ccแต่ไม่ทันไรมันก็หมดยุคแล้ว
เลยไม่เคยได้เงินจากยัวทูปเลยครับ ก็จะทำตัวนี้ไปแต่เนิ่นๆครับ
จะได้ตามเพื่อนๆทันบ้างครับ  ;D

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 10:21:21 AM »
อย่ากระโตกกระตากไปนะครับ วิธีนี้เมืองไทยยังมีคนรู้น้อยมาก ทำเงินได้แน่นอนและกินกันยาวๆ ด้วย เจอวิธีนี้ของพีsupฯ หายซึมไปเลยผม

อาจารย์บอกว่ามีคนสนใจไม่ถึงสิบคน ผมว่าดีแล้วละครับ รู้กันแค่ในบอร์ดนี้ก็พอแล้ว
ยิ่งลองทำไปเรื่อยๆ ก็ยิ่งเห็นโอกาสที่จะพลิกแพลงไปอีกหลายอย่าง

funny

• *
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 11:17:58 AM »
อย่ากระโตกกระตากไปนะครับ วิธีนี้เมืองไทยยังมีคนรู้น้อยมาก ทำเงินได้แน่นอนและกินกันยาวๆ ด้วย เจอวิธีนี้ของพีsupฯ หายซึมไปเลยผม

อาจารย์บอกว่ามีคนสนใจไม่ถึงสิบคน ผมว่าดีแล้วละครับ รู้กันแค่ในบอร์ดนี้ก็พอแล้ว
ยิ่งลองทำไปเรื่อยๆ ก็ยิ่งเห็นโอกาสที่จะพลิกแพลงไปอีกหลายอย่าง

เดี๋ยวเงินเข้าต้องเอาด้วยคนล่ะครับ อ่านรีวิวแล้วโอกาสน่าจะหลายทาง ถ้ามีห้องไว้แลกเปลี่ยนหรือว่าไว้คุยกันเฉพาะก็น่าจะดีเหมือนกันนะครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 12:18:51 PM »
ถ้ามีห้องไว้แลกเปลี่ยนหรือว่าไว้คุยกันเฉพาะก็น่าจะดีเหมือนกันนะครับ

ไปเปิดพื้นที่สำหรับตั้งคำถามไว้แล้วครับ
ใครติดขัดขั้นตอนไหน ก็ไปโพสท์ถามไว้ที่โน่นจะดีกว่า