ผู้เขียน หัวข้อ: บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่  (อ่าน 31938 ครั้ง)

jellyz

• Youtube CC
  • Newbie
  • *
Re: บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 11:50:40 AM »
ขอบคุณ คุณ Bank ด้วยครับที่มาแนะนำ

ถามนิดนึงได้ไหมครับ? โฆษณา Facebook ads ของคุณ
เป็นแบบไหนครับ? PPE หรือ Traffic หรือ Conversion ครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ตอนนี้ผมทำแบบ PPE อย่างเดียวครับ

jellyz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 12:11:43 PM »
2. Product หลังจากเลือกนิชได้แล้ว มาดูกันว่าคนกลุ่มนี้เค้ามีความต้องการอะไร จากนั้นก็ทำสินค้าให้ตรงกับความต้องการของเค้า แหล่งวิจัยที่ผมใช้ประจำคือ Pinterest, Instagram และ Amazon ดูว่าอันไหนที่คนสนใจมากๆ ก็ดูจากยอด Pin, Like, Top Seller ครับ จากนั้นก็เซฟข้อมูลต่างๆลงเครื่อง

สินค้าที่ขายดีบน GB (GearBubble) อันดับหนึ่งคือสร้อยคอ รองลงมาคือแก้วน้ำ โดยประเภทที่ขายดีอันดับหนึ่งคือ Gift - ซื้อไปเป็นของขวัญให้แก่คนอื่น อันดับสองคือ Funny พวกตลกโป๊กฮาต่างๆ ตลกแบบฝรั่งนะครับ

ข้อหนึ่งผมขอข้ามไปนะครับ ซึ่งใครอยู่ในห้องลับจะเห็นกระทู้ที่อาจารย์แกะคลิปของ Don wilson ที่พูดถึง Niche ต่างๆกัน มาลงรายละเอียดในเครื่องมือที่ผมใช้ใน ข้อ 2 กัน ละกัน ให้โหลด add-on ของ Chrome ที่ชื่อว่า Pinontop เวลาเราพิมพ์คีย์เวิร์ดอะไรก็ตามใน Pinterest มันจะเรียงมั่วๆมาให้ ถ้าเราใช้ add-on นี่เราสามารถเลือกให้เรียงตามยอด Repin หรือ ยอด Like เยอะๆได้ ข้อความไหนที่คนพินหรือไลค์เยอะๆแปลว่า ข้อความนั้นโดนใจคนส่วนมาก หากเราก็เลือกมาใช้ก็มีโอกาสขายได้สูงครับ

amzebay16

• Merch & GearBubble
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 12:55:13 PM »
Pinterest มันไม่มี pin กับ like ให้ดูเเล้วอะครับ เราจะรู้ได้ไงครับว่าอันไหนฮิตอะครับ

supersonics

• Moderator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 06:23:51 PM »
Pinterest มันไม่มี pin กับ like ให้ดูเเล้วอะครับ เราจะรู้ได้ไงครับว่าอันไหนฮิตอะครับ

ดูไม่ได้แล้วจริงๆ 
ถ้าให้ผมเดาเอา ต่อไปเขาคงเปิดข้อมูลให้ดูเฉพาะพวกที่ซื้อ Pinterest Ads
social media ทุกตัว ท้ายที่สุดมันก็มีเรื่องผลประโยชน์นำหน้า
สนับสนุนให้ users สร้าง content ให้เขาเพื่อแลกกับ free traffic พอเขาแข็งแกร่งขึ้นก็ถีบหัวเราส่ง
ตัวนี้ดูท่าทางว่ามันจะไปทางเดียวกับ facebook
ปล่อยให้เราใช้เพื่อเรียก free traffic สักพักหนึ่ง แล้วต่อมาก็บีบให้ใช้ facebook ads ไม่เสียตังค์ไม่ได้ traffic

เมื่อก่อนเว็บนี้ยังมีประโยชน์สำหรับคนทำ merch/gearbubble
เอาไว้ดูลายเสื้อที่ได้รับความนิยม แต่เมื่อดูไม่ได้แล้ว ก็ต้องสละเรือลำนี้
ไปพึ่งเว็บอื่นๆที่เขายังให้ดูสถิติได้อยู่

jellyz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 10:04:53 AM »
ใช่ครับคนใช้แบบ Business Account ยังดูได้ แต่แบบฟรีนี่อด งั้นใช้ IG แทนไปละกันครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 05:34:39 PM »

ผมใส่ลิงค์ไว้ที่ลายเซ็นแล้ว แต่ต้องรออีกประมาณสามวัน
จะทำวิดีโอประกอบด้วย เพราะบางตอนอธิบายด้วยข้อความค่อนข้างยาก

โอนแล้วครับทาง paypal สองสามวันรอได้ไม่มีปัญหา ถ้ามี vdo ด้วยก็เยี่ยมเลยครับ

ใครที่รอเรื่องนี้อยู่ จะล่าช้าเล็กน้อย พรุ่งนี้ค่ำๆหรือวันจันทร์น่าจะเสร็จ
วิดีโอยังไม่สมบูรณ์ เป็นหวัดงอมแงมทำให้ไม่ค่อยมีเสียงพากย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2017, 06:08:44 PM โดย supersonics »

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 09:01:04 AM »

ใครที่รอเรื่องนี้อยู่ จะล่าช้าเล็กน้อย พรุ่งนี้ค่ำๆหรือวันจันทร์น่าจะเสร็จ

ไม่ต้องรีบก็ได้ครับ รอได้

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 09:06:00 AM »

ไม่ต้องรีบก็ได้ครับ รอได้

จะพยายามให้เสร็จวันนี้ เพื่อจะได้เอาเวลาไปทำอย่างอื่นต่อไป
เรื่องนี้มีคนสนใจ 7-8 คน ส่วนมากคงเข้าใจว่าหมดยุคของการทำบล็อกเพื่อติด adsense/clickbank แล้ว
ยังพอทำได้อยู่ครับ แม้จะยุ่งยากกว่าเดิม คืนนี้สักประมาณสี่ทุ่มจะส่งลิงค์ไปให้ครับ กำลังแก้ไขอีกเล็กน้อย

Doody

• Top Secrets
  • *
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 12:36:43 PM »
ผมเชื่อมืออาจารย์ครับ มีข้อมูลใหม่ไวกว่าคนอื่นเสมอ
เรื่องนี้อาจจะเป็น Youtube CC ของปีใหม่ก็ได้
ตอนนั้นเราก็เริ่มต้นก่อนใครจะรู้ ก็เลยรวยกันไปหลายคน
คนน้อยๆก็ดีนะครับ ไม่ต้องแข่งกับใคร  ;D

longtam

• *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 04:48:19 PM »
ขอบคุณอ.supersonicsที่สอนเรื่องต่างๆมากครับ

การทำบล็อกเพื่อติด adsense/clickbankแม้มันจะยุ่งยาก
ต้องศึกษาหลายอย่างกว่าจะทำได้แต่ ผมคิดว่าเมื่อทำเป็นทำได้
แล้วน่าจะมีกินยาวๆแน่นอนครับ  :)

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 09:52:05 PM »
ผมเชื่อมืออาจารย์ครับ มีข้อมูลใหม่ไวกว่าคนอื่นเสมอ
เรื่องนี้อาจจะเป็น Youtube CC ของปีใหม่ก็ได้
ตอนนั้นเราก็เริ่มต้นก่อนใครจะรู้ ก็เลยรวยกันไปหลายคน
คนน้อยๆก็ดีนะครับ ไม่ต้องแข่งกับใคร  ;D

ส่งลิงค์ให้แล้วนะครับ ใครยังไม่ได้รับก็แจ้งชื่อมาด้วย เที่ยวนี้ไม่ได้พิมพ์เป็นเล่มนะครับ เพราะจำนวนคนน้อยมากแค่ 8 คน
ไม่คุ้มกับการต้องสั่งงานพิมพ์ ต้องใช้เวลาในการไปรับหนังสือจากโรงพิมพ์ และต้องไปส่งไปรษณีย์
ใครอ่านแล้วเห็นว่าขั้นตอนมันมีนิดเดียวแค่นี้เองหรือ ก็อย่าได้แปลกใจ บางเรื่องมันเหมือนมีอะไรบังตา

Doody

• *
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 11:11:00 PM »

ส่งลิงค์ให้แล้วนะครับ

สวดยอด
ดูคลิปก็เข้าใจแล้วครับ ยังไม่ได้อ่านที่เป็นอีบุคเลย
ผมคงเอาไปใช้กับ clickbank เท่านั้นครับ adsense โดนเจ้าของเขาเวนคืนไปแล้ว

jayjay

• *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 09:25:41 AM »
อ่านจบและดูคลิปจบแล้ว มองเห็นโอกาสมากมาย ลองเอาไปทดสอบกับ copyscape แล้ว unique จริงๆด้วย
นั่งงงอยู่ตั้งนานว่าทำไมเรามองไม่เห็น คงจะเส้นผมบังภูเขาเหมือนอาจารย์ว่านั่นแหละครับ
ถ้าขยันหน่อย ผมว่า clickbank คงทำได้เรื่อยๆ ของผมก็ไม่มี adsense แล้วเหมือนกัน

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 12:52:47 PM »
อ่านจบและดูคลิปจบแล้ว มองเห็นโอกาสมากมาย ลองเอาไปทดสอบกับ copyscape แล้ว unique จริงๆด้วย
นั่งงงอยู่ตั้งนานว่าทำไมเรามองไม่เห็น คงจะเส้นผมบังภูเขาเหมือนอาจารย์ว่านั่นแหละครับ
ถ้าขยันหน่อย ผมว่า clickbank คงทำได้เรื่อยๆ ของผมก็ไม่มี adsense แล้วเหมือนกัน

ไม่มี adsense ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ ClickBank ก็ใช้ได้
หรือจะเอาเสื้อจาก GearBubble ไปแปะใส่บล็อกไว้ก็ได้ ผมกะว่าจะเอาหมดทุกอย่างนั่นแหละ
ที่เราไปไม่ค่อยไหวกันเพราะเรื่อง content ถ้ามี unique content เรื่องสินค้าเป็นเรื่องเล็กมาก หยิบอะไรมาก็ได้

jayjay

• *
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 03:06:24 PM »

ไม่มี adsense ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ ClickBank ก็ใช้ได้
หรือจะเอาเสื้อจาก GearBubble ไปแปะใส่บล็อกไว้ก็ได้ ผมกะว่าจะเอาหมดทุกอย่างนั่นแหละ
ที่เราไปไม่ค่อยไหวกันเพราะเรื่อง content ถ้ามี unique content เรื่องสินค้าเป็นเรื่องเล็กมาก หยิบอะไรมาก็ได้

ไม่ได้ทำบล็อกเสียนานจนเกือบลืมแล้ว ต้องเตรียมตัวใหม่สักอาทิตย์ จดโดเมนกันใหม่ เช่าโฮสท์ใหม่
แต่หลังจากนั้นคงไม่มีปัญหา ผมลองทำตามแบบที่อาจารย์สอนไป 6 บทความ สอบผ่านหมดครับ ไม่ยากเท่าไหร่ ค่อยๆทำไปเรื่อยๆ