ผู้เขียน หัวข้อ: บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่  (อ่าน 31929 ครั้ง)

longtam

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 10:32:34 PM »
การสร้าง content จากเสียงน่าสนใจมากครับอ.supersonics

อ.มีแนวทางดีๆเสมอเลยครับ ขอบคุณอ.supersonicsมากๆครับ  :)

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 09:24:30 AM »
การสร้าง content จากเสียงเราต้องใช้โปรแกรมแบบฟรี แบบจ่ายเงินเป็นรายเดือน หรือซื้อขาดกันไปเลย ราคาประมาณใหนครับ เอาเป็นว่าจะต้องลงทุนสักประมาณเท่าไหร่ถึงจะเริ่มงานได้ครับ

ถามล่วงหน้าตามประสาคนไม่ค่อยมีทุน   ;)

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 09:55:36 AM »
การสร้าง content จากเสียงเราต้องใช้โปรแกรมแบบฟรี แบบจ่ายเงินเป็นรายเดือน หรือซื้อขาดกันไปเลย ราคาประมาณใหนครับ เอาเป็นว่าจะต้องลงทุนสักประมาณเท่าไหร่ถึงจะเริ่มงานได้ครับ

ถามล่วงหน้าตามประสาคนไม่ค่อยมีทุน   ;)

ซอฟท์แวร์ฟรี ไม่มีต้นทุน
ไอ้ตัวที่เราเคยใช้กันเมื่อห้าปีก่อน คือ Dragon Naturally Speaking มันได้พัฒนาไปอีกไกล
แต่ราคามันก็พัฒนาตามไปด้วยเหมือนกัน จาก $47 กลายเป็น $300

แต่ซอฟท์แวร์ฟรีก็มีอยู่ แม้ความสามารถจะด้อยกว่าไอ้ตัวที่เสียตังค์ ทำไม่ได้ถึง 99% อยางเขา เราเอาแค่ 85% ก็เพียงพอ
เพราะเราเอาไปใส่บล็อกเราเอง ไม่ได้รับจ้างถอดเสียงเป็นอาชีพ ถอดมาให้พออ่านรู้เรื่อง มีส่วนผิดพลาดบ้างก็ไม่มีใครว่าเรา
สรุปคือ รายการนี้ฟรี ขอให้มีบล็อกก็พอ

Doody

• *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 08:19:07 PM »

ซอฟท์แวร์ฟรี ไม่มีต้นทุน
ไอ้ตัวที่เราเคยใช้กันเมื่อห้าปีก่อน คือ Dragon Naturally Speaking มันได้พัฒนาไปอีกไกล
แต่ราคามันก็พัฒนาตามไปด้วยเหมือนกัน จาก $47 กลายเป็น $300

แต่ซอฟท์แวร์ฟรีก็มีอยู่ แม้ความสามารถจะด้อยกว่าไอ้ตัวที่เสียตังค์ ทำไม่ได้ถึง 99% อยางเขา เราเอาแค่ 85% ก็เพียงพอ
เพราะเราเอาไปใส่บล็อกเราเอง ไม่ได้รับจ้างถอดเสียงเป็นอาชีพ ถอดมาให้พออ่านรู้เรื่อง มีส่วนผิดพลาดบ้างก็ไม่มีใครว่าเรา
สรุปคือ รายการนี้ฟรี ขอให้มีบล็อกก็พอ

ผมทำใจล่วงหน้าไว้แล้วว่า ค่าซอฟท์แวร์ต้องแพงแน่ๆ
แต่เมื่ออาจารย์บอกว่าใช้ของฟรี เรื่องนี้ยิ่งน่าสนใจกว่าเดิม
อยากให้หนังสือเสร็จเร็วๆ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 09:12:40 PM »

ผมทำใจล่วงหน้าไว้แล้วว่า ค่าซอฟท์แวร์ต้องแพงแน่ๆ
แต่เมื่ออาจารย์บอกว่าใช้ของฟรี เรื่องนี้ยิ่งน่าสนใจกว่าเดิม

ถ้าต้องซื้อซอฟท์แวร์คนละ $300  เรื่องนี้ผมคงต้องข้ามไปก่อนดีกว่า
แต่เมื่อทดลองด้วยของฟรี มันก็พอใช้ได้ มีผิดพลาดบ้างแต่อยู่ในระดับที่รับได้
เราพอจะมาแก้ไขเองทีหลังได้

คำที่ผิดพลาดบ่อยคือ คำที่ออกเสียงคล้ายกัน เช่น
it--eat
I knew-- A new
to--too--two
way--weight
what--but
or--of

และบางทีสิ่งที่ควรเขียนเป็นตััวอักษร ซอฟท์แวร์แปลงออกมาเป็นสัญลักษณ์

การแปลงเสียงเป็นอักษรทำไม่ยาก สองสามนาทีเสร็จแล้วสำหรับหนึ่งบทความ
แต่ต้องมาเสียเวลาตอน Edit อีกเล็กน้อย ถ้าเรารู้ล่วงหน้าว่าอะไรจะมีโอกาสผิดบ่อย แล้วคอยจับตาตรงนั้น
ขั้นตอนการ Edit ก็จะง่ายขึ้น ห้านาทีต่อบทความน่าจะทำได้

ในหนังสือจะเน้นเรื่อง Editing ส่วนการถอดเสียงออกมาเป็นตัวหนังสือทำได้ง่ายมากครับ
ขนาดของฟรียังทำได้ขนาดนี้ ผมยังไม่ได้ลองเลยว่าไอ้ตัว $300 จะทำได้ขนาดไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2017, 02:10:39 PM โดย supersonics »

Doody

• *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 07:40:08 AM »
100 คำมีผิดไม่ถึง 10
ถ้าถอดเสียงออกมาได้ขนาดนี้ ถือว่าดีมากเลยละครับ ถูกเสีย 90%

jellyz

• Youtube CC
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 02:03:46 PM »
แต่ผู้ที่ช่วยให้ Line เคลื่อนไหวและมีสีสันอยู่ตลอดก็คือคุณ Bank ผู้ดูแลบอร์ด sem.or.th ของเราในอดีต
เขาเอายอดรายรับจาก GearBubble และ tips and tricks มาโพสท์ให้ดูบ่อยๆ จนสร้างความฮือฮาให้เพื่อนๆอยู่เสมอ

ผมเองเป็นอีกคนหนึ่งที่ไม่ถนัดเรื่อง smartphone ก็เลยไม่ได้อยู่ใน LINE กลุ่ม
เป็นไปได้ไหมครับ ถ้าจะนำ tips and tricks ของคุณ Bank ที่เกี่ยวกับ Gearbubble
มาโพสต์ในห้องบ้าง ก็น่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ ที่ไม่ได้เข้า LINE กลุ่มนะครับ

เพิ่งกลับมาอ่านในบอร์ดอีกครั้ง ขอบคุณมากเลยนะครับทั้งอาจารย์ซุปและคุณ HCaine ที่สนใจ นี่คือขั้นตอนการทำงานแบบภาพรวมของผมที่ใช้ทำ GearBubble ครับ ซึ่งผมได้โฟสลงเฟสบุ๊คส่วนตัวไปด้วย

1. กำหนด Niche ที่จะทำขึ้นมา นิช (Niche) คือกลุ่มลูกค้าเราครับว่าเป็นใครยังไง คนกลุ่มไหน เช่นพนักงานออฟฟิศ คนรักสัตว์ - เป็นอะไรก็ว่าไป คนชอบออกกำลังกาย ฯลฯ นิชที่ดีต้องมีขนาดใหญ่หรือเป็นกลุ่มคนที่มีจำนวนมากๆ พูดง่ายๆมันคือขนาดตลาด และอีกอย่างต้องมีเงินมาจับจ่ายของฟุ่มเฟื่อยด้วย เพราะสินค้าทุกตัวใน GB (GearBubble) มันไม่ใช่ของจำเป็นในชีวิตประจำวันเลย

2. Product หลังจากเลือกนิชได้แล้ว มาดูกันว่าคนกลุ่มนี้เค้ามีความต้องการอะไร จากนั้นก็ทำสินค้าให้ตรงกับความต้องการของเค้า แหล่งวิจัยที่ผมใช้ประจำคือ Pinterest, Instagram และ Amazon ดูว่าอันไหนที่คนสนใจมากๆ ก็ดูจากยอด Pin, Like, Top Seller ครับ จากนั้นก็เซฟข้อมูลต่างๆลงเครื่อง

สินค้าที่ขายดีบน GB (GearBubble) อันดับหนึ่งคือสร้อยคอ รองลงมาคือแก้วน้ำ โดยประเภทที่ขายดีอันดับหนึ่งคือ Gift - ซื้อไปเป็นของขวัญให้แก่คนอื่น อันดับสองคือ Funny พวกตลกโป๊กฮาต่างๆ ตลกแบบฝรั่งนะครับ

3. ออกแบบ มือใหม่ที่ไม่มีความรู้ด้าน Photoshop หรือ Illustrator ก็คงต้องพึ่ง Freelance ละครับสามารถไปจ้างงานได้ที่ Upwork กับ Fiverr ครับ - ผมเคยลองจ้างงานไป 20 คน หมดเงินไปหมื่นนิดๆยังไม่เจอฟรีแลนซ์ที่ถูกใจเลยครับ ไม่ห่วยก็งานกลางๆประมาณว่าเราน่าจะทำเองได้ สุดท้ายผมลงเรียนคอร์สออนไลน์ทำโฟโตชอปง่ายๆ ค่าคอร์สแค่ไม่กี่พันเองแต่คุ้มมาก เพราะไม่ต้องเสียเงินจ้างฟรีแลนซ์อีกแล้ว (ยอดขายผมมากกว่า 80% มาจากงานที่ผมดีไซด์เอง โดยแบบงานที่ส่งขายเป็นของผมครึ่งหนึ่งฟรีแลนซ์ครึ่งหนึ่ง - ล่าสุดยอดขายมากกว่า 95% เป็นแบบที่ผมทำเองครับ)

อย่าจ้างฟรีแลนซ์คนบังกลาเทศเป็นอันขาดนะครับ โดยเฉพาะผู้ชาย ผมถือว่าผมเตือนละนะ งานห่วย ชอบมาขอทิปเพิ่ม ตื้อโดนการแมสเซสมาของานเราเป็นระยะ - ยังไงก็แนะนำให้หัดดีไซด์เองนะครับ เพราะไปจ้างฟรีแลนซ์มีโอกาสสูงที่จะได้ Template ซ้ำๆกับลูกค้าคนอื่น บางคนในบอร์ดนอกเจอข้อความซ้ำโหลๆกับคนอื่นอีก

4. เอางานที่ได้จากข้อ 3 อัพขึ้น GB เท่านี้ก็จะได้สินค้าพร้อมขายแล้ว โดยเขียน description ให้มันกระตุ้นการขายหน่อย ดูแบบอย่างได้จากกลุ่ม Best Seller ที่เราขายครับ ก็เอามาดัดแปลงเพิ่มนี้ผสมนู้นหน่อยเอา

5 การที่เราจะขายอะไรบนโลกออนไลน์ได้หลักๆมี 2 อย่างเลย คือ สินค้า + ลูกค้า นั้นคือสินค้าเราดีหรือไม่ ออกแบบมาดีรึเปล่า และคนที่เข้าหน้าเว็บเรามาตรงกับกลุ่มเป้าหมายเรารึเปล่า ถ้าสินค้าดีลูกค้าตรงกลุ่มเป้าหมายยังไงก็ขายได้ ถ้าขายไม่ได้แล้วตอบไม่ได้เพราะอะไรแสดงว่าข้อมูลน้อยไป ทำยังไงก็ได้ให้ได้ข้อมูลมาวิเคราะห์

6. No Traffic No Money หลักๆที่ผมทำคือ Paid Traffic นะครับ ใช้เงินต่อเงิน นั้นคือทำ Facebook Fanpage แล้วซื้อโฆษณาเอาครับ
Fanpage เราก็สร้างให้ตรงกับนิชที่เราเลือก แล้วผมจะโฟสวันละ 2 โฟสเพื่อไม่ให้เพจผมดูเงียบเหงา จากนั้นก็โฟสขายของแล้วซื้อโฆษณา โดยสินค้าหนึ่งตัวผมจะลองตั้งค่าโฆษณากับ Interest ต่างๆ งบวันละ $5/Interest (เพราะรายได้ผมเป็น us dollar ผมเลยตั้งค่าสกุลเงินให้เป็น us ด้วยครับ) ด้วยงบเท่านี้ 2 วันผมค่อยเข้ามาดูที อันไหนคนไม่ค่อยสนใจ Engagement ต่ำ ก็ตัดออก อันไหนขายไม่ได้ก็ตัด ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ เพื่อหา Winning Ads คือตัวที่ทำยอดขายให้เรา - ซึ่งถ้าเจอก็ให้เพิ่มงบโฆษณาอัดเข้าไปอีก แล้วแตกรายละเอียดต่างๆลงไปอีก เช่นตอนแรกทำโฆษณาคนอายุ 20-40 อาจจะแตกเป็น 2 ช่วงอายุ 20-30 กับ 30-40

เอาข้อมูลที่ได้มาวิเคราะห์ตลอดขายไม่ได้เพราะอะไร เพราะสินค้าหรือลูกค้า ถ้าวิเคราะห์ไม่ได้ก็ต้องรันแอดต่อไป ให้คิดว่าลงทุนซื้อข้อมูลละกันครับ ผมหมดเงินไปหมื่นต้นๆกว่าจะหา Winning Ads เจอ ที่สามารถทำยอดขายให้ผมเป็นประจำได้
- หลักๆก็จะประมาณนี้ครับ จะรวยหรือจนก็ขั้นตอนที่ 6 เลยครับ ถ้ารันแอดแล้วขายไม่ออกเงินมันก็หายจากกระเป๋าไปเรื่อยๆครับ ถ้าเจอก็โชคดีด้วยครับ
- สิ่งหนึ่งที่สำคัญมากๆเลยคือ Mind Set ครับ (ขอยกที่อาจารย์ซุปเคยบอกมานะครับ) การทำ PPC (Pay Per Click) ไม่ว่า Google Adword หรือ FB Ads ใจต้องนิ่ง ไม่หวั่นไหว และต้องมุ่งมั่นมาก เรื่อง Mindset จึงสำคัญไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าการหา สินค้า คีย์เวิร์ดและ กลุ่มเป้าหมาย ถ้าใจไม่นิ่ง เสียเงินแล้วสะทกสะท้าน มักจะไปไม่ถึงเป้าหมาย ล่าถอยเสียก่อน

แต่ละขั้นตอนก็จะมีส่วนยิบย่อยลงไปอีก วันนี้ผมขอลงภาพใหญ่ก่อนนะครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 02:17:01 PM »

แต่ละขั้นตอนก็จะมีส่วนยิบย่อยลงไปอีก วันนี้ผมขอลงภาพใหญ่ก่อนนะครับ

ขอบคุณ คุณ Bank ที่มาช่วยขยายความ
มีบางคนไม่ได้อยู่ใน LINE อยากให้เอาสิ่งทีคุณ Bank โพสท์ไว้ใน LINE มาโพสท์ในบอร์ดด้วย
แต่ผมก็มือใหม่หัดใช้ LINE จะ cap หน้าจอจากตรงโน้นมาใส่ตรงนี้ยังทำไม่เป็นเลยครับ

longtam

• *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 02:32:41 PM »
ขอบคุณคุณBankมากๆครับ

ที่ช่วยมาสอนนะครับ  :)

funny

• *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 03:18:19 PM »
ขอบคุณคุณBankมากๆครับ เดี๋ยวต้องลองกลับไปทดสอบใหม่ดูนะครับ  :'(

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 08:19:48 PM »

อีกวันสองวันก็คงเสร็จแล้ว เรื่องนี้ไม่ยาวมาก และไม่ได้ซับซ้อนอะไรมาก เดี๋ยวจะโพสท์ลิงค์ไว้

ทำอย่างอื่นก็ทำไป เวลาเหลือๆแบ่งมาทำตรงนี้บ้าง
วันหนึ่งข้างหน้ามันอาจจะเป็นแหล่งรายได้ให้เราอย่างต่อเนื่อง โดยไม่ต้องดูแลมาก
และไม่ต้องฝากอนาคตไว้กับคนอื่น

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 09:07:13 PM »

ทำอย่างอื่นก็ทำไป เวลาเหลือๆแบ่งมาทำตรงนี้บ้าง
วันหนึ่งข้างหน้ามันอาจจะเป็นแหล่งรายได้ให้เราอย่างต่อเนื่อง โดยไม่ต้องดูแลมาก
และไม่ต้องฝากอนาคตไว้กับคนอื่น

รอเรื่องนี้อยู่ครับ ผมก็คิดแบบเดียวกับอาจารย์คืออย่างอื่นก็ทำต่อไป  แต่ควรมีอะไรของเราเองรองรับไว้บ้าง
เคยทำบล็อกทิ้งไว้เมื่อสองปีก่อน ตอนอาจารย์ทำหนังสือ Blogging ออกมา แต่ไม่ได้ทำต่อ เพราะขาด unique content นั่นแหละครับ
ถ้าวิธีนี้ของอาจารย์ใช้ได้ผล หมดปัญหาเรื่องหา content ผมว่าทำบล็อกเราเองมั่นคงที่สุด

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 09:53:56 PM »

รอเรื่องนี้อยู่ครับ ผมก็คิดแบบเดียวกับอาจารย์คืออย่างอื่นก็ทำต่อไป  แต่ควรมีอะไรของเราเองรองรับไว้บ้าง
เคยทำบล็อกทิ้งไว้เมื่อสองปีก่อน ตอนอาจารย์ทำหนังสือ Blogging ออกมา แต่ไม่ได้ทำต่อ เพราะขาด unique content นั่นแหละครับ
ถ้าวิธีนี้ของอาจารย์ใช้ได้ผล หมดปัญหาเรื่องหา content ผมว่าทำบล็อกเราเองมั่นคงที่สุด

ผมใส่ลิงค์ไว้ที่ลายเซ็นแล้ว แต่ต้องรออีกประมาณสามวัน
จะทำวิดีโอประกอบด้วย เพราะบางตอนอธิบายด้วยข้อความค่อนข้างยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2017, 11:40:58 AM โดย supersonics »

HCaine

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 02:02:51 PM »
ขอบคุณ คุณ Bank ด้วยครับที่มาแนะนำ

ถามนิดนึงได้ไหมครับ? โฆษณา Facebook ads ของคุณ
เป็นแบบไหนครับ? PPE หรือ Traffic หรือ Conversion ครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 07:40:50 PM »

ผมใส่ลิงค์ไว้ที่ลายเซ็นแล้ว แต่ต้องรออีกประมาณสามวัน
จะทำวิดีโอประกอบด้วย เพราะบางตอนอธิบายด้วยข้อความค่อนข้างยาก

โอนแล้วครับทาง paypal สองสามวันรอได้ไม่มีปัญหา ถ้ามี vdo ด้วยก็เยี่ยมเลยครับ