ผู้เขียน หัวข้อ: บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่  (อ่าน 31926 ครั้ง)

Easychill

• Newbie
  • *
Re: บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 10:33:34 PM »
ตกลงเรามีกลุ่มใน FB กันรึยังครับนี่

ถ้าจะมีผมเสนอให้เป็นกลุ่มปิด ใครจะเข้าก็ให้ invite เป็นคนๆ ไป เน้นให้รู้จักหน้าตาคุยกันสัพเพเหระ
งาน IM บ้างเป็นพิธี แจ้งข่าวแจ้งคอร์สของอ. เป็นคราวๆ ไป เผื่อว่าบางคนไม่ได้เข้าบอร์ดบ่อยๆ

ถึงมจะไม่ได้ซื้อคอร์สของอ.เลย แต่ก็ไม่อยากให้กลุ่มนี้เปิดสาธารณะมากนัก เพราะส่วนตัวผมคิดว่า ตลาดที่กลุ่มนี้ทำกันอยู่ยังเป็นตลาดที่จับต้องได้ วิธีการต่างๆ ยังอยู่ในกลุ่มล็กๆ
หากสาธารณะมากไป ตลาดจะพังเร็วกว่าที่ควร บ่อน้ำจะแห้งอย่างรวดเร็ว บ่อที่แห่กันลงไปจับจนเจ้าของบ่อเค้าออกกติการมามากกมาย บาบ่อถึงขั้นแบนกันไป

อันนี้ฝากพิจารณาครับ

suwatpo

• Top Secrets
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 06:07:59 AM »
อ ซุปครับ ขอเข้ากลุ่ม Line ด้วยคนครับ Line id : suwatpo ครับ
ผมหายจากวงการไปนานมากครับ

supersonics

• Moderator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 01:40:02 PM »
ตกลงเรามีกลุ่มใน FB กันรึยังครับนี่

คงจะมีเดือนหน้าครับ เริ่มทีละอย่าง
เดือนนี้ก็มี LINE กลุ่ม เรียบร้อยแล้ว มีสมาชิกทั้งหน้าเก่าหน้าใหม่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
ถ้ามีอะไรสั้นๆที่จะสื่อสารถึงกันก็ผ่าน LINE ได้สะดวกดี แต่ถ้ายาวๆก็มาตรงนี้ดีกว่า

ถ้าจะมี faceboook group ก็คงเป็น closed group นั่นแหละครับ เพราะได้บทเรียนมาจากอดีตที่เราเปิดเผยมากไป
จนบ่อน้ำที่พอจะแบ่งปันกันกินได้ในกลุ่มเล็กๆต้องเหือดแห้งไปในเวลาอันรวดเร็ว
ตั้งแต่มาอยู่ที่บอร์ดนี้ พอเจออะไรที่ทำเงินได้ มันก็อยู่กับเรานานกว่าเมื่อครั้งโน้น จาก 7-8 เดือน ก็ลากยาวไปได้ถึงสองปี

ส่วนคอร์สของผม ก็ไม่ได้มีมากเหมือนเมื่อก่อนหรอกครับ นานๆที ปีหนึ่งมีสัก 1-2 เรื่อง

permchai

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 08:43:00 PM »
ผมขออนุญาตเข้ากลุ่มด้วยคนครับ ผมเองก็หายไปนานเหมือนกัน ID: permchai_itt

PASSNOn

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 09:05:11 AM »
 :D รบกวนของผมด้วยนะครับ power4b

ztomnoiz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 10:25:38 AM »
อ.ซุปครับ ผมขอเข้ากลุ่ม LINE ด้วยนะครับ ztomnoiz
เส้นทางสู่ความสบายคือความลำบาก เส้นทางสู่ความลำบากคือความสบาย

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 08:36:04 AM »
ผมไม่ได้เป็นสมาชิกใน LINE  เพราะยังใช้โทรศัพท์เครื่องละ 600 บาทอยู่
ตอนนี้ไม่ทราบว่าเขามีการเคลื่อนไหวอะไรกันบ้าง
แล้ว facebook group มีหรือยัง ถ้ามีผมขอเข้าร่วมด้วย เพราะคนไม่มี smartphone ก็ใช้ได้

อีกอย่างคือ หนังสือประจำปีที่อาจารย์บอกว่าจะออกปีละเล่ม ปีนี้จะยังมีหรือเปล่าครับ
ถึงจะไม่มีเวลาเอาข้อมูลในหนังสือมาทำให้เป็นจริง แต่เนื้อหาน่าสนใจทุกเล่ม ยังอยากให้มีทุกปี

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 09:55:33 AM »
ผมไม่ได้เป็นสมาชิกใน LINE  เพราะยังใช้โทรศัพท์เครื่องละ 600 บาทอยู่
ตอนนี้ไม่ทราบว่าเขามีการเคลื่อนไหวอะไรกันบ้าง
แล้ว facebook group มีหรือยัง ถ้ามีผมขอเข้าร่วมด้วย เพราะคนไม่มี smartphone ก็ใช้ได้

อีกอย่างคือ หนังสือประจำปีที่อาจารย์บอกว่าจะออกปีละเล่ม ปีนี้จะยังมีหรือเปล่าครับ
ถึงจะไม่มีเวลาเอาข้อมูลในหนังสือมาทำให้เป็นจริง แต่เนื้อหาน่าสนใจทุกเล่ม ยังอยากให้มีทุกปี

โทรศัพท์เครื่องละ 500-600 ผมก็ยังใช้อยู่
smartphone ผมไม่มี เพราะไม่ค่อยถนัดการนั่งจิ้มบนจอเล็กๆ เห็นเด็กๆเขานั่งก้มหน้าดูไปจิ้มไปได้เป็นวันๆ ไม่รู้ทำได้ไง

ส่วน LINE นั้นทำตามคำเรียกร้อง มีหลายคนอยากให้มี Line กลุ่ม ก็เอากับเขาเสียหน่อยเพื่อความทันสมัย
แต่ผู้ที่ช่วยให้ Line เคลื่อนไหวและมีสีสันอยู่ตลอดก็คือคุณ Bank ผู้ดูแลบอร์ด sem.or.th ของเราในอดีต
เขาเอายอดรายรับจาก GearBubble และ tips and tricks มาโพสท์ให้ดูบ่อยๆ จนสร้างความฮือฮาให้เพื่อนๆอยู่เสมอ
ส่วนตัวผมเองนั้น ตอนนี้อัตคัดเวลาพอๆกับอัตคัดเส้นผม โพสท์จาก iPad นานๆที
ถ้าไม่มีคุณ Bank คอยอัพเดทเรื่อง GearBubble กลุ่มเราก็คงจะเงียบมาก

สำหรับ facebook closed group อีกไม่ช้าไม่นานก็คงจะมีนั่นแหละครับ ไม่เช่นนั้นไม่ครบเครื่อง
รอให้ผมมีเวลาสักนิดก่อน

ส่วนหนังสือประจำปีที่เคยทำมาปีละเล่ม สาเหตุเพราะช่วงหลังๆไม่มีสัมมนา เลยเอาข้อมูลที่จะใช้ในสัมมนามาทำเป็นหนังสือแทน
ปีนี้ก็เตรียมข้อมูลไว้เพื่อสัมมนาแล้วเหมือนกัน แต่หยั่งเสียงสมาชิกแล้ว คงจะมีคนมากันน้อย ก็เลยต้องทำเป็นหนังสืออีกรอบ
หนังสือ IM 2018 คงจะมีแน่นอนครับ ต้องเรียบเรียงและขัดเกลาข้อมูลที่มีอยู่ก่อน

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 10:02:12 AM »

หนังสือ IM 2018 คงจะมีแน่นอนครับ ต้องเรียบเรียงและขัดเกลาข้อมูลที่มีอยู่ก่อน

จะรอ ดีใจที่จะยังมีหนังสือประจำปีต่อไป ใส่ลิงค์ให้ลงชื่อล่วงหน้าเหมือนปีทีแล้วก็ได้นี่ครับ
line ผมคงไม่ตามไป แต่ถ้ามี facebook group จะตามไปด้วยครับ

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 10:11:29 AM »
ตอนนี้ผมก็ต้องใช้มือถือธรรมดาห้าร้อยบาทเหมือนกันเพราะ smartphone ของผมพังคามือเลยเข้า LINE ไม่ได้เหมือนกัน เห็นด้วยกับคุณjayjay ถ้ามี facebook group จะดีมากครับ

หนังสือประจำปีของปีนี้ถ้าเป็นไปได้ขอให้มีข้อมูลใหม่ๆ ที่สามารถมีรายได้จาก Adsense บ้างนะครับพี่supฯ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 11:13:41 AM »

หนังสือประจำปีของปีนี้ถ้าเป็นไปได้ขอให้มีข้อมูลใหม่ๆ ที่สามารถมีรายได้จาก Adsense บ้างนะครับพี่supฯ

มีวิธีสร้าง content จากเสียง ซึ่่งคงจะเอาไปใช้กับ Adsense ได้
เมื่อ 5-6 ปีก่อน ตอนเปิดบอร์ดนี้ใหม่ๆ เราก็เคยศึกษาเรื่องนี้กันไปทีหนึ่ง แต่ไปไม่ถึงไหน
เพราะซอฟท์แวร์ที่แปลง Sound to Text ดีๆยังหายาก แปลงออกมาอ่านไม่รู้เรื่องเสียมากกว่า
ก็เลยต้องหยุดเรื่องนั้นไปกลางคัน  แนวคิดมันดี แต่ Tool ยังไม่ดีพอ

เวลาผ่านไปห้าปี ซอฟท์แวร์ด้านนี้มันพัฒนากันไปไกลกว่าเก่า แปลงออกมาอ่านรู้เรื่อง และถูกไวยากรณ์
ก็เลยจะกลับมาเจาะลึกเรื่อง Sound to Text กันอีกครั้ง
ที่จริงเตรียมจะไปสาธิตให้ดูในสัมมนา แต่ปีนี้ไม่มีสัมมนาก็เลยต้องทำเป็นหนังสือ
เรื่องนี้เอาไปใช้กับ Adsense ก็ได้ clickbank ก็ได้ ขอให้มีเว็บของเราเองสักเว็บหนึ่ง

ปีใหม่นี้ก็แนะนำเหมือนปีที่แล้ว คือทำอะไรบนเว็บเราเอง จะหากินได้ยาวกว่าการพึ่งพาพืั้นที่คนอื่น
ไม่ว่า google play, youtube, merch ที่เราเคยทำเงินกันมามากมาย ยังไงๆมันก็พื้นทีของเขา
เขาไม่พอใจเราวันไหน เขาก็ไล่เราได้ทันที แต่เว็บเราเองไม่มีใครไล่เราได้
ได้ไม่มากเท่ากับอาศัยพื้นที่เขาทำมาหากิน แต่อยู่นานกว่า
ถ้าเขายังให้อาศัยก็ทำต่อไป แต่ควรเตรียมรังของเราเองไว้เผื่อวันข้างหน้าที่เขาไม่ให้อยู่บ้าง

HCaine

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 11:23:27 AM »
แต่ผู้ที่ช่วยให้ Line เคลื่อนไหวและมีสีสันอยู่ตลอดก็คือคุณ Bank ผู้ดูแลบอร์ด sem.or.th ของเราในอดีต
เขาเอายอดรายรับจาก GearBubble และ tips and tricks มาโพสท์ให้ดูบ่อยๆ จนสร้างความฮือฮาให้เพื่อนๆอยู่เสมอ

ผมเองเป็นอีกคนหนึ่งที่ไม่ถนัดเรื่อง smartphone ก็เลยไม่ได้อยู่ใน LINE กลุ่ม
เป็นไปได้ไหมครับ ถ้าจะนำ tips and tricks ของคุณ Bank ที่เกี่ยวกับ Gearbubble
มาโพสต์ในห้องบ้าง ก็น่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ ที่ไม่ได้เข้า LINE กลุ่มนะครับ

Doody

• *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 12:23:33 PM »

มีวิธีสร้าง content จากเสียง ซึ่่งคงจะเอาไปใช้กับ Adsense ได้
เมื่อ 5-6 ปีก่อน ตอนเปิดบอร์ดนี้ใหม่ๆ เราก็เคยศึกษาเรื่องนี้กันไปทีหนึ่ง แต่ไปไม่ถึงไหน
เพราะซอฟท์แวร์ที่แปลง Sound to Text ดีๆยังหายาก แปลงออกมาอ่านไม่รู้เรื่องเสียมากกว่า
ก็เลยต้องหยุดเรื่องนั้นไปกลางคัน  แนวคิดมันดี แต่ Tool ยังไม่ดีพอ

ยังจำเรื่องนั้นได้ดีครับ แนวคิดของอาจารย์ล่วงหน้าไปไกล แต่ซอฟท์แวร์ยังตามมาไม่ทัน
ถ้าวันนี้มีซอฟท์แวร์ที่ดีกว่าวันนั้น เรื่องนี้ก็น่าสนใจมากครับ
สร้าง unique content ได้อย่างรวดเร็วทุกวันโดยไม่ต้องจ้างเขียน ก็คงทำ adsense ได้สบาย
ระหว่างที่รอหนังสือ ผมจะกลับไปทบทวนกระทู้เก่าอันนั้นอีกรอบ

Doody

• *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 01:11:04 PM »
เรื่องนี้เริ่มเมื่อห้าปีก่อน เราจะทำ content เพื่อใช้กับ Kindle ebooks
เพราะเขาเริ่มห้ามใช้ Public Domain อาจารย์เลยมองหาทางอื่น
ลอง Content จากเสียงบ้าง เกมส์บ้าง นิทานเด็กบ้าง
เริ่มต้นจากการแปลงเสียงเป็น text ก่อน
แต่เมื่อทดสอบกันไปพักหนึ่ง พบว่าเจ้าซอฟท์แวร์ชื่อ Dragon ยังทำงานไม่ค่อยดี ถอดเสียงออกมาผิดมาก
เลยเปลี่ยนแผนจะไปจ้างเขาเขียนที่ fiverr.com และ odesk.com แทน บางคนก็ลองไปแล้ว
แต่ยังไปไหนได้ไม่ไกล พวกเราก็โดน kdp กวาดล้าง แอคเคาท์โดนปิดกันหมด จบกันตรงนั้น
ก็เลยไม่ได้สานต่อเรื่อง Sound to Text มาห้าปีแล้ว

ถ้าวันนี้อาจารย์สรุปว่าซอฟท์แวร์มันทำงานดีกว่าเดิมมาก เรากลับไปสานต่อเรื่องนี้กันก็ดีครับ
ถึงจะเอามาใช้กับ kindle ไม่ได้อีกแล้ว แต่ใส่ในบล็อกเพื่อเก็บ adsense เรายังทำได้

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 01:20:23 PM »

ถ้าวันนี้อาจารย์สรุปว่าซอฟท์แวร์มันทำงานดีกว่าเดิมมาก เรากลับไปสานต่อเรื่องนี้กันก็ดีครับ
ถึงจะเอามาใช้กับ kindle ไม่ได้อีกแล้ว แต่ใส่ในบล็อกเพื่อเก็บ adsense เรายังทำได้

ผ่านมาห้าปี ซอฟท์แวร์ปัจจุบันนี้มันเปลียนไปมากแล้วครับ
ผมลองดูอยู่หลายชั่วโมง มันแปลงเสียงได้ถูกต้องเสีย 80-90% เราแค่ Edit นิดเดียวก็ใช้ได้แล้ว
ถ้ามันทำงานได้ขนาดนี้ตั้งแต่เมื่อห้าปีก่อน ผมคงไม่ต้องไปลองโน่นลองนี่ สร้าง unique content อย่างเดียวก็พอกิน
แต่วันนั้นมันยังทำไม่ได้ครับ ประสิทธิภาพของมันแค่ 20% ของวันนี้