ผู้เขียน หัวข้อ: บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่  (อ่าน 31927 ครั้ง)

supersonics

• Moderator
  • Hero Member
Re: บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 04:46:35 PM »

6 เดือนก็ 6 เดือนครับ ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ
ถ้าไม่เริ่มวันนี้ พออีกหกเดือนข้างหน้าเราจะมานั่งเสียใจภายหลังว่าทำไมไม่เริ่มเสียตอนนั้น
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่โพสท์ไว้ตรงนี้และในห้อง gearbubble เป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่มาก

เป็นทัศนคติที่ดีครับ ถ้าคิดว่าหกเดือนมันเป็นเวลานานกว่าจะเห็นผล แล้วเราไม่ลงมือทำอะไรเลย
เราเผลอไปแป๊บเดียวหกเดือนก็จะผ่านมาแล้วก็ผ่านไป โดยที่เรายังไม่ได้ทำอะไรเลยเหมือนเดิม

ผมก็ต้องขอบคุณน้องเอ parin1412 ด้วยเช่นกัน
ผมก็ไม่ได้รู้ทุกเรื่อง ไม่ได้เก่งทุกอย่าง บางเรื่องผมเคยทำเมื่อหลายปีก่อน แต่ทิ้งร้างไปนาน
วันนี้ตามน้องๆไม่ทันแล้ว ให้ตัวจริงเสียงจริงที่เขาชำนาญ ebay มาอธิบายเองจะชัดเจนกว่า
ใครอยากจะทำแนวไหนก็ทำกันครับ gearbubble-ebay, amazon-ebay, gearbubble-amazon,
aliexpress-shopify, สินค้าไทย-FBA ไปๆมาๆมันก็คล้ายๆกันทั้งนั้น รู้เรื่องหนึ่งก็ไปทำอีกเรื่องหนึ่งได้ สิ่งสำคัญคือต้องลงมือ

Doody

• Top Secrets
  • *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 09:03:07 AM »

มีการหยั่งเสียงถามความเห็นสมาชิกใน LINE เรื่องนี้สองอาทิตย์มาแล้ว แต่มีคนลงคะแนนเห็นด้วยเพียง 5-6 คน จึงไม่น่าจะพอ
ถ้าจัดไม่ได้ ข้อมูลที่เตรียมไว้เพื่อสัมมนา ก็คงจะทำเป็นหนังสือเหมือนปีก่อน
ผมก็เตรียมข้อมูลไว้ล่วงหน้าทุกปี จัดไม่จัดไม่รู้ ต้องหาข้อมูลไว้ก่อน
เพราะว่าเมื่อหลายปีก่อนตอนจัดสัมมนาครั้งแรก เตรียมข้อมููลมาน้อย เลยโดนบ่น ครั้งถัดๆมาจึงต้องเตรียมไว้เต็มที่ทั้งนั้น

ถ้าจำนวนคนสนใจน้อย ไม่พอจะจัดสัมมนา เอาข้อมูลที่จะใช้สัมมนาทำเป็นหนังสือเหมือนปีที่แล้วก็พอแล้วครับ
หนังสือของอาจารย์ผมเก็บไว้ทุกเล่ม ตั้งแต่เล่มแรกแมื่อ 8 ปีก่อนจนถึงเล่มล่าสุด
ที่เป็นเล่มจริงๆเก็บใส่ตู้ไว้เป็นระเบียบ ที่เป็น ebook ก๊อปใส่แผ่นซีดีไว้ เอามาอ่านย้อนหลังได้ประโยชน์ทุกเล่ม

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 09:21:33 AM »

ถ้าจำนวนคนสนใจน้อย ไม่พอจะจัดสัมมนา เอาข้อมูลที่จะใช้สัมมนาทำเป็นหนังสือเหมือนปีที่แล้วก็พอแล้วครับ

มีแนวโน้มว่าจะเป็นแบบนั้น
เตรียมข้อมูลไว้เยอะ ถ้าไม่ได้เอามาใช้ก็เสียดายเหมือนกัน

Doody

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 10:02:13 AM »

มีแนวโน้มว่าจะเป็นแบบนั้น
เตรียมข้อมูลไว้เยอะ ถ้าไม่ได้เอามาใช้ก็เสียดายเหมือนกัน

เห็นด้วยตามนั้นครับ ถ้าเตรียมข้อมูลไว้แล้วไม่ได้ใช้ มันก็น่าเสียดายมาก
เอามาพิมพ์เป็นหนังสืออย่างน้อยๆก็ได้เผยแพร่ความรู้ออกไปบ้าง
ถึงจะไม่ได้บรรยากาศเหมือนสัมมนา ก็ยังดีกว่าทิ้งไปเฉยๆ 
ปีนี้เน้นหัวข้อใดเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ ทุกปีจะมีหัวข้อสำคัญอยู่หัวข้อหนึ่ง
clickbank, kindle, mobile apps, FBA , teespring

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 10:16:33 AM »

ปีนี้เน้นหัวข้อใดเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ ทุกปีจะมีหัวข้อสำคัญอยู่หัวข้อหนึ่ง
clickbank, kindle, mobile apps, FBA , teespring

ไปตามยุคตามสมัยของมัน วันนี้จะมาทำ kindle, kobo, youtube cc, apps คงไม่ค่อยได้ตังค์แล้ว
ยุคนี้ก็คงเป็นเรื่อง Arbitrage, ebay seller, amazon seller ตามแนวโน้มที่ยังได้เงินอยู่
วิธีทำจะแตกต่างไปจากที่แสดงไว้ในห้อง gearbubble เพราะเป็นสินค้าคนละแบบ ขั้นตอนต่างกัน
เตรียมเนื้อหาไว้ใช้ในสัมมนา จึงมีแค่หัวข้อคร่าวๆ ถ้าจะทำเป็นหนังสือต้องเรียบเรียงใหม่หมด

Doody

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 10:18:36 AM »

ยุคนี้ก็คงเป็นเรื่อง Arbitrage, ebay seller, amazon seller ตามแนวโน้มที่ยังได้เงินอยู่
วิธีทำจะแตกต่างไปจากที่แสดงไว้ในห้อง gearbubble เพราะเป็นสินค้าคนละแบบ ขั้นตอนต่างกัน
เตรียมเนื้อหาไว้ใช้ในสัมมนา จึงมีแค่หัวข้อคร่าวๆ ถ้าจะทำเป็นหนังสือต้องเรียบเรียงใหม่หมด

จะรอชมครับ

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 12:43:45 PM »

สนใจด้วยครับ ผมเคยมาตอนสัมมนาครั้งแรกหนเดียวเมื่อปี 2553 เจ็ดปีที่แล้ว หลังจากนั้นไม่ได้มาอีกเลย
ผมนั่งแถวหลังใกล้ๆคนเก่ง clickbank ตัวใหญ่ๆ ผมจำชื่อไม่ได้แล้ว ผมเคยเห็นคุณ ringo แต่ไม่เห็น Doody
ปีนี้ก็อยากให้จัดอีกครั้ง แต่ถ้าคนสนใจน้อย อาจารย์จะทำเป็นหนังสือก็แล้วแต่สะดวก ผมลงชื่อจองคนแรกเลย
ตอนนี้มีกินมีใช้อยู่ก็เพราะ shopify ที่อาจารย์สอนนั่นแหละครับ แม้มันจะเหี่ยวลงกว่าเก่าเยอะ แต่ก็ยังพอได้มาบ้างเดือนละหมื่นกว่าๆ
ถ้า gearbubble-ebay ติดตลาด ผมก็คงปล่อยให้ shopify เหี่ยวไปเรื่อยๆตามสภาพของมัน ไม่หวังอะไรจากมันอีกแล้ว
หากมีแนวทาง ebay ที่ไม่ซ้ำกับในห้องโน้น ก็คงไม่พลาดแน่นอนครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 01:03:05 PM »

สนใจด้วยครับ ผมเคยมาตอนสัมมนาครั้งแรกหนเดียวเมื่อปี 2553 เจ็ดปีที่แล้ว หลังจากนั้นไม่ได้มาอีกเลย
ผมนั่งแถวหลังใกล้ๆคนเก่ง clickbank ตัวใหญ่ๆ ผมจำชื่อไม่ได้แล้ว ผมเคยเห็นคุณ ringo แต่ไม่เห็น Doody
ปีนี้ก็อยากให้จัดอีกครั้ง แต่ถ้าคนสนใจน้อย อาจารย์จะทำเป็นหนังสือก็แล้วแต่สะดวก ผมลงชื่อจองคนแรกเลย

ผมอาจจะเคยเห็นคุณแต่จำไม่ได้ว่าคนไหน
สัมมนาครั้งแรกคนเยอะมาก จำชื่อจำหน้าได้เป็นบางคน แต่ครั้งหลังๆคนน้อยลงผมจำได้หมด

เซียน clickbank ร่างใหญ่ ผมก็นึกชื่อไม่ออกแล้วเหมือนกัน แต่เขาเก่งจริงๆ ได้ใบประกาศเกียรติคุณจาก clickbank ด้วย
นาย Doody ไม่ได้มา ทั้งๆที่เขาเป็นตัวตั้งตัวตี จะมาเป็นวิทยากรร่วม ทำเอาผมต้องว่าสดๆไปคนเดียว เพราะเตรียมข้อมูลไม่ทัน
สัมมนาวันนั้นเลยต้องดำเนินไปแบบกระท่อนกระแท่น ส่วน ringo วันนั้นก็คือคุณพัฒน์ในวันนี้

ผมก็อยากให้มีสัมมนาทุกๆปี จะได้มาพบหน้าพบตาพูดคุยกันบ้าง บางคนที่เคยทำแล้วท้อเพราะไปไม่ถึงไหนสักที
พอมาเจอเพื่อนๆก็มีกำลังใจทำต่อจนเอาชนะได้เหมือนกัน แต่ปีหลังๆมานี้จำนวนผู้ร่วมสัมมนาลดลงเรื่อยๆ บางคนก็อยู่ไกลมาไม่สะดวก
ก็เลยต้องดูตามความเหมาะสมในแต่ละปี ถ้าจัดไม่ได้ก็จะเอาข้อมูลที่เตรียมไว้มาทำเป็นหนังสือนั่นแหละครับ

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 02:55:28 PM »

ผมก็อยากให้มีสัมมนาทุกๆปี จะได้มาพบหน้าพบตาพูดคุยกันบ้าง บางคนที่เคยทำแล้วท้อเพราะไปไม่ถึงไหนสักที
พอมาเจอเพื่อนๆก็มีกำลังใจทำต่อจนเอาชนะได้เหมือนกัน แต่ปีหลังๆมานี้จำนวนผู้ร่วมสัมมนาลดลงเรื่อยๆ บางคนก็อยู่ไกลมาไม่สะดวก
ก็เลยต้องดูตามความเหมาะสมในแต่ละปี ถ้าจัดไม่ได้ก็จะเอาข้อมูลที่เตรียมไว้มาทำเป็นหนังสือนั่นแหละครับ

สมัยนั้นยังอยู่บอร์ดเก่ามีคนเยอะกว่านี้ สัมมนาครั้งแรกคึกคักมากครับ
แต่ถ้าคนลดลงเรื่อยๆก็แล้วแต่เห็นสมควร ถ้าทำเป็นหนังสือ ผมก็จะรอครับ

supanut

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 06:20:57 PM »
อยากจะรบกวนอาจารย์แนวทางการทำ Clickbank แบบ PPC ไม่ทราบว่ามีความเป็นไปได้แค่ไหนครับ เพราะความคิดผมเห็นว่า เป็นวิธีที่เร็วที่สุดแล้ว และสามารถปรับเปลี่ยนตามสถานการณ์ได้ง่ายที่สุด แม้จะไม่เหมาะกับผู้ที่ไม่ค้อยมีทุนเท่าไหร่ แต่ก็เป็นทางเลือกนึงของพวกเราครับ ผมเห็นมีคนมาจัดคอร์สอบรม คิดราคา 15,000 บาท ค่อนข้างแพงมาก สำหรับการอบรมเพียง 1 วัน

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 06:35:37 PM »
อยากจะรบกวนอาจารย์แนวทางการทำ Clickbank แบบ PPC ไม่ทราบว่ามีความเป็นไปได้แค่ไหนครับ เพราะความคิดผมเห็นว่า เป็นวิธีที่เร็วที่สุดแล้ว และสามารถปรับเปลี่ยนตามสถานการณ์ได้ง่ายที่สุด แม้จะไม่เหมาะกับผู้ที่ไม่ค้อยมีทุนเท่าไหร่ แต่ก็เป็นทางเลือกนึงของพวกเราครับ ผมเห็นมีคนมาจัดคอร์สอบรม คิดราคา 15,000 บาท ค่อนข้างแพงมาก สำหรับการอบรมเพียง 1 วัน

15,000 บาท สำหรับการอบรมเพียง 1 วัน นับว่าแพงมาก
ส่วนตัวผมก็ลองทำ Clickbank แบบ PPC ไปบ้างแล้ว ทั้ง Bing/Adwords ผลลัพธ์ก็โอเคอยู่
ค่าคลิกแพงกว่าสมัยก่อนมาก แต่ผลตอบแทน clickbank สูง ก็เลยพอชดเชยกันได้
เสียแต่เวลาทำไม่ค่อยมี ทำบ้างหยุดบ้าง เลยไม่ได้เป็นเนื้อเป็นหนังสักเท่าไหร่ ได้มานิดๆหน่อยๆ
ถ้ามีคนสนใจเรื่องนี้ก็อาจจะมีได้ คงไม่คิดค่าอบรมถึง 15,000 หรอก เอาทุนตรงนั้นไปใช้กับ Ads ดีกว่า

ที่จริงผมก็ลูกหม้อ clickbank ทำมาเป็นสิบปีแล้ว ถึงจะไปทำอย่างอื่น ก็ไม่เคยตัดขาดจาก clickbank เลย
มีบางช่วงหยุดไปบ้าง แล้วก็กลับมาทำอีก ถูกใจที่ไม่เรื่องมากและจ่ายเงินเร็ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2017, 06:39:30 PM โดย supersonics »

Doody

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 07:34:53 PM »

ที่จริงผมก็ลูกหม้อ clickbank ทำมาเป็นสิบปีแล้ว ถึงจะไปทำอย่างอื่น ก็ไม่เคยตัดขาดจาก clickbank เลย
มีบางช่วงหยุดไปบ้าง แล้วก็กลับมาทำอีก ถูกใจที่ไม่เรื่องมากและจ่ายเงินเร็ว

ตั้งแต่ไม่มี article marketing ผมไม่ได้ทำ clickbank แล้ว
ที่อาจารย์ยังทำอยู่เป็นแนวไหนครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 09:24:56 PM »

ตั้งแต่ไม่มี article marketing ผมไม่ได้ทำ clickbank แล้ว
ที่อาจารย์ยังทำอยู่เป็นแนวไหนครับ

ยังมี traffic จาก pinterest บ้าง จาก seo ที่เคยทำไว้เมื่อ 10 ปีก่อนก็ยังมีเข้ามาบ้าง
แม้แต่ ezinearticles.com ก็ยังมีเข้ามาแบบกระปริบกระปรอย แต่ไม่รุนแรงเหมือนสมัยก่อน
แต่โดยรวมผมก็ยังพอมี free traffic ยังพอได้จาก clickbank เดือนละ 7-8 sales ไม่ได้ทุกวันเหมือนเมื่อก่อน
ผมกับ clickbank เลยตัดกันไม่ขาดสักที

ทุกวันนี้ถ้าจะให้ได้ผลจริงๆก็ต้อง ppc  แต่ต้องมีทุนหมุนเวียนเพียงพอ และมีเวลาติดตามผลอย่างต่อเนื่อง ซึ่งอย่างหลังผมไม่ค่อยมี
จะเห็นว่าแต่ละหลักสูตรกว่าจะอธิบายจบได้ มีสะดุด มีชะงักอยู่เรื่อย เพราะแบ่งเวลาไม่ทัน มีเรื่องอื่นเข้ามาขัดจังหวะอยู่เรื่อย
แต่ถ้าใครมีทุนหนาพอ มีเวลาพอ clickbank+ppc ก็เป็นทางเลือกที่ไม่เลวหรอกครับ เห็นผลเร็วดี

Doody

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 09:48:28 PM »

ยังมี traffic จาก pinterest บ้าง จาก seo ที่เคยทำไว้เมื่อ 10 ปีก่อนก็ยังมีเข้ามาบ้าง
แม้แต่ ezinearticles.com ก็ยังมีเข้ามาแบบกระปริบกระปรอย แต่ไม่รุนแรงเหมือนสมัยก่อน

ถ้าอาจารย์สอนเรื่องนี้ ผมจะตามไปทีหลังครับ แต่คงไม่ใช่เร็วๆนี้
ตอนนี้ขอเอาเรื่อง gearbubble -ebay ให้เต็มที่ก่อน (ทุนไม่ค่อยมีด้วยครับตอนนี้ ppc เลยยังไม่กล้าเสี่ยง)
แต่คนที่พอมีทุนและเขาไม่สนใจเรื่อง POD แบบนี้อาจจะเหมาะกับเขาก็ได้

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กันยายน 19, 2017, 07:04:01 AM »

ถ้าอาจารย์สอนเรื่องนี้ ผมจะตามไปทีหลังครับ แต่คงไม่ใช่เร็วๆนี้
ตอนนี้ขอเอาเรื่อง gearbubble -ebay ให้เต็มที่ก่อน (ทุนไม่ค่อยมีด้วยครับตอนนี้ ppc เลยยังไม่กล้าเสี่ยง)
แต่คนที่พอมีทุนและเขาไม่สนใจเรื่อง POD แบบนี้อาจจะเหมาะกับเขาก็ได้

ppc คงเหมาะกับบางคน แต่ไม่ใช่ทุกคน
ที่จริง ppc มันก็ไม่ได้ซับซ้อนมากเหมือนเรื่อง apps ค่าอบรม 15000 คงสูงไปหน่อย
ส่วนเรื่อง apps นั้นมันมีอะไรแปลกๆที่เราไม่รู้ซุกซ่อนอยู่จำนวนมาก แพงเท่าไหร่ก็ต้องยอมเขา
เรื่องนี้อาจจะมีตามคำเรียกร้อง เพราะพวกเราหลายคนคงมีปัญหาสู้ค่าคอร์สแพงๆไม่ไหว ถ้าผมสอนเองคงไม่ถึงขนาดนั้น