ผู้เขียน หัวข้อ: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน  (อ่าน 65311 ครั้ง)

พัฒน์ (ringo)

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
    • #redbubblesunsetdesign
Re: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน
« ตอบกลับ #315 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 08:54:53 AM »
"อันความรู้รู้กระจ่างเพียงอย่างเดียว
แต่ให้เชี่ยวชาญเถิดจะเกิดผล
คงจะชักเชิดชูฟูสกนธ์
ถึงคนจนพงศ์ไพร่คงได้ดี"

กวีนิพนธ์ : สุนทรภู่

Doody

• *
« ตอบกลับ #316 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 09:13:42 AM »

ส่วน AVD ก็น่าสนใจครับ แต่คงจะข้ามไป เพราะมันไม่เหมาะกับเรา

เห็นบทความในเว็บฝรั่งเรื่อง AVD ก็สนใจครับ แต่เมื่ออาจารย์บอกว่าไม่เหมาะกับคนไทย ก็ตามนั้นครับ

ปีนี้ผมจะมุ่งมั่นไปทาง Shopify เหมือนกัน แต่ถ้ามีความรู้ใหม่ๆ เกิดขึ้น ผมก็ไม่เคยปฏิเสธ พร้อมเรียนรู้ทุกอย่าง
จะมีเวลาทำหรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #317 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 09:57:05 AM »

ส่วน AVD ก็น่าสนใจครับ แต่คงจะข้ามไป เพราะมันไม่เหมาะกับเรา

เห็นบทความในเว็บฝรั่งเรื่อง AVD ก็สนใจครับ แต่เมื่ออาจารย์บอกว่าไม่เหมาะกับคนไทย ก็ตามนั้นครับ

ปีนี้ผมจะมุ่งมั่นไปทาง Shopify เหมือนกัน แต่ถ้ามีความรู้ใหม่ๆ เกิดขึ้น ผมก็ไม่เคยปฏิเสธ พร้อมเรียนรู้ทุกอย่าง
จะมีเวลาทำหรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง

ผมศึกษาทุกเรื่องครับ แต่เวลาทำจริงผมทำทีละอย่างเท่านั้น
เรื่อง AVD ผมก็ติตตามอยู่ เข้าใจวิธีทำของมัน แต่ผมคงไม่ทำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2016, 06:12:34 PM โดย supersonics »

Doody

• *
« ตอบกลับ #318 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 10:21:29 PM »
เป็นอันว่าไม่มีเรื่อง AVD  ก็เอาตามนั้น แต่ขออีกหนึ่งคำถามเพื่อเป็นความรู้
สมมุติว่าคนไทยที่ทำวิดีโอเก่งๆ แต่พากย์เป็นภาษาอังกฤษไม่ได้ เขาใช้ subtitle เป็นภาษาอังกฤษแทน แบบนี้มีสิทธิ์ผ่านไหมครับ
ถ้าแบบนี้ใช้ได้ ผมว่าคนไทยก็ยังไม่หมดสิทธิ์เสียทีเดียว คนที่ไม่ใช้ CC แต่ผลิตวิดีโอเองแบบคุณ moddum ก็น่าจะทำได้

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #319 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 05:32:20 PM »
เป็นอันว่าไม่มีเรื่อง AVD  ก็เอาตามนั้น แต่ขออีกหนึ่งคำถามเพื่อเป็นความรู้
สมมุติว่าคนไทยที่ทำวิดีโอเก่งๆ แต่พากย์เป็นภาษาอังกฤษไม่ได้ เขาใช้ subtitle เป็นภาษาอังกฤษแทน แบบนี้มีสิทธิ์ผ่านไหมครับ
ถ้าแบบนี้ใช้ได้ ผมว่าคนไทยก็ยังไม่หมดสิทธิ์เสียทีเดียว คนที่ไม่ใช้ CC แต่ผลิตวิดีโอเองแบบคุณ moddum ก็น่าจะทำได้

ถ้าเขียนภาษาอังกฤษให้ถูกต้อง ไม่ผิดไวยากรณ์ จะใช้ subtitle คงทำได้
จุดมุ่งหมายของ AVD คือเป็นที่ชุมนุมของวิดีโอที่มีคุณภาพ ระดับ Premium ต้องเสียตังค์ดู
ซึ่งต่างจาก Youtube ที่จะมายังไงก็ได้ แบบไหนก็ได้ ถ้าต้องการวิดีโอมีคุณภาพต้องค้นหาเอาเอง บางทีก็เจอ บางทีก็ไม่เจอ
ถ้าคุณภาพของวิดีโอดีจริง จะใช้ subtitle ก็ได้ แต่ต้องแน่ใจว่าภาษาเขียนของเราดีพอ ถ้าไม่ดีพอก็จ้างมืออาชีพมาช่วยเขียนให้

Doody

• *
« ตอบกลับ #320 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 09:07:45 AM »
https://merch.amazon.com/landing

ถ้า AVD ไม่เหมาะกับคนไทย ตัวนี้เป็นไงบ้างครับ พวกเรามีสิทธิ์หรือเปล่า
ผมก็ซอกแซกเที่ยวค้นหาอยู่เรื่อย  ไปเจออันนี้เป็น platform ใหม่ของ Amazon คล้ายๆกับ teespring
แต่ดีกว่าตรงที่ไม่ต้องโปรโมทมาก ออกแบบเสื้อเสร็จก็วางขายบน Amazon ได้เลย แบบเดียวกับ KDP
ไม่ต้องไปจ่ายค่าโฆษณาให้ facebook  ตอนนี้ยังเป็น beta อยู่ ผมว่าพวกเราน่าจะทำได้นะครับ

ถ้าอาจารย์สอนเรื่องนี้ด้วยก็ดี เพราะว่าไม่ว่าแนวไหน ถ้าเราเริ่มต้นก่อนเรารวยทุกที
เรื่องไหนเริ่มช้าเหลือแต่ก้างปลา ถึงเราจะเจ็บตัวมาจาก kdp มาขนาดไหนตอนที่โดนปิดแอคเคาท์
แต่บรรยากาศเก่่าตอนเงินไหลมาเทมา ยังจำได้ไม่ลืม ถ้ากลับไปเป็นแบบนั้นอีกรอบก็น่าจะดี

funny

• *
« ตอบกลับ #321 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 09:11:46 AM »
https://merch.amazon.com/landing

ถ้า AVD ไม่เหมาะกับคนไทย ตัวนี้เป็นไงบ้างครับ พวกเรามีสิทธิ์หรือเปล่า
ผมก็ซอกแซกเที่ยวค้นหาอยู่เรื่อย  ไปเจออันนี้เป็น platform ใหม่ของ Amazon คล้ายๆกับ teespring
แต่ดีกว่าตรงที่ไม่ต้องโปรโมทมาก ออกแบบเสื้อเสร็จก็วางขายบน Amazon ได้เลย แบบเดียวกับ KDP
ไม่ต้องไปจ่ายค่าโฆษณาให้ facebook  ตอนนี้ยังเป็น beta อยู่ ผมว่าพวกเราน่าจะทำได้นะครับ

ถ้าอาจารย์สอนเรื่องนี้ด้วยก็ดี เพราะว่าไม่ว่าแนวไหน ถ้าเราเริ่มต้นก่อนเรารวยทุกที
เรื่องไหนเริ่มช้าเหลือแต่ก้างปลา ถึงเราจะเจ็บตัวมาจาก kdp มาขนาดไหนตอนที่โดนปิดแอคเคาท์
แต่บรรยากาศเก่่าตอนเงินไหลมาเทมา ยังจำได้ไม่ลืม ถ้ากลับไปเป็นแบบนั้นอีกรอบก็น่าจะดี

ตัวนี้ผมก็ตามๆดูเหมือนคุณ Doody เหมือนกัน แอบสมัครไปแล้วแต่รีวิว account นานยังไม่มีการตอบรับอะไรเลยนะครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #322 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 09:24:17 AM »

ตัวนี้ผมก็ตามๆดูเหมือนคุณ Doody เหมือนกัน แอบสมัครไปแล้วแต่รีวิว account นานยังไม่มีการตอบรับอะไรเลยนะครับ

มันยังเป็น Beta อยู่ ใช้ระบบ Invitation Only คือเปิดรับเป็นบางคน ผมสมัครไปเขาก็ยังไม่ตอบรับเหมือนกัน
เมื่อเขาทดลองระบบของเขาเสร็จ ต่อไปก็คงเปิดกว้างขึ้น กว่าจะให้ใช้งานเต็มรูปแบบคงอีกสองสามเดือน
แต่ถ้าเราศึกษาล่วงหน้าไปก่อนก็ย่อมได้เปรียบ เหมือนที่นาย Doody ว่า คืออะไรที่เราเริ่มต้นก่อนใครเขาเรารวยทุกที
ตอนนี้เขาใช้กับ game apps คือ ใส่ในระบบ In-App Purchase ให้เจ้าของเกมส์ขายเสื้อยืดผ่านเกมส์ได้
โดยเอาตัวการ์ตูนในเกมส์มาเป็นลายเสื้อ แต่ต่อไปก็คงเป็นแบบเดียวกับ Teespring หรือ GearBubble แน่ๆ
เพราะถ้าจับแต่ตลาดเกมส์มันเล็กไป ตลาดเสื้อยืดแบบ Print On Demand มันใหญ่มาก Amazon ย่อมไม่ปล่อย
ให้คนอื่นรวยโดยที่ตัวเองไม่ได้ส่วนแบ่ง จุดที่เขาเหนือกว่า teespring คือ เขามีตลาดอยู่แล้ว ใครมาทำกับเขาก็ไม่ต้อง
ไปลงทุนซื้อโฆษณา แบบเดียวกับที่เราเคยทำ KDP, CreateSpace, FBA
ถ้าเปรียบเทียบกับ AVD ตัวนี้เรามีโอกาสมากกว่าแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2016, 09:26:22 AM โดย supersonics »

Doody

• *
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 09:34:47 AM »

ตอนนี้เขาใช้กับ game apps คือ ใส่ในระบบ In-App Purchase ให้เจ้าของเกมส์ขายเสื้อยืดผ่านเกมส์ได้

ถ้าเป็น  In-App Purchase ก็ต้องทำ game และเข้าใจวิธีใส่คำสั่งซื้อลงไปในเกม แบบเดียวกับตอนเราทำ ios
แบบนั้นก็ยังไม่สะดวกกับพวกเราเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นสภาพเดียวกับ teespring เมื่อไหร่ น่าสนมากครับ platform นี้
น่าจะขายง่ายกว่า teespring เพราะไม่ต้องหาตลาด ตัวนี้ต้องติดตาม

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #324 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 07:04:06 PM »

ถ้าเป็น  In-App Purchase ก็ต้องทำ game และเข้าใจวิธีใส่คำสั่งซื้อลงไปในเกม แบบเดียวกับตอนเราทำ ios
แบบนั้นก็ยังไม่สะดวกกับพวกเราเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นสภาพเดียวกับ teespring เมื่อไหร่ น่าสนมากครับ platform นี้
น่าจะขายง่ายกว่า teespring เพราะไม่ต้องหาตลาด ตัวนี้ต้องติดตาม

ผมติดตามทุกเรื่อง แต่บางเรื่องไม่ได้เอามาเผยแพร่เพราะยังไม่ถึงเวลาของมัน
มันจะ Beta กันนานแค่ไหน เราก็ไม่รู้แน่

หนึ่งปีที่ผ่านมา ไม่มีโปรเจ็คใหม่แบบเดือนเว้นเดือนเหมือนเมื่อก่อน
เวลาผมมีน้อยก็ส่วนหนึ่ง อีกส่วนหนึ่งคือระยะนี้มันไม่ค่อยมีอะไรที่น่าสนใจมาเสนอ

แต่ถ้ามี ผมไม่เคยเก็บไว้คนเดียว เอามาบอกพวกเราและก้าวไปพร้อมๆกันทุกครั้ง
ทำได้ไม่ได้ก็แล้วแต่บุคคล บางเรื่องที่คนโน้นทำไม่ได้ อีกคนหนึ่งกลับทำได้เป็นแสน
เรื่อง ios บางคนได้วันละเหรียญ บางคนได้วันละ $20 ทำมาจาก template เดียวกันแท้ๆ
jigsaws ก็ template เดียวกัน บางคนบอกว่ายอดดาวน์โหลดไม่กี่ร้อย บางคนกลับทำได้เป็นหมื่นๆ

มีฝรั่งทำวิดีโอเรื่อง Merch Amazon มาขาย ผมดูแล้ว ศึกษาวิธีทำของมันเสร็จแล้ว
เรื่องนี้อนาคตดูดีครับ แต่มันยังไม่ถึงเวลาของมัน เกิดผมอธิบายวิธีทำจนจบแล้ว พวกเราสมัครกันไม่ผ่านสักคน มีหวังโดนด่าแน่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2016, 07:22:02 PM โดย supersonics »

mrbb

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 11:12:50 PM »
อ้างถึง
มีฝรั่งทำวิดีโอเรื่อง Merch Amazon มาขาย ผมดูแล้ว ศึกษาวิธีทำของมันเสร็จแล้ว
เรื่องนี้อนาคตดูดีครับ แต่มันยังไม่ถึงเวลาของมัน เกิดผมอธิบายวิธีทำจนจบแล้ว พวกเราสมัครกันไม่ผ่านสักคน มีหวังโดนด่าแน่

หลักการเหมือน TeeSpring ไหมครับ  พอจะแนะนำเบื่องต้นได้ไหมครับ
พอดีผมมี account อยู่ อยากจะลองทำดู แต่ยังไม่รู้จะเริ่มยังไง

Doody

• *
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 11:26:54 PM »
อ้างถึง

หลักการเหมือน TeeSpring ไหมครับ  พอจะแนะนำเบื่องต้นได้ไหมครับ
พอดีผมมี account อยู่ อยากจะลองทำดู แต่ยังไม่รู้จะเริ่มยังไง

คุณ mrbb สมัครผ่านแล้วหรือครับ เก่งจัง
ผมดูในวิดีโอตัวอย่างสองสามเที่ยว โดยหลักการผมว่าตอนนี้มันยังไม่เปิดกว้างแบบ TeeSpring คือให้ขายได้ในเกมส์เท่านั้น
แต่ต่อไปคงเหมือนกัน คือ ออกแบบเสร็จวางขายใน amazon ได้เลย
อะไรๆที่วางขายผ่านหน้าร้านของ amazon มันขายง่ายทั้งนั้นแหละครับ ไม่ต้องโฆษณาอะไรมาก
ลูกค้าขาประจำเขามีเป็นล้านๆอยู่แล้ว  ผมชอบใจตรงนี้

mrbb

• *
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 11:55:03 PM »
อ้างถึง
คุณ mrbb สมัครผ่านแล้วหรือครับ เก่งจัง
ผมดูในวิดีโอตัวอย่างสองสามเที่ยว โดยหลักการผมว่าตอนนี้มันยังไม่เปิดกว้างแบบ TeeSpring คือให้ขายได้ในเกมส์เท่านั้น
แต่ต่อไปคงเหมือนกัน คือ ออกแบบเสร็จวางขายใน amazon ได้เลย
อะไรๆที่วางขายผ่านหน้าร้านของ amazon มันขายง่ายทั้งนั้นแหละครับ ไม่ต้องโฆษณาอะไรมาก
ลูกค้าขาประจำเขามีเป็นล้านๆอยู่แล้ว  ผมชอบใจตรงนี้

ผมจำไม่ได้แล้วว่า สมัครตั้งแต่เมื่อไหร่  น่าจะช่วงที่อาจารย์เปิดคอร์ส teespring  ผมหาข้อมูลไปเรื่อย ๆ   ก็ไปเจอ amazon ช่วงนั้นสมัครก็ผ่านเลยครับ  เห็นฝรั่งก็บ่นเหมือนกัน สมัครหลายเดือนยังไม่ผ่านเลย

ผมอ่านดูเห็นส่วนใหญ่ก็มาจาก organic search  ไม่ได้จ่ายเงินค่าโฆษณา  เขาเน้นปริมาณ design แบบเสื้อ กันตั้งหลายร้อยแบบ 

รายละเอียดลึก ๆ ยังไม่ได้ศึกษาเลยว่า
- มีเวลาในการขายไหม หรือ วางขายใน amazon ไปเรื่อย ๆ
- มีจำนวนขั้นต่ำไหม
- ฯลฯ

ว่าจะกลับมาทำ ios ต่อ  ทุกวันนี้ยังได้เงินจากมันอยู่เลย  แต่มาเห็นตัวนี้เลยชักลังเล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2016, 11:58:06 PM โดย mrbb »

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 12:05:09 PM »
อ้างถึง

ผมจำไม่ได้แล้วว่า สมัครตั้งแต่เมื่อไหร่  น่าจะช่วงที่อาจารย์เปิดคอร์ส teespring  ผมหาข้อมูลไปเรื่อย ๆ   ก็ไปเจอ amazon ช่วงนั้นสมัครก็ผ่านเลยครับ  เห็นฝรั่งก็บ่นเหมือนกัน สมัครหลายเดือนยังไม่ผ่านเลย

ผมอ่านดูเห็นส่วนใหญ่ก็มาจาก organic search  ไม่ได้จ่ายเงินค่าโฆษณา  เขาเน้นปริมาณ design แบบเสื้อ กันตั้งหลายร้อยแบบ 

รายละเอียดลึก ๆ ยังไม่ได้ศึกษาเลยว่า
- มีเวลาในการขายไหม หรือ วางขายใน amazon ไปเรื่อย ๆ
- มีจำนวนขั้นต่ำไหม
- ฯลฯ

ว่าจะกลับมาทำ ios ต่อ  ทุกวันนี้ยังได้เงินจากมันอยู่เลย  แต่มาเห็นตัวนี้เลยชักลังเล

มันเปิดมาเป็นปีแล้ว แต่ไม่ค่อยมีใครรู้จัก เพราะอยู่ระหว่างการทดสอบ
ใครสมัครตอนเปิดใหม่ก็ง่ายหน่อย แต่ตอนนี้สมัครแล้วส่วนมากจะเงียบ เพราะช่วง Beta ระบบยังรองรับคนมากๆไม่ได้

ถ้า mrbb สมัครผ่านแล้วตั้งแต่ตอนเปิดตัวใหม่ๆ ถือว่าเป็นโอกาสดี ควรจะลุยเลย
เพราะว่าตอนนี้คู่แข่งไม่มาก วิธีทำก็เหมือนกับ teespring แต่ไม่มียอดขั้นต่ำ และขายง่ายกว่าแน่ เพราะ traffic มีอยู่แล้ว
ส่วนการขายผ่านเกมส์นั้น เป็นฟังก์ชั่นหนึ่งที่เขามีไว้สำหรับ game developer
ตอนนี้เปิดให้ขายแบบทั่วไปแล้ว ไม่ผ่านเกมส์ก็ได้ อันนี้ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกัน เพราะเพิ่งดูวิธีทำของฝรั่งมา
ผมก็เคยนึกว่าเขาให้ขายผ่านเกมส์อย่างเดียว

ผมเองยังสมัครไม่ผ่านเลย ถ้าผ่านป่านนี้ผมเข้าไปลองแล้ว แต่คิดว่าคงไม่นานเขาคงเปิดประตูเต็มที่ คงอีกสักสองเดือน
หลังจากนั้นพวกเซียนที่เคยทำ teespring คงไปบุกที่นี่ก้นแน่ ถ้าเราเข้าไปยุคแรกๆ ก็คงทำเงินได้ไม่ยาก
ไม่ต่างจาก kdp, video apps, mobile site, kobo พวกนี้เราก็ทำเป็นรุ่นแรกๆ

ส่วน IOS ของผมมันแห้งเหือดไปหมดแล้ว แต่ยังมีหลายคนที่ได้ตังค์อยู่
บางคนยังได้ตังค์จาก video apps เดือนละ $400-500 จนถึงทุกวันนี้ ขณะที่เพื่อนๆโดนเก็บหมดแล้ว
มันเอาแน่ไม่ได้จริงๆว่า ใครจะทำได้ดีกับตัวไหน

ถ้ายังงงๆกับมัน ดูข้อมูลเพิ่มเติมจากตรงนี้
แต่ถ้ามีแอคเคาท์แล้ว ผมแนะนำว่าลุยเลยครับ อย่ารีรอ
https://merch.amazon.com/resource/201846470
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2016, 05:05:00 PM โดย supersonics »

mrbb

• *
« ตอบกลับ #329 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 03:16:32 PM »
ขอบคุณครับอาจารย์

ผมว่าลุยไปทางนี้ก่อน ถ้าได้ผลอย่างไร จะมา  update ให้อีกที
ดูแล้วน่าจะขายง่ายกว่า teespring