ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ  (อ่าน 47672 ครั้ง)

supersonics

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 02:13:56 PM »
ไม่มีใครเก่งมาก่อน ทุกคนก็ต้องหัดกันใหม่ทั้งนั้น

1) ก่อนอื่น ก็ต้องเลือกสี 2 สี ที่เราจะให้มันไล่กันเสียก่อน
ส่วนมากก็จะเป้นสีเดียวกัน อันหนึ่งเข้ม อันหนึ่งจาง จะจางมากจางน้อยก็แล้วแต่เราจะเลือก

2) เปลี่ยน paint bucket เป็น Gradient Tool คลิกที่สามเหลี่ยมเล็กๆตรงมุมขวาล่างของภาพ

3) ใช้เมาส์กดตรงจุดที่เราต้องการให้เฉดที่หนึ่งเริ่มต้น ลากแล้วไปปล่อยมือตรงจุดที่เราจะให้มันสิ้นสุด
แล้วเฉดที่สองจะเริ่มต้น

4) ถ้าต้องการจะให้มี Gradient ซ้อนกันหลายชั้น เราก็ทำบนหลาย layers
เช่น layer ข้างล่างให้เป็นท้องฟ้า ส่วนข้างบนเป็นพื้นหญ้า  ถ้ามันซ้อนกันสนิทเราก็จะมองเห็น
เฉพาะ layer ข้างบน

5) ใช้ eraser และ magic wand ลบบางส่วนของพื้นหญ้าออกไป จะทำให้เรามองเห็นท้องฟ้าด้วย
แล้วเราก็เอาภาพอื่นๆที่เราทำสำเร็จรูปไว้แล้ว เช่น ต้นไม้ สิงสาราสัตว์ มาซ้อนทับลงไป

longtam

• *
Re: สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 10:41:02 AM »

ขอบคุณครับอ.supersonics

ผมอยากจะลงเงาเพื่อเพิ่มความสวยให้ตัวการ์ตูนของผมครับ แต่ทำไม่ได้ครับ

ผมอยากถามว่า

เราจะลงเงาอย่างไรครับ 

แล้วเราจะลบเส้นขอบเงาอย่างไรครับ ให้เหลือแต่เงาไม่มีลายเส้นดำดังรูป

ข้อ3 แอปเปิ้ลทำอย่างไรถึงเป็นสีขาวได้ครับ

ขอบคุณครับ

supersonics

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 05:03:15 PM »
ที่จริงมันไม่ยากหรอก แต่ถ้าไม่มีภาพประกอบจะเข้าใจยาก
 พรุ่งนี้จะ screen capture มาให้ดู

ทำหนังสือเด็กสองเล่ม ขายเดือนเดียวทำยอดมากกว่าที่ขาย pd มาทั้งปี
ถ้าคุณจะเอาดีทางนี้ คุณคงมาถูกทางแล้ว

อย่าประเมินฝีมือตัวเองต่ำไป ภาพที่เราดูว่าง่ายๆเหมือนมือสมัครเล่นวาด
ถ้ามันโดนใจเด็กเข้าแล้ว ออกมากี่เล่มๆ เด็กก็ตามอ่านครับ
ผมเห็นบางคนทำภาพเสียอลังการแล้วเด็กไม่ชอบ
แต่บางคน ภาพการ์ตูนมีเส้นไม่กี่เส้น ตัวการ์ตูนง่ายๆ กลับถูกอกถูกใจเด็กเป็นหนักหนา

supersonics

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 08:19:56 PM »
คนอื่นเขาอาจมีวิธีอื่น แต่นี่เป็นวิธีที่ผมมั่วเอาเอง
ทำออกมาแล้วก็ใกล้เคียงกับที่มืออาชีพเขาทำกัน

1) ภาพเริ่มต้นไม่มีเงา
ก่อนอื่นเราก็ต้องกะคร่าวๆบนกระดาษก่อนว่าจะใส่
เงาตรงไหนบ้าง ผมจะแสดงให้ดูตรงแอปเปิ้ลที่เดียวตรงอื่นคงทำต่อได้

2) ปรับขนาดของภาพขึ้นเป็น 300-500% เพื่อจะได้ตกแต่งได้ง่ายขึ้น
ในที่นี้ผมปรับเป็น 400%

3) เลือกสีที่เข้มกว่าเดิมเพื่อใช้เป็นเงา

4) เลือก Brush Tool  เลือก Size พู่กันเล็กๆ ประมาณเบอร์ 3

5) ใช้พู่กันลากเส้นที่เราต้องการแบ่งขอบระหว่างสีเข้มกับสีจาง ถ้าจะโย้เย้บ้าง
ก็อย่ากังวล เรายังกลับมาตกแต่งทีหลังได้

6) เลือกกระป๋องสี หรือ Paint Bucket Tool

7) เทสีลงไปในพื้นที่ที่เราได้กำหนดไว้

8) ใช้ Brush Tool สีอ่อน ตกแต่งขอบได้ ถ้ายังดูไม่คม และไม่เรียบร้อย
แล้วเลือกสีขาว ไปทำตำแหน่งอื่นต่อไป

9) เลือกกระป๋องสี หรือ Paint Bucket Tool เทสีลงในพื้นที่ที่เราได้กำหนดไว้ด้วย brush tool

10) หากยังดูไม่เนียน ใช้ Brush Tool เกลี่ยซ้ำตามขอบ หรือพื้นที่ตรงกลาง
ปรับให้มันคมขึ้นตามที่ต้องการ

11) เมื่อตกแต่งจนเป็นที่พอใจก็ย่อกลับเป็น 100% ดังเดิม

บางคนเขาก็ใช้วิธีอื่น เช่น ใช้ Illustrator ดัดเส้นโค้งเป็นเงามาวางซ้อนๆกัน
ซึ่งผมทำไม่เป็น 
วิธีนี้ผมมั่วเอาเอง และทำบ่อยๆจนผลลัพธ์มันออกมาไม่เลวมาก
ภาพนี้ทำเป็นตัวอย่าง อาจจะรีบๆไปหน่อย แต่ของจริงจะเนียนกว่านี้

ส่วนตรงจุดอื่นๆ คิดว่าคุณ longtam คงไปมั่วต่อได้

longtam

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 09:41:47 PM »

ผมงมมาทั้งวันเปิดหนังสือที่ซื้อมา 4 เล่มดูยัวทิ้วที่ฝั่งสอนก็แล้ว

แต่ทำไม่ได้ พออ.supersonics สอนแป๊ปเดียวทำได้เลยครับ

ขอบคุณอ.supersonicsมากครับ ที่ช่วยสอนครับ

tanin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 10:33:43 AM »
ขอรีวิว wacom bamboo หน่อยครับ
ผมซื้อมาได้ เดือนกว่าๆครับ สั่งซื้อทาง online shopping ในราคา+ ค่าขนส่ง 3450 บาท
ตอนแรกที่ได้ลองใช้ และลอง draft ตามแบบที่ได้วาดไว้ ใช้ยากครับ วาดไม่ค่อยตรงแบบร่างเท่าใหร่ พอได้วาดบ่อยๆ เริ่มดีขึ้นครับ สามารถ ควบคุมได้แม่นยำขึ้น

โดยรามใช้งานดี ง่าย แต่จะไม่สะดวกตอน zoom เข้า zoom ออก จะต้องใช้ mouse เนื่องจากรุ่นนี้ไม่มี ระบบ touch
แต่ถ้าใครมีงบ ขอแนะนำรุ่น  wacom intuos5 น่าจะใช้งานได้ดีกว่า

http://www.google.co.th/search?hl=en&q=wacom+intuos5&bav=on.2,or.r_qf.&bvm=bv.44990110,d.dGI&biw=1280&bih=582&wrapid=tlif136556465055810&um=1&ie=UTF-8&tbm=isch&source=og&sa=N&tab=wi&ei=09xkUfigM46Nrgf05IGQAg

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2013, 10:40:00 AM โดย tanin »

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 01:20:23 PM »
วาดสวยจังเลยครับ ผมซื้อแบมบูทัชมาประมาณ 5000 ใช้ไม่กี่ครั้ง เพราะตอนนี้ไม่ได้ทำส่งเลย

คุณ tanin ทำแล้วยอดดีไหมครับ

tanin

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 09:45:51 AM »
วาดสวยจังเลยครับ ผมซื้อแบมบูทัชมาประมาณ 5000 ใช้ไม่กี่ครั้ง เพราะตอนนี้ไม่ได้ทำส่งเลย

คุณ tanin ทำแล้วยอดดีไหมครับ
เพิ่งทำครับ กำลังจะเสร็จ น่าจะหลังสงกานต์ จะขายได้หรืเปล่า เดี๋ยวมา update ครับ
ตอนนี้ทุกคนไปทำ app กันหมดแล้วเหรอครับ เห็นคุยแต่เรื่อง app กัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2013, 09:48:33 AM โดย tanin »

longtam

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 04:54:34 PM »

สวยมากครับคุณtanin ถ้าฝีมือระดับนี้ละก็ขายได้แน่นอนครับ

tanin

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 07:37:57 PM »

สวยมากครับคุณtanin ถ้าฝีมือระดับนี้ละก็ขายได้แน่นอนครับ
ขอบคุณครับ ผมก็ขอให้หนังสือของคุณ longtam ขายดีๆเหมือนกันครับ  :D